เอามาฝาก .... วัดอีกที่หนึ่งในญี่ปุ่น (ใกล้ๆบ้านพี่จ้า)

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
fizzy vippie

พุธ ต.ค. 11, 2006 10:44 pm

หลังจากที่ไม่ได้ไปวัดมาเดือนกว่าๆ เพราะเวลาทำงานไม่อำนวย  ::008::
เมื่อวันเสาร์ อาทิตย์ก่อนโน้น ก็สามารถหาวัดวัดใหม่ไปได้
ที่จริงวัดนี้อยู่ใกล้บ้านพักมากกว่าวัดที่ นาริตะ อีก (นั่งรถไฟแค่ 10 นาทีเอง)
แต่ว่าไม่มีมิสซาภาษาอังกฤษเลย แต่มี มิสซา ภาษาโปรตุเกส ให้เดือนละหน
ที่จริงแล้ววัดนี้เป็นวัดเก่าแก่นะ สร้างมาร่วม 40 ปีแล้ว และมีสัตตบุรุษพันกว่าคนแน่ะ

เอาล่ะ เข้าเรื่องกันเลย .... เริ่มกันที่ป้ายหน้าวัด

รูปภาพ

วัดพระเยซูเจ้าเสด็จขึ้นสวรรค์ แห่ง นาราชิโน
อย่ใกล้ๆสถานีรถไฟ Mimomi ของสาย Keisei
(รถไฟสายนี้วิ่งจากสนามบินนาริตะ ไปสุดทางที่ย่าน Ueno ของโตเกียว)
บ้านพี่ก็อยู่ใกล้รถไฟสายนี้ ... นั่งไปทางโตเกียว จากบ้านพี่ไป 10 นาที
จากนั้นลงรถที่สถานี Mimomi แล้วเดินเลียบทางรถไปย้อนกลับ
ไปทางฝั่งสนามบิน อีกประมาณ 10 นาที จะเจอวัด อยู่ริทางรถไฟเลย

รูปภาพ

วัดมีเนื้อที่กว้างขวางกว่าวัดที่ นาริตะ เยอะเลย
ตอนที่พี่ไป เป็น มิสซาเย็นวันเสาร์ วัดเข้า 6 โมงเย็นจ้า

รูปภาพ

อันนี้รูปแม่พระหน้าวัด ... เรียบๆ เหมือนกะที่วัดที่ นาริตะ
แต่ดูอบอุ่น ... แบบว่า แม่จ๋า แกะหลงได้กลับคอกอีกแล้วค่ะ

รูปภาพ

พี่ไปถึงที่วัด ประมาณ 5 โมงครึ่ง ก็เริ่มมีคนมานั่งรอกันแล้ว

รูปภาพ

อันนี้เข้าไปถ่ายตอนที่วัดเลิกแล้ว ... ดอกไม้หน้าพระแท่นเป็นดอกคอสมอส
เป็นดอกไม้ตามฤดูกาลที่นี่ ก็ตระกูลเดียวกะ ดอกดาวกระจาย บ้านเราน่ะแหละ
แต่ที่นี่จะออกดอกช่วงปลายฤดุร้อนถึงต้นฤดูใบไม้ร่วงจ้า

ส่วนนี่ก็ของแถม เบี้ยบ้ายรายทาง ... ดอกไม้ข้างทางที่เดินไปวัด
เริ่มด้วย ดอกบานเย็น เหมือนบ้านเราเด๊ะเลย

รูปภาพ

ต่อด้วย Cosmos แต่อันนี้เป็นสีขาว

รูปภาพ

กะบานไม่รู้โรย ... ที่นี่มีหลากสีกว่าที่บ้านเรานะ ... บานเย็น ม่วงอ่อน ชมพู ขาว และ แดง

รูปภาพ

รูปภาพ

ตบท้ายด้วยนี่ .... ลูกพลับ ... ต้นนี้อยู่ตรงสี่แยก ก่อนจะถึงวัด ... ลูกดกเต็มต้นเลย แต่ยังไม่สุกจ้า

รูปภาพ

ทางนี้ ลูกพลับเป็นผลไม้ประจำบ้าน ... บ้านคนญี่ปุ่นก็ปลูกกันทั่ว
มีหลากหลายสายพันธุ์ เหมือนกะที่บ้านคนไทยเราปลูกมะม่วงนั่นแหละ

เอาล่ะ ... พอแค่นี้ก่อน ... แต่ยังไม่หมดนะจ้ะ
พี่ยังมีโปรแกรม ทัวร์วัดไปเรื่อยๆ ... อย่างน้อยๆ
ตอนนี้ ตามทางรถไฟ สาย Keisei เนี่ย ก็ยังมีอีกวัดนึงที่ยังไม่ได้ไป
เอาไว้ได้ไปเมื่อไร จะถ่ายรูปมาฝาก
ส่วนวัดอื่นๆ ที่ต้องเปลี่ยนรถไฟต่อรถเมล์ จะหาทางไปให้ได้
ยังไงๆ ก็อย่าลืมสวดให้พี่ได้ไปวัดให้ทั่วๆนะ
ถึงจะไม่ได้ไปทุกอาทิตย์ เหมือนตอนที่อยู่เมืองไทยก็เหอะ
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ พุธ ต.ค. 11, 2006 10:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 8:42 am

เห็นคอสึมอสึแล้วคิดถึงอดีต ::008::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 9:50 am

ขอบคุณครับ วัดสวยมาก ๆ เลยครับ : xemo026 :
อันตน เขียน: เห็นคอสึมอสึแล้วคิดถึงอดีต ::008::
มีอดีตให้อยากรู้อีกแระ ::011::
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 10:07 am

Batholomew เขียน: ขอบคุณครับ วัดสวยมาก ๆ เลยครับ : xemo026 :
อันตน เขียน: เห็นคอสึมอสึแล้วคิดถึงอดีต ::008::
มีอดีตให้อยากรู้อีกแระ ::011::
ไม่มีอาร้ายยย
สมัยก่อนตอนเดินไปมหา'ลัยชะปะ
ก็เดินไปเรื่อยๆ ทีนี้ทางเดินมันก็แคบๆอะ รถก็เยอะ
เดินเพลินๆ รถก็วิ่งสวนทางมาไง
เปล่ามันไมได้มาชนหรอก มันวิ่งตามเลนของมันนั่นแหละ แต่เลนนั้นมันมุ่งหน้าสวนทางกับที่กำลังเดินอยู่
แล้วเห็นต้น คอสึมอสึริมทางไง
สวยดี

จบ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 10:11 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
minnie

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 10:09 am

ขอบพระคุณค่ะ

เอาอีก เอาอีก ชอบ ชอบ

พี่ค่ะ รบกวนพี่เล่ามรณะสักขี บุณราศรี ที่ประเทศญี่ปุ่นได้ม๊ะค่ะ

เห็นเค้าบอกว่ามีเยอะม๊าก ผู้หญิงก็เยอะค่ะพี่

ชอบ ชอบ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 11:55 am

อันตน เขียน:
Batholomew เขียน: ขอบคุณครับ วัดสวยมาก ๆ เลยครับ : xemo026 :
ไม่มีอาร้ายยย
สมัยก่อนตอนเดินไปมหา'ลัยชะปะ
ก็เดินไปเรื่อยๆ ทีนี้ทางเดินมันก็แคบๆอะ รถก็เยอะ
เดินเพลินๆ รถก็วิ่งสวนทางมาไง
เปล่ามันไมได้มาชนหรอก มันวิ่งตามเลนของมันนั่นแหละ แต่เลนนั้นมันมุ่งหน้าสวนทางกับที่กำลังเดินอยู่
แล้วเห็นต้น คอสึมอสึริมทางไง
สวยดี

จบ
ไอ้เราก็นึกว่ามีเรื่องเยอะกว่านั้น : xemo016 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
fizzy vippie

พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2006 10:06 pm

minnie เขียน: ขอบพระคุณค่ะ

เอาอีก เอาอีก ชอบ ชอบ

พี่ค่ะ รบกวนพี่เล่ามรณะสักขี บุณราศรี ที่ประเทศญี่ปุ่นได้ม๊ะค่ะ

เห็นเค้าบอกว่ามีเยอะม๊าก ผู้หญิงก็เยอะค่ะพี่

ชอบ ชอบ
ขอเวลาไปหามาก่อนนะคะ .... ทราบว่ามีเยอะเหมือนกัน
ช่วงนี้ตารางทำนไม่อำนวยให้ได้ไปวัดกะเขาเท่าไรเลย
ร้องเพลง "รอ" ไปซักพักนะคะ ... เดี๋ยวจะพยายามจัดให้
ตอบกลับโพส