ผิดป่าว?

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
nuni

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 1:01 pm

สหรับชั้นคิดว่าไม่ผิดนะคะ
มันไม่เกี่ยวหรอที่เราจะเข้าทั้งวัด และเข้า วัดทาทอลิก
เพราะทุกศาสนาสอนให้เราเป็นคนดี  มีน้ำใจ 
หากคุณบอกว่าคุณรัก พระเจ้าและรักแม่พระ
คุณก้อต้องเป้นคนดีมากๆ รู้จักการให้และแบ่งปัน
หากคุณรักพระเจ้า  และคุณเข้าทั้งวัดพุทธ และคาทอลิก
แต่คุณกลับเป็นคนไม่ดี  นั่นก้อหมายความว่า คุณไม่ได้รักพระเจ้าเลย....

smile...ja
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 1:44 am

1. การวางตัว
    1.1 การกล้าประกาศยืนยันความเชื่อ -ไม่ได้หมายความว่าต้องประกาศว่า ฉันไม่ทำ
                                            แต่หมายถึงกล้าที่จะหันไปบอกคนข้างๆ ที่เขาเมื่อเราไม่ไหว้ว่า "เป็นคริสต์ครับ"
    1.2 เลี่ยงการกระทำอันสะดุดแก่พี่น้อง - ถ้าทำอะไรลงไปแล้ว เราต้องรับผิดชอบครับ
                                              เพราะถ้าพี่น้องที่รู้จักเรามาเห็นเราประกอบพิธี (ย้ำครับประกอบเลย ไม่ใช่แค่ร่วม) อาจเป็นการสะดุดได้ครับ ต้องระัวัง

2. อาหารว่างหลังงาน - เต็มที่ครับพี่น้อง
ignatius
.
.

พุธ พ.ย. 19, 2008 11:43 am

nuni เขียน: สหรับชั้นคิดว่าไม่ผิดนะคะ
มันไม่เกี่ยวหรอที่เราจะเข้าทั้งวัด และเข้า วัดทาทอลิก
เพราะทุกศาสนาสอนให้เราเป็นคนดี  มีน้ำใจ 
หากคุณบอกว่าคุณรัก พระเจ้าและรักแม่พระ
คุณก้อต้องเป้นคนดีมากๆ รู้จักการให้และแบ่งปัน
หากคุณรักพระเจ้า  และคุณเข้าทั้งวัดพุทธ และคาทอลิก
แต่คุณกลับเป็นคนไม่ดี  นั่นก้อหมายความว่า คุณไม่ได้รักพระเจ้าเลย....

smile...ja
ถ้าอย่างนั้นคงต้องถามต่อว่าจริงๆแล้วเรานับถืออะไร ถ้าเรายืนอยู่ฝั่งคาทอลิกมากกว่า คือรับศีลล้างบาปแล้ว
เราก็คงทำพิธีทางศาสนาพุทธ หรืออื่นๆ ไม่ได้อีก เพราะผิดโดยตรงของข้อความเชื่อทางโรมันคาทอลิก

แต่ถ้าคุณยืนอยู่ในฝั่งของศาสนาพุทธมากกว่า และประกาศตนเป็นพุทธมามะกะ คุณอาจจะเดินเข้าวัดคริสต์หรืออะไรก็ได้
ถ้าเป็นเรื่องที่เข้าถึงพิธีกรรมของแต่ละศาสนาอื่นๆ ถ้าเค้ารู้ว่าคุณไม่ได้นับถือศาสนานั้นเต็มตัว เค้าก็คงไม่ให้คุณมีส่วนร่วมกับการประกอบพิธีนั้นๆ
Edwardius

พุธ พ.ย. 19, 2008 1:35 pm

ignatius เขียน:
nuni เขียน: สหรับชั้นคิดว่าไม่ผิดนะคะ

smile...ja
ถ้าอย่างนั้นคงต้องถามต่อว่าจริงๆแล้วเรานับถืออะไร  ::004::ถ้าเรายืนอยู่ฝั่งคาทอลิกมากกว่า คือรับศีลล้างบาปแล้ว
เราก็คงทำพิธีทางศาสนาพุทธ หรืออื่นๆ ไม่ได้อีก เพราะผิดโดยตรงของข้อความเชื่อทางโรมันคาทอลิก
::004::

แต่ถ้าคุณยืนอยู่ในฝั่งของศาสนาพุทธมากกว่า และประกาศตนเป็นพุทธมามะกะ คุณอาจจะเดินเข้าวัดคริสต์หรืออะไรก็ได้
ถ้าเป็นเรื่องที่เข้าถึงพิธีกรรมของแต่ละศาสนาอื่นๆ ถ้าเค้ารู้ว่าคุณไม่ได้นับถือศาสนานั้นเต็มตัว เค้าก็คงไม่ให้คุณมีส่วนร่วมกับการประกอบพิธีนั้นๆ

พิธีกรรมของศาสนาพุทธ และคริสต์นิกายโรมันคาทอลิก หรือนิกายอื่นๆ คล้ายกัน ตรงที่ว่า
ในระหว่างพิธี ตอนใดตอนหนึ่ง จะมีการประกาศยืนยันความเชื่อของตนเอง
พุทธ จะใช้บท ไตรสรณคม
คริสต์จะใช้ บทแสดงความเชื่อ

ซึ่งทั้งสอง เหมือนกัน แต่ ไม่เหมือนกัน ครับ

งง หละสิ! ไม่ต้อง งง ทำความเข้าใจไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พักนะ
ตอบกลับโพส