ขอบคุณมากครับ...แต่ต้องการคำแนะนำเพิ่มเติม

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
maple-golf

เสาร์ ธ.ค. 23, 2006 5:01 pm

ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยแนะนำผม ตามที่ผมได้โพสต์ไว้เมื่อ 4-12-2006 จากความเดิมที่ว่า :สวัสดีทุกๆคนครับผม ผมต้องการคำแนะนำหน่อยครับ ว่าถ้าผมต้องการที่จะรับคำสอน เข้าเป็นหนึ่งในคริสตชนอีกสักคน ต้องเริ่มและทำอย่างไรบ้าง  ผมตอนนี้อยู่ที่ อำเภอเมือง ในเพชรบูรณืครับผม เดิมทีโดยครอบครัวเป็นชาวพุทธโดยกำเนิด เลยได้รับการเลี้ยงดูมาแบบนั้น ทำตามที่เค้าสั่งเค้าสอนมาตลอด แต่ทำไมผมถึงไม่รู้สึกถึงแก่นของศาสนาที่ครอบครัวผมนับถือสักที เข้าใจก้อแบบแต่ในตำรา และปฏิบัติตามหลักโดยความเคยชินที่ครอบครัวเป็นพุทธ แต่พอเมื่อโต ขึ้นมีงานทำ ได้พบ ได้เจอะประสบการณ์มากมาย แล้วก้อมีโอกาสได้รู้จักพระเยซูคริสต์ จากการศึกษา อ่านตำราบ้างแต่ไม่ได้ลงลึกอย่างไร แต่ก้อได้ประสบกับตนเองในยามที่ต้องมีปัญหากับงานที่ทำ เพราะเคยได้ศึกษามา เลยระลึกถึงพระองค์ตลอด ทั้งเรื่องความรัก การให้อภัย การให้ในสิ่งต่างๆ โดยไม่หวังผล ทั้งการทำงานราบรื่นอย่างไม่น่าเชื่อ จนเริ่มรู้สึกเหมือนได้รู้จักและได้ใกล้ชิดพระองค์มากขึ้น....แต่อย่างไรก้อตามผมก้อยังต้องการจะใกล้ชิดและรู้จักพระองค์มากกว่านี้ ไม่ว่าคำสอน การปฏิบัติ หรือพิธีกรรมต่างๆที่ถูกต้อง หรือข้อสงสัยต่างๆ เช่นคาลิกกับคริสเตียนต่างกันอย่างไร ถ้าเราเป็นคาทอลิกแล้วในชีวิตประจำวันต่างๆที่ครอบครัวมีเชื้อสายจีน เป็นชาวพุทธจะปฏิบัติตนอย่างไรและที่สำคัญจะเข้ามาเป็นหนึ่งในคริสตชนคาทอลิกอย่างไร....เพื่อนๆชาวคาทอลิกครับช่วยแนะนำผมทีนะครับ
........ผมอยากได้คำแนะนำเพิ่มเติมครับ ว่าผมจะเริ่มต้นรับคำสอน รับศีลล้างบาปได้อย่างไร โดยวัดที่ผมสังเกต ที่อยู่ใกล้ที่สุดในตัวเมืองเพชรบูรณ์ที่ผมอาศัยอยู่ที่นี่นั้น ชื่อว่า วัดแม่พระเมืองลูดร์ หรือพระแม่เมืองลูดร์...ถ้าผมจำไม่ผิด ไม่ทราบว่าพอจะมีเบอร์โทรติดต่อที่นี่มั้ยคับผม และที่สำคัญ พระคัมภีร์ ภาคพันธสัญญาใหม่ โดย คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อพระคัมภีร์ สามารถหาได้ที่ไหน หรือขอได้อย่างไรหรือเพื่อนๆคนไหนจะกรุณาก้อส่งมาตามที่อยู่ได้ครับ และหนังสืออื่นๆที่ผมพอจะศึกษาเพิ่มเติมได้มากขึ้น กรุณาผมด้วยนะครับ
และผมขอฝากที่อยู่ของผมด้วยนะครับ  ภพนิพิฐ ลิ้มอนันต์  44 ถ.เจริญพัฒนา ต.ในเมือง อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ 67000
ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้นะครับผม
passja

อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 12:55 pm

ผมว่า วิธีที่ง่ายที่สุดก้อ เดินไปพบคุณพ่อที่วัดเรยดีกว่านะคับ

แล้วก้อบอกว่าต้องการเรียนคำสอนและรับศีลล้างบาป

แล้วเดี๋ยวคุณพ่อก้อคงบอกเองแหละคับว่าต้องมาเรียนคำสอนวันไหนกี่โมง

Merry x'mas นะคับ

ขอให้มีความสุขกับวันที่พระคริสต์เสด็จมาบังเกิด  :afro:
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2006 7:44 pm

จะจัดส่งพระคัมภีร์และหนังสืออื่นๆให้นะคะ รอรับได้ค่ะ
Holy

จันทร์ ธ.ค. 25, 2006 5:18 pm

วัดแม่พระเมืองลรด์ จ.เพชรบูรณ์ พ่อสำราญ เจ้าอาวาส

056-711-106  มือถือ 089-065-8802
maple-golf

เสาร์ ธ.ค. 30, 2006 8:29 pm

จะจัดส่งพระคัมภีร์และหนังสืออื่นๆให้นะคะ รอรับได้ค่ะ-------------------ขอบคุณมากๆๆนะคับผม สำหรับความกรุณา ถ้าเป็นพระคัมภีร์ โดย คณะกรรมการคาทอลิก ได้ยิ่งดีนะครับผม หรือผมจะสามารถหาได้ที่ไหน ขอบคุณครับผม
Prod Pran

เสาร์ ธ.ค. 30, 2006 8:33 pm

maple-golf เขียน: จะจัดส่งพระคัมภีร์และหนังสืออื่นๆให้นะคะ รอรับได้ค่ะ-------------------ขอบคุณมากๆๆนะคับผม สำหรับความกรุณา ถ้าเป็นพระคัมภีร์ โดย คณะกรรมการคาทอลิก ได้ยิ่งดีนะครับผม หรือผมจะสามารถหาได้ที่ไหน ขอบคุณครับผม
น่าจะอ่าน ไบเบิ้ล ไดอารี 2007 ซึ่งเป็นการจัดอย่างมีระบบ แบบที่คุณพ่อใช้เทศน์

ลองหาซื้อตามวัด ดูเพราะพี่เองซื้อจากวัด ซึ่งมีการวางขายทั่วไป
Holy

อาทิตย์ ธ.ค. 31, 2006 2:08 am

maple-golf เขียน: จะจัดส่งพระคัมภีร์และหนังสืออื่นๆให้นะคะ รอรับได้ค่ะ-------------------ขอบคุณมากๆๆนะคับผม สำหรับความกรุณา ถ้าเป็นพระคัมภีร์ โดย คณะกรรมการคาทอลิก ได้ยิ่งดีนะครับผม หรือผมจะสามารถหาได้ที่ไหน ขอบคุณครับผม
ส่งฉบับคาทอลิคให้ครับ ไบเบิ้ลไดอารี่ก็น่าอ่านครับ เพราะมีการอธิบายเสริมด้วย
ตอบกลับโพส