สงสัยในหลักคำสอนของพระคริสต์ครับผม

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
Chay

อังคาร มี.ค. 13, 2007 8:19 pm

"ภาชนะ ไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้กับผู้ปั้น"
อันดับแรกต้องเข้าใจเรื่องนี้ก่อน  ถ้ามองเผิน ๆ  ก็ดูไม่ยุติธรรม แต่ลองคิดอีกที
"พระบุตรของพระองค์ไม่มีบาปอะไร แต่ทำไมต้องมารับบาปของมนุษย์แล้วก็ตายแทน" แล้วนี่ยุติธรรมเหรอครับ
เมื่อมนุษย์เกิดมา ทุกคนคือเท่ากันอย่างหนึ่งคือ "เป็นคนบาป" เพราะฉะนั้นทุกคนคือเท่ากัน
แต่ปัญญหาคือ "สายตา" ที่มนุษย์ใช้ตัดสินนี่แหละครับ

ชีวิตนิรันด์ คืออะไร
คือชีวิตในฝ่ายวิญญาณ จริง ๆ ความเป็นนิรันดร์มี 2 ที่ คือ สวรรค์นิรันดร์ และ นรกนิรันดร์ แต่ชีวิตนิรันดร์ในพระคำก็คือการที่เราได้มีชีวิตกับพระองค์บนสวรรค์ตลอดไป (เพราะจริง ๆ  แม้ความเป็นนิรันดร์ในนรกจะมี แต่มันก็คือ "ความตายครั้งที่สอง"

พระเจ้ารักทุกคน แม้เขาจะจน จะรวย จะเก่ง จะโง่ จะเป็นกระเทย จะเป็นทอม ฯลฯ
แต่! สิ่งเดียวที่พระเจ้ารักไม่ได้คือ "ความบาป" (พระเจ้ารักมนุษย์ แต่พระเจ้าไม่รักความบาป)

ทุกอย่างที่ออกมาในสภาพที่ไม่น่าจะเป็น นี่คือเป็น "ผลของบาป" แต่ทุกคนสามารถที่จะเข้าใจว่า "ชำระบาป ในจิตใจหมดจด และขึ้นสวรรค์" อย่างไง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร มี.ค. 13, 2007 9:06 pm

Chay เขียน: "ภาชนะ ไม่สามารถเรียกร้องอะไรได้กับผู้ปั้น"
อันดับแรกต้องเข้าใจเรื่องนี้ก่อน  ถ้ามองเผิน ๆ  ก็ดูไม่ยุติธรรม แต่ลองคิดอีกที
"พระบุตรของพระองค์ไม่มีบาปอะไร แต่ทำไมต้องมารับบาปของมนุษย์แล้วก็ตายแทน" แล้วนี่ยุติธรรมเหรอครับ
เมื่อมนุษย์เกิดมา ทุกคนคือเท่ากันอย่างหนึ่งคือ "เป็นคนบาป" เพราะฉะนั้นทุกคนคือเท่ากัน
แต่ปัญญหาคือ "สายตา" ที่มนุษย์ใช้ตัดสินนี่แหละครับ

พระเจ้ารักทุกคน แม้เขาจะจน จะรวย จะเก่ง จะโง่ จะเป็นกระเทย จะเป็นทอม ฯลฯ
แต่! สิ่งเดียวที่พระเจ้ารักไม่ได้คือ "ความบาป" (พระเจ้ารักมนุษย์ แต่พระเจ้าไม่รักความบาป)
เห็นด้วยกะส่วนนี้ครับ
แบกะดิน

อังคาร เม.ย. 10, 2007 9:32 pm

: xemo026 :
Big_TC29

เสาร์ เม.ย. 14, 2007 3:10 pm

maple เขียน: ...อยากให้เพื่อนๆอธิบายเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ บางทีอ่านพระคัมภีร์ ก้ออ่าเจอบทที่เพื่อนๆมาตอบ มาแนะนำ แต่ยังไม่กระจ่างเท่าที่ควร
ข้อที่  2 ที่ผมถามเริ่มกระจ่างแล้วคับ แล้วกับรายละเอียด ข้อ 1 กับข้อ 3 ที่ผมถาม อยากขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยนะครับ รบกวนที

....แล้วคำถามใหม่ คือผมสงสัย กับ ออร์ทอดอกซ์ ในบ้านเรามีบ้างมัยครับ บางทีผมอาจกระทู้เก่าๆก้อเจอแต่เป็นที่อยู่กับเบอร์โทรที่ไม่ค่อยสมบูรณ์นะครับ ก้อเลยติดต่อสืบค้นไม่ได้เลย รบกวนอีกทีนะครับ

...สรุปคำถาม คือ คำถามเก่าที่ต้องการรายละเอียดเพิ่ม 2 ข้อ (ข้อที่ 1 กับ 3 ที่เคยโพสไว้)
                    คำถามล่าสุด ออร์ทอดอกซ์ ในไทย นะครั ว่าจะติดต่อข้อมูลได้อย่างไร 
ออโธด็อกในไทย เท่าที่ผมรู้จัก จะเป็นรัสเชี่ยนออโธด็อก ว่างๆ หลังจากเสร็จมิสซา ผมก็ชอบไปที่วัดออโธด็อกหละครับ ถ้าสนใจติดต่อได้ แต่ผมไม่ได้คิดจะเปลี่ยนเป็นออโธด็อกนะครับ แค่ไปเยี่ยมคุณพ่อท่าน ฉันท์ นิกายพี่น้อง
แบกะดิน

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 12:55 pm

ไม่ว่านิกายไหลๆๆก็รักพระเยซูเหมือนกัน  :angel:
Batholomew
~@

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 10:40 pm

แบกะดิน เขียน: ไม่ว่านิกายไหลๆๆก็รักพระเยซูเหมือนกัน  :angel:
หุหุ...นิกายไหล ๆ ๆ ::011::
Spirit of Eden

เสาร์ มิ.ย. 09, 2007 4:42 pm

มานเปงยางงายหรอง้าบ นิกายไหลๆๆ : xemo016 :
TheOffspring
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 09, 2007 11:45 pm

พระเมตตาคุณ ไหลลงมาจากฟ้าสวรรค์รึป่าว    ::015::
แบกะดิน

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2007 7:42 pm

แบกะดิน เขียน: ไม่ว่านิกายไหลๆๆก็รักพระเยซูเหมือนกัน  :angel:

พิมผิด 555

ต้องเปนนิกายไหนๆ  55555

ไหลๆๆ

ปลาไหลรึป่าว 

เอ๊ะ ยังไง ! งงกันเลยทีเดียวว*
ตอบกลับโพส