เพื่อนๆคิดอย่างไรกับดาวินชีโค้ด(พูดจาดีดีนะครับ)

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส

คิดอย่างไรกับดาวินชี

โพลล์ยังใช้ได้อยู่ ศุกร์ ส.ค. 14, 2043 2:21 am

ดี
4
31%
ไม่ดี
9
69%

โหวตทั้งหมด: 13
อาร์มครับ

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 4:40 pm

ดาวินชีโค้ดเป็นหนังสือที่พาดพิงถึงษศาสนาเราในด้านต่าง เพื่อนๆคิดอย่างไรอย่าพาดพิงมากนะครับผิดกฏ :embarrassed: เพื่อนๆรักพระเป็นเจ้ามั้ยครับ ผม : xemo026 :มากๆๆๆ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 6:59 pm

ผมคิดดาวินชีเป็นคนดีครับ กะตือรือล้น

ปล.ตั้งกระทู้งง ๆ อ่ะครับ เลือกได้ 2 choices แล้วถามว่าดาวินชี (คน) ดีหรือไม่ดีหรอครับ :huh:
Matthew
Arch Guardian

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 7:22 pm

อาร์มครับ เขียน: ดาวินชีโค้ดเป็นหนังสือที่พาดพิงถึงษศาสนาเราในด้านต่าง เพื่อนๆคิดอย่างไรอย่าพาดพิงมากนะครับผิดกฏ :embarrassed: เพื่อนๆรักพระเป็นเจ้ามั้ยครับ ผม : xemo026 :มากๆๆๆ
คิดว่าไม่ควรเป็นอย่างยิ่งครับที่จะมาตีความหมาย สั่วๆ มั่วๆ ของภาพดีๆ  รักครับผมก็รักพระเจ้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 7:41 pm

Big_TC29

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 7:46 pm

หนังเฮเรติ้กครับ คำจำกัดความสั้นๆ
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 9:24 pm

i don't like it cause it say something bad about my saint and most people now think she is postitute aa  : xemo023 :
fizzy vippie

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 10:02 pm

ก็แค่ นิยาย ที่อ่านเอามันเท่านั้นแหละ
ถ้าพูดถึงข้อมูลทางประวัติศาสตร์ที่อ้างในเนื้อเรื่อง
มีความอยู่แค่อย่างเดียว ...

คือ ... ลีโอนาร์โด ดาวินชี เป็นศิลปินและนักประดิษฐ์คิดค้นที่ยิ่งใหญ่

ที่เหลือ เป็นเรื่อง โม้   ทั้งหมดค่ะ
raY

พฤหัสฯ. ต.ค. 19, 2006 10:32 pm

เป็นหนังภาพยนต์ที่สนุกมาก ไปดูวันแรกที่เข้าฉาย เพราะอ่านหนังสือจบไปตั้งแต่คนไทยยังไม่ฮิต

โวตให้ "ดี"

หนังสือทำให้คนมีปัญญา โดยการอ่าน แล้วได้คิด
บางเรื่องบางแง่มุม ไม่ต้องเก็บมาคิดด้วยซ้ำ เพราะไม่จำเป็น
บางเรื่องบางมุม คิด ไตร่ตรอง แล้วจึงต้องตอบโต้ เป็นการแสดงออกเป็นชีวิต เป็นพยานด้วยรักอย่างที่พระสอน จึงมีปรีชาญาณ
ในด้านของภาพยนต์ก็เช่นกัน ดูเพื่อ...

คนต้องเติบโตทางความคิด โดยผ่านคำถามมากมาย ที่ต้องค้นหาและพบด้วยตัวเอง

"ในเวลาที่ปีกแห่งเทวดากางออก กลลวงของปีศาจก็เป็นแค่บททดสอบ"
Matthew

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 12:06 am

พี่ raY   ครับ บอกตามตรงครับว่าชอบคำนี้ของพี่จัง
raY เขียน: "ในเวลาที่ปีกแห่งเทวดากางออก กลลวงของปีศาจก็เป็นแค่บททดสอบ"
คมดีจังครับรู้สึกว่าพี่จะมีสำนวนเท่ ๆ มาเยอะมากเลยนะครับเท่ดีจัง
Joseph

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 1:09 am

พี่ไม่ชอบครับ มันเป็นแค่นิยายแต่นิยายที่ทำให้แกะหลงทางได้ก็ไม่น่าส่งเสริม
raY

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 11:15 am

อ่านที่พี่ Joseph โพสแล้วคิดถึงเพลงนี้ค่ะ

"แกะตัวหนึ่งหลงหายไป
และผู้เลี้ยงแสนเสียดาย
จึงออกตามทั่วภูเขาและลำเนาไพร
แกะทั้งหลาย เขาทิ้งไว้
และออกตามหาแกะนั้น
เมื่อพบแล้ว แบกกลับบมา ด้วยความยินดี

เป็นเช่นนี้ในสวรรค์ หากว่ามีคนกลับใจ
แม้คนเดียวก็แสนยินดี
พระเยซูรักคนบาป ให้โอกาสกลับใจใหม่
และบัดนี้พระองค์เชิญท่านตัดสินใจ

"แผนการณ์ของพระเป็นเจ้าใครจะล่วงรู้ได้ เหมือนโลกที่พระองค์กำหนดให้หมุนไป
มีกลางวันกลางคืนเพื่อการเติบโต แต่ที่เรารู้คือพระองค์ให้มนุษย์มีสิทธิ์เลือกเองเสมอ
"
minnie

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 7:12 pm

เป็นหนังสือดีม๊ากกกค่ะ

ในแง่

โปรโมทคาทอลิกไปในตัว ทำให้คริสชนทุกคนตื่นตัวจริงไม่จริง ไม่สั่นคลอนความเชื่อ

เพราะเพื่อนต่างความเชื่อมารุมถาม เค้าก็เข้าใจว่ามันคือนิยายค่ะ

รับรู้ด้านเดียวค่ะ
Holy

ศุกร์ ต.ค. 20, 2006 9:40 pm

1ทธ 1:3-7  การขจัดผู้สอนผิด
ขณะที่ออกเดินทางไปแคว้นมาซิโดเนีย ข้าพเจ้าขอร้องให้ท่านอยู่ในเมือง   เอเฟซัสต่อไป เพื่อกำชับบางคนมิให้สอนผิด  และให้เลิกสนใจเรื่องเทพนิยายและการลำดับวงศ์ตระกูลที่ไม่รู้จบ ซึ่งจะก่อให้เกิดปัญหามากกว่าที่จะช่วยให้เข้าใจแผนการที่พระเจ้าทรงแสดงให้เรารู้เพราะความเชื่อ   จุดประสงค์ที่ข้าพเจ้าแนะนำดังนี้ก็คือความรักที่มาจากใจบริสุทธิ์ มาจากมโนธรรมที่ถูกต้องและมาจากความเชื่อแท้จริง บางคนหลงทางไปจากจุดประสงค์นี้ จึงเปลี่ยนไปพูดเรื่องไร้สาระ เพราะต้องการทำตนเป็นครูสอนธรรมบัญญัติ ทั้ง ๆ ที่ไม่เข้าใจสิ่งที่พูดและสิ่งที่ตนยืนยันอย่างมั่นใจ
raY

จันทร์ ต.ค. 23, 2006 10:06 am

คำพระสอน...นำไปปฏิบัติ [see judge act]

โลกนี้มันวุ่นวายนัก เพราะใจคน...มันอยาก...ในทางไม่ดี เพราะอะไร...???...!!!

ตอนนี้เราเติบโตอย่างไร? เรากำลังมุ่งไปไหน? เราต้องผ่านเหตุการณ์แบบใด?
ถ้าเรากำลังเติบโตอย่างสง่างาม ถึงแม้จะแตกต่างจากกระแสโลกมอง แต่ความดีย่อมคงอยู่เป็นถาวร
เราจะชนะโลกนี้ได้อย่างไร? เราจะไม่อยู่เฉยๆ แต่เราจะออกไปอยู่ใต้แสงตะวัน ใช้ชีวิตร่วมกันผู้คนมากมาย

เมื่อวานขึ้นBTSจอทีวีในรถไฟฟ้าฉายMVทาทายัง เฮ้อ ฉายเข้าไป ดูกันฟังกันเข้าไป เอาใจเด็กๆและเยาวชนไปแขวนไว้ที่ขอบเหวแห่งความตายชัดๆ รู้สึกเศร้าใจมาก

อารักขเทวดาของแต่ละคนคงต้องทำงานอย่างหนักแน่ๆกับมนุษย์ยุคนี้!!!
ตอบกลับโพส