บทสวดก่อนเริ่มภาวนา * เพิ่มความศักดิ์สิทธิ์

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Stephen

อังคาร ก.ย. 26, 2006 10:19 pm

บทสวดก่อนเริ่มภาวนา
ข้าแต่พระบิดา พระองค์ทรงสรรพานุภาพ
ก่อนสวดภาวนา ข้าพเจ้าขออนุญาตวางข้างหน้าริมฝีปากของข้าพเจ้า
พระโลหิตประเสริฐของพระเยซูคริสตเจ้า
คำภาวนาของข้าพเจ้าจะได้บริสุทธิ์ผุดผ่อง
ก่อนขึ้นไปยังบังลังก์ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งของพระองค์ อาแมน  ::017:: ::017:: ::017::
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 27, 2006 1:00 am

ขอบคุณครับ ::004::

บทสวดนี้มีที่มาอย่างไรเอ่ย ::012::
Stephen

พุธ ก.ย. 27, 2006 12:02 pm

มาจากที่นี่ครับ เป็น web ที่รวมบทสวดภาวนาต่างๆ  ::017::
http://www.issara.com/prayer/corner/  ::017::
poloplow

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 7:10 pm

ขอบคุณครับ : emo045 :
TENFLUTE

พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2006 7:55 pm

ขอบคุณมากค่ะ ::014::
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 9:51 pm

ขอบคุณมากๆครับ
Viridian

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 10:21 pm

ขอบคุณค่ะ ::017::
Dis volentibus

จันทร์ ม.ค. 12, 2009 10:55 pm

ขอบคุณค่ะ :smiley:
เเต่สงสัยว่า...มันเพิ่มความศักดิ์สิทธิ์จริงหรือคะ??? :huh:
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ จันทร์ ม.ค. 12, 2009 11:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Florian

อังคาร ม.ค. 13, 2009 10:01 am

†Ecclēsia เขียน: ขอบคุณค่ะ :smiley:
เเต่สงสัยว่า...มันเพิ่มความศักดิ์สิทธิ์จริงหรือคะ??? :huh:
อยากรู้เหมือนกันว่าวัดจากอะไร ดูจากตรงไหน  ::014::
Holy Bible

ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 2:54 pm

ขอบคุณที่มาแบ่งปันบทสวดดีๆนะคับ ::001::
Starry Night

ศุกร์ มี.ค. 27, 2009 3:27 pm

ขอบคุณค่า  ::011::

ว่าแต่ ช่วยได้หรอ เรื่อง เพิ่มความศักสิทธิ์  :huh:
Ministry Of Men

อาทิตย์ เม.ย. 05, 2009 1:05 am

ขอบคุณครับ
Danelo
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 10, 2009 5:09 pm

Florian เขียน:
†Ecclēsia เขียน: ขอบคุณค่ะ :smiley:
อยากรู้เหมือนกันว่าวัดจากอะไร ดูจากตรงไหน  ::014::
ขอออกความคิดเห็นนิดหน่อยนะครับ ว่าถ้าเราอยากรู้ หรืออยากทราบว่า ความศักดิ์สิทธิ์นั้นมันเพิ่มอย่างไร : emo045 :

อย่างแรกเลยคือ พระโลหิตของพระคริสต์นั้น สามารถชำระหนี้สินบาปของเราและบรรพบุรุษ ตั่งแต่อาดัมและเอวา  อย่างสมบูรณ์ต่อพระบิดาเจ้าสวรรค์ ดั่งที่พระองค์ประสงค์ให้เป็นไป และอย่างนี้พระโลหิตของพระองค์ศักดิ์สิทธิใหม ?
ข้อสอง ความสุภาพถ่อมตนนั้นที่ว่าตัวเราไม่สมควร เหมือนในพระคำภีร์ เทียบจากพระวรสารจากนักบุญมัทธิว
5เมื่อพระองค์เสด็จเข้าเมืองคาเปอรนาอุม  นายร้อยคนหนึ่งเข้ามาเฝ้าพระองค์ ทูลอ้อนวอนว่า 
6"พระองค์เจ้าข้า ผู้รับใช้ของข้าพเจ้าเป็นอัมพาตนอนอยู่ที่บ้าน ต้องทรมานอย่างสาหัส"
7พระเยซูเจ้าจึงตรัสกับเขาว่า 'เราจะไปรักษาเขาให้หาย'
8แต่นายร้อยทูลตอบว่า 'พระองค์เจ้าข้า ข้าพเจ้าไม่สมควรให้พระองค์เสด็จเข้ามาในบ้านของข้าพเจ้า    แต่ขอพระองค์ตรัสเพียงคำเดียวเท่านั้น ผู้รับใช้ของข้าพเจ้าก็จะหายจากโรค
9ข้าพเจ้าเป็นคนอยู่ใต้บังคับบัญชา แต่ยังมีทหารอยู่ใต้บังคับบัญชาด้วย ข้าพเจ้าบอกคนนี้ว่า "ไป" เขาก็ไป บอกอีกคนหนึ่งว่า "มา" เขาก็มา ข้าพเจ้าบอกผู้รับใช้ว่า "ทำนี่" เขาก็ทำ'
10เมื่อพระเยซูเจ้าทรงได้ยินเช่นนี้ ทรงรู้สึกประหลาดพระทัย จึงตรัสแก่บรรดาผู้ติดตามว่า  'เราบอกความจริง แก่ท่านทั้งหลายว่า เรายังไม่เคยพบใครมีความเชื่อมากเช่นนี้ในอิสราเอลเลย
11เราบอกท่านทั้งหลายว่า คนเป็นอันมากจะมาจากทิศตะวัน-ออกและตะวันตก  และจะนั่งร่วมโต๊ะกับอับราฮัม  อิสอัค และยาโคบในอาณาจักรสวรรค์
12แต่บุตรแห่งอาณาจักรจะถูกขับไล่ออกไปในที่มืดข้างนอก ที่นั่น จะมีแต่การร่ำไห้คร่ำครวญ    และขบฟันด้วยความขุ่น เคือง'
13แล้วพระเยซูเจ้าจึงตรัสกับนายร้อยว่า 'จงไปเถิด จงเป็นไปตามที่ท่านเชื่อนั้นเถิด' ผู้รับใช้ของเขาก็หายจาก โรคใน  เวลานั้นเอง.....

ดังนั้นความสุภาพ และถ่อมตน ที่เราอาจสำนึกว่าเราอาจใช้ปากของเรา ในทางที่ผิด ด่าว่าผู้อื่น ดูถูกผู้อื่น และสิ่งอื่นๆที่อาจเป็นสิ่งผิดเป็นมลทินไป
แล้วเราก็ทราบอยู่แล้วว่า พระโลหิตของพระคริสต์นั้นทำให้เราบริสุทธิ์ บวกกับการถ่อมตนโดยการวอนขอพระเป็นเจ้าโดย ให้คำภาวนาของเราผ่านพระโลหิตของพระคริสต์
ที่บทภาวนานี้กล่าวถึงก็เพื่อว่า จะได้ทำให้คำภาวนาของเราบริสุทธิ์ เหมือนดังพระองค์ได้กระทำให้เรา บริษุทธิ์เหมือนตอนที่เราได้ล้างบาปครั้งแรกกัน ดังนั้น บทสวดที่เป็นแบบอย่างนี้ก็ทำให้ศักดิ์สิทธิ์ได้ครับ ขอพระอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มิ.ย. 10, 2009 7:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ecclēsia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 11, 2009 11:37 pm

ขอบคุณมากค่ะ

เเต่ควรพึงระวังความเชื่อบางอย่างเช่น สวดบทนี้ก่อนสวดบทอื่น จะทำให้ดีกรีความศักดิ์สิทธิ์เพิ่มขึ้น
ถ้าเป็นในลักษณะนี้ ออกเเนวซูเเปร์ติซังค่ะ
Danelo
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 11:53 am

Ecclesia เขียน: ขอบคุณมากค่ะ

เเต่ควรพึงระวังความเชื่อบางอย่างเช่น สวดบทนี้ก่อนสวดบทอื่น จะทำให้ดีกรีความศักดิ์สิทธิ์เพิ่มขึ้น
ถ้าเป็นในลักษณะนี้ ออกเเนวซูเเปร์ติซังค่ะ

ซูแปรติซังนั้นเป็นการถือนอกรีตไม่ใช่หรือครับ แต่ในบทนี้ สวดขอต่อพระเจ้าของเรา ด้วยความถ่อมตนนิครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 10:52 pm

Danel เขียน:

ซูแปรติซังนั้นเป็นการถือนอกรีตไม่ใช่หรือครับ แต่ในบทนี้ สวดขอต่อพระเจ้าของเรา ด้วยความถ่อมตนนิครับ
ก็ถ้าเชื่อว่า บทนี้มันศักด์สิทธิ์มากกว่าบทอื่น(โดยตัวของมันเอง) คิดว่าสวดบทนี้
จะทำให้บทอื่นศักดิ์สิทธิ์มากกว่าที่มันเป็น เช่น สวดบทนี้เเล้ว บทข้าเเต่พระบิดาจะศักด์สิทธ์ขึ้น...พระจะตอบคำอธิษฐานมากขึ้น

อย่างนี้ก็ไม่ใช่ไงคะ...อันนี้พูดถึงในกรณีผู้ที่มีความเข้าใจผิดนะคะ 
ถ้าคุณมั่นใจว่าฉันเข้าใจความหมายของมันดีเเล้ว ก็อีกเรื่องหนึ่งค่ะ ไม่เกี่ยวกัน
เเต่ก็จะมีบางคนที่อาจจะเชื่อผิดๆอยู่เช่นกัน เลยเตือนไว้ก่อนด้วยความหวังดี

ป.ล. คุณพ่อองค์หนึ่งเคยบอกว่า อาการดังกล่าวอาจกลายเป็นซูเเปร์ติซังได้ เพราะคนบางกลุ่มยึดติดกับตัวบทภาวนามาก
จนผิดเพี๊ยนไป... (อาการหนักๆ เช่นเชื่อว่า สวดวันทามารีอาเเล้วรวย....สวดสิริพึงมี ขออะไรพระเป็นเจ้าก็ให้)
Danelo
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 7:34 pm

†Ecclesia เขียน:
Danel เขียน:

ก็ถ้าเชื่อว่า บทนี้มันศักด์สิทธิ์มากกว่าบทอื่น(โดยตัวของมันเอง) คิดว่าสวดบทนี้
จะทำให้บทอื่นศักดิ์สิทธิ์มากกว่าที่มันเป็น เช่น สวดบทนี้เเล้ว บทข้าเเต่พระบิดาจะศักด์สิทธ์ขึ้น...พระจะตอบคำอธิษฐานมากขึ้น

อย่างนี้ก็ไม่ใช่ไงคะ...อันนี้พูดถึงในกรณีผู้ที่มีความเข้าใจผิดนะคะ 
ถ้าคุณมั่นใจว่าฉันเข้าใจความหมายของมันดีเเล้ว ก็อีกเรื่องหนึ่งค่ะ ไม่เกี่ยวกัน
เเต่ก็จะมีบางคนที่อาจจะเชื่อผิดๆอยู่เช่นกัน เลยเตือนไว้ก่อนด้วยความหวังดี

ป.ล. คุณพ่อองค์หนึ่งเคยบอกว่า อาการดังกล่าวอาจกลายเป็นซูเเปร์ติซังได้ เพราะคนบางกลุ่มยึดติดกับตัวบทภาวนามาก
จนผิดเพี๊ยนไป... (อาการหนักๆ เช่นเชื่อว่า สวดวันทามารีอาเเล้วรวย....สวดสิริพึงมี ขออะไรพระเป็นเจ้าก็ให้)
ครับผม เห็นด้วยว่าอาจจะมองต่างมุมกันนะครับ บทนี้น่าจะเปลียนชื่อมาเป็น บทสวดเพื่อเราเตรียมตัวก่อนภาวนาอย่างดี
เหมือนดั่งพระสงฆ์กล่าวก่อนเริ่มพิธีมิสซาว่า ขอให้พวกเราสำนึกว่าเป็นคนบาป เพื่อจะได้ร่วมพิธีกรรมอันศักดิ์สิทธิ์นี้อย่างสมควร
ขอบคุณมากครับในความรู้ใหม่ในบท ป.ล. ขอพระอวยพรครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 13, 2009 11:24 pm

อะไรประมาณนั้นเเหล่ะค่ะ  : emo038 :

พระเจ้าอวยพรค่ะ
Danelo
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 14, 2009 1:45 am

†Ecclesia เขียน: อะไรประมาณนั้นเเหล่ะค่ะ  : emo038 :

พระเจ้าอวยพรค่ะ
ขอบคุณครับ: xemo026 :
ขอพระอวยพรเหมือนกันนะครับ : emo027 :
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ต.ค. 08, 2009 6:33 pm

Orthodox ไม่มีการขอพระเจ้าให้ อภัยต่อบาป ''god forgive me'' แต่จะใช้คำภาวนาที่จะขอ  ขอพระเจ้าช่วยรักษา ความบาป ในตัวเรา ให้หาย เพราะถือว่า คนบาปคือคนป่วย ต้องการ

การรักษา เยียวยา  '' god healing my sin  ''  ซึ่งมาก ภาษากรีก ต้นฉบับเดิมที่ว่า ''  Kyrie Eleison

มาระโก 2:17

ครั้นพระเยซูทรงได้ยินดังนั้น พระองค์จึงตรัสแก่เขาว่า "คนปกติไม่ต้องการหมอ แต่คนเจ็บต้องการหมอ เรามิได้มาเพื่อจะเรียกคนชอบธรรม แต่มาเรียกคนบาปให้กลับใจเสียใหม่"

เพลง  kyrie Eleison 

http://www.youtube.com/watch?v=PEHJY0T9RsQ
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

จันทร์ ต.ค. 12, 2009 10:59 pm

ขอบคุณมากๆคร้าบบบ...พึ่งรู้ว่ามีอย่างนี้ด้วยนะฮะ : xemo017 :
ตอบกลับโพส