กรุณาช่วยแนะนำผมด้วยครับ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
maple-golf

จันทร์ ธ.ค. 04, 2006 6:43 pm

สวัสดีทุกๆคนครับผม ผมต้องการคำแนะนำหน่อยครับ ว่าถ้าผมต้องการที่จะรับคำสอน เข้าเป็นหนึ่งในคริสตชนอีกสักคน ต้องเริ่มและทำอย่างไรบ้าง  ผมตอนนี้อยู่ที่ อำเภอเมือง ในเพชรบูรณืครับผม เดิมทีโดยครอบครัวเป็นชาวพุทธโดยกำเนิด เลยได้รับการเลี้ยงดูมาแบบนั้น ทำตามที่เค้าสั่งเค้าสอนมาตลอด แต่ทำไมผมถึงไม่รู้สึกถึงแก่นของศาสนาที่ครอบครัวผมนับถือสักที เข้าใจก้อแบบแต่ในตำรา และปฏิบัติตามหลักโดยความเคยชินที่ครอบครัวเป็นพุทธ แต่พอเมื่อโต ขึ้นมีงานทำ ได้พบ ได้เจอะประสบการณ์มากมาย แล้วก้อมีโอกาศได้รู้จักพระเยซูคริสต์ จากการศึกษา อ่านตำราบ้างแต่ไม่ได้ลงลึกอย่างไร แต่ก้อได้ประสบกับตนเองในยามที่ต้องมีปัญหากับงานที่ทำ เพราะเคยได้ศึกษามา เลยระลึกถึงพระองค์ตลอด ทั้งเรื่องความรัก การให้อภัย การให้ในสิ่งต่างๆ โดยไม่หวังผล ทั้งการทำงานราบรื่นอย่างไม่น่าเชื่อ จนเริ่มรู้สึกเหมือนได้รู้จักและได้ใกล้ชิดพระองค์มากขึ้น....แต่อย่างไรก้อตามผมก้อยังต้องการจะใกล้ชิดและรู้จักพระองค์มากกว่านี้ ไม่ว่าคำสอน การปฏิบัติ หรือพิธีกรรมต่างๆที่ถูกต้อง หรือข้อสงสัยต่างๆ เช่นคาลิกกับคริสเตียนต่างกันอย่างไร ถ้าเราเป็นคาทอลิกแล้วในชีวิตประจำวันต่างๆที่ครอบครัวมีเชื้อสายจีน เป็นชาวพุทธจะปฏิบัติตนอย่างไรและที่สำคัญจะเข้ามาเป็นหนึ่งในคริสตชนคาทอลิกอย่างไร....เพื่อนๆชาวคาทอลิกครับช่วยแนะนำผมทีนะครับ

maple-golf@hotmail.com / ภพนิพิฐ ลิ้มอนันต์  43 ถ.เจริญพัฒนา ต.ในเมือง อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ 67000
Buddy

อังคาร ธ.ค. 05, 2006 12:57 am

คิดว่าคงอ่านหนังสือมาพอควรนะคะ  แต่ถ้าิอยากอ่านเพิ่มก็ลองขอที่นี่นะคะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.375

เรื่องครอบครัว และวัฒนธรรม  คาทอลิกจะเน้นการผสานวัฒนธรรม  โดยมีการพิจารณาแยกว่า  อันไหนคือศาสนา อันไหนคือวัฒนธรรม  ฉะนั้นจะเห็นศัพท์ต่างๆที่คุ้นเคย เช่น พระสงฆ์  เณร  วัด  ........ 

ครอบครัวคนจีน  ก็จะมีคำถามเรื่องการไหว้เจ้า  ไหว้บรรพบุรุษ  คิดว่า  เดี๋ยวคงมีคนมาตอบละเอียดอีกทีนะคะ  แต่หลักการคือการแยกว่า  อันไหนคือศาสนา อันไหนคือวัฒนธรรม  ....  โดยมาก  เราสามารถถามได้จากพระสงฆ์  ซึ่งเราเรียกท่านว่า  "คุณพ่อ"  ซึ่งเราสามารถเจอได้ตามวัด  แต่ต่างจังหวัด  บางทียากเหมือนกัน  เพราะพ่อมาทำมิสซาอาทิตย์ละครั้งในบางพื้นที่  .....  แถวบ้า่นมีวัดคาทอลิกมั้ยคะ  การไปวัดก็จะเป็นจุดเริ่มที่ดีอย่างนึง สำหรับผู้เริ่มศึกษา  และเราเชื่ออย่างคือ เรื่องกระแสเรียก  ไม่มีใครมาหาพระเยซูเจ้าได้ถ้าไม่ใช่พระประสงค์ของพระบิดา  เมื่อพระเรียกเราแล้ว  และเราตอบเสียงเรียกพระองค์ (อย่างที่คุณทำอยู่ตอนนี้)  เราก็จะค่อยๆรู้จักและเติบโตในพระองค์....    : emo045 :

สิ่งสำคัญในเวลานี้คือ  การสวดภาวนา  หรือพูดคุยกับพระองค์  ขอพระองค์นำทางเรา  คุยกับพระองค์เหมือนคุยกับพ่อ  กับเพื่อนสนิท  กับพี่ชาย  ..........  เราเชื่อในการภาวนาให้กันและกัน  เพราะฉะนั้น  เราจึงมีการขอคำภาวนา  อาจลองขอน้องเณรได้ที่นี่นะคะ  http://www.cssrway.com/th/index.php?opt ... &Itemid=62

และเราเชื่อในคำภาวนาอันทรงอานุภาพของแม่พระ  แม่พระนำลูกๆหลายคนกลับมาหาพระเป็นเจ้า  ด้วยคำภาวนาของแม่  เรามีการสวดสายประคำเพื่อแม่พระของเรา  ถ้าอยากสวดก็ลองขอได้ที่กระทู้ขอพระคัมภีร์นะคะ  ::001::

มีอะไรเพิ่มเติมก็ุถามนะคะ  ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 05, 2006 1:23 am

เดี๋ยวจะลองดูให้นะคะว่าที่เพชรบูรณ์มีวัดที่ไหนบ้าง

แล้วก็เรื่องการเป็นคนไทยเชื้อสายจีน

คือ...เราไหว้พ่อแม่ บรรพบุรุษได้ค่ะ
แต่เราไม่ไหว้เจ้าค่ะ 
แต่ก็อยู่ร่วมในพิธีได้  เพียงแต่ไม่ไหว้เท่านั้นเองค่ะ
Buddy

อังคาร ธ.ค. 05, 2006 1:36 am

เพิ่มอีกนิดนะคะสำหรับการอยู่ร่วมกับผู้ที่มีความเชื่อต่างจากเรา  พื้นฐานที่สำคัญคือ  ความรักที่มีต่อพระเป็นเจ้าและต่อผู้อื่น  และเรื่องการเคารพและให้เกียรติผู้อื่น  ถึงแม้เค้าจะมีความเชื่อต่างจากเรา  เราก็ต้องเคารพความเชื่อเค้าด้วย  ไม่ใช่นับถือนะคะ  แต่เคารพและให้เกียรติเค้า  โดยที่ไม่ทำให้พระเป็นเจ้าของเราขุ่นเคืองใจ  อย่างที่ Little Lamb บอกน่ะค่ะ  การอยู่ในพิธีคือการให้เกียรติ  ส่วนการไม่ไหว้เจ้า  คือการไม่ทำให้พระเจ้าของเราเคืองใจ  ::001::
Holy

อังคาร ธ.ค. 05, 2006 2:02 am

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

โรมันคาทอลิก

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาจอห์น ปอล ที่2 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่264

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิค ถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิคและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิคต่อ

คาทอลิคนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิคจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิคจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิคมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิคทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิค คุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ

-----------------------------------------------------------------------------------------
passja

อังคาร ธ.ค. 19, 2006 12:08 am

ก้อถ้าจะเริ่ม ผมแนะนำว่าให้ไปคุยกะคุณพ่อที่โบสถ์อ่ะนะครับ
แล้วก้อไปเรียนคำสอนกับคุณพ่อ
เข้ามิสซาอย่างดี แล้วก้อรับศีลล้างบาปครับ เป็นเรื่องที่สำคัญนะครับ
ต่อมาก้อรับศีลต่างๆน่ะครับ

ขอให้มีความสุข พระอวยพรนะครับ
Nativity

อังคาร ธ.ค. 19, 2006 12:34 am

ถ้าคุณรักพระเจ้าจริงๆคุณต้องรักพระองค์สุดดวงใจยิ่งกว่าสิ่งทั้งป่วง
และเป็นคนดีกับความพยายามของคุณเองที่จะพบพระองค์ไม่ว่ายาก
เย็นแค่ไหนต้องไม่ท้อถอยครับขอให้ได้ในสิ่งปราถนาคร้าบ 
nutt

อังคาร ธ.ค. 19, 2006 2:58 pm

: emo045 : อ่านข้อความของคุณholyจนจบชอบมาเลย...สรุปได้ชัดเจนเข้าใจง่ายมากๆๆๆ
ขอบคุณพระเจ้า
: emo027 : : xemo026 : : emo027 :
ตอบกลับโพส