ส่งกำลังใจให้คุณพ่อที่ชายแดนใต้

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
Buddy

พุธ มี.ค. 28, 2007 3:10 am

อยากเชิญชวนทุกคนให้ส่งการ์ดวันอีสเตอร์ให้คุณพ่อที่ทำงานพื้นที่เสี่ยงภัยน่ะค่ะ  พี่ Buddy เองก็ไม่รู้จักคุณพ่อทั้งเป็นการส่วนตัวและส่วนรวม  ใกล้ปัสกาก็นึกถึงพี่น้องที่สามจังหวัดชายแดน  ที่เหตุการณ์ยังไม่สงบ  ก็อยากให้กำลังใจ  ก็เลยไปค้นหาว่า  ที่นั่นมีวัดคาทอลิกอะไรบ้าง  และมีคุณพ่อมั้ย .......  ไปเจอที่อยู่พ่อที่เว็บสังฆมณฑล  www.catholicsurat.org ก็เพิ่งส่งการ์ดไปให้คุณพ่อเมื่อกี้เอง  ไม่รู้จะถึงเมื่อไหร่เหมือนกัน  แต่ได้รับกาีรยืนยันว่า  ที่อยู่ถูก  และคุณพ่ออ่านภาษาไทยได้ค่ะ  ::001::

1. คุณพ่อปีเตอร์ ดาเนียล (เจ้าอาวาสวัดนักบุญเปโตร เบตง)
2 ถ.ภมรสิงห์ อ.เบตง จ.ยะลา 95110 โทร. 0-7323-0901 โทรสาร 0-7323-4395

2. คุณพ่อกุสต๊าฟ โรเซนส์ (วัดนักบุญแอนดรูว์ ยะลา)
ตู้ ป.ณ. 23 อ.เมือง จ.ยะลา 95000 โทร. 0-7321-4462

ช่วยๆกันส่งการ์ดและกำลังใจไปให้คุณพ่อและสัตบุรุษที่นั่นกันมากๆนะคะ  ปัสกานี้พี่น้องเราจะได้ฉลองกันอย่างแท้จริงค่ะ  : emo038 :

ใครที่สวดให้พี่น้องชาวใต้อยูแล้ว  ก็อยากให้เขียนการ์ดส่งไปนะคะ  (ไม่ต้องปิดทองหลังพระกันมาก  : xemo017 :)  เพราะตัวเองเคยได้รับกา่ร์ดจากคนที่ไม่เคยรู้จักหรือเห็นหน้าเลย  และเค้าบอกเค้าสวดให้เรา  จำได้ว่า  เป็นความรู้สึกที่ดีมากๆเลย    : emo027 :

ส่งกันเยอะๆนะคะ  : emo045 :
*~ChimPs-Yo~*

พุธ มี.ค. 28, 2007 4:12 am

คัยอยากให้ถึงมือคุณพ่อเเน่ๆ ฝากโยก็ได้ค่ะ
เพราะโยจาไปเยี่ยมพ่อโยที่เป้นตำรวจอยู่ที่ยะลา
ใจจริงก้กลัวเเต่ต้องฝืนใจไปหาพ่อ 555+
ไปวันที่1เม.ยนะค่ะ โยอยากให้ทุกคนส่งไปเยอะๆ
Buddy

พุธ มี.ค. 28, 2007 5:24 am

*~ChimPs-Yo~* เขียน: คัยอยากให้ถึงมือคุณพ่อเเน่ๆ ฝากโยก็ได้ค่ะ
เพราะโยจาไปเยี่ยมพ่อโยที่เป้นตำรวจอยู่ที่ยะลา
ใจจริงก้กลัวเเต่ต้องฝืนใจไปหาพ่อ 555+
ไปวันที่1เม.ยนะค่ะ โยอยากให้ทุกคนส่งไปเยอะๆ
โอ้  จุดไต้ตำตอ  : xemo017 : ไม่คิดเลยว่าจะมีชาว newmana อยู่ที่นั่นด้วย  ::001::

น้องโยไปแล้ว  กลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ  อยากรู้ที่นั่นเป็นไง  สัตบุรุษเยอะมั้ย  เอารูปมาโพสต์ก็ได้  โยจะได้เจอทั้งพ่อปีเตอร์  และพ่อกุสต๊าฟ  รึเปล่าคะ  เสียดายพี่ส่้งไปแล้ว  ไม่งั้นจะฝากโยนี่แหละ  ::001::

น้องๆ  เพื่อนๆ  พี่ๆ  ส่งไปกันเยอะๆนะคะ  : emo045 :
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 28, 2007 6:41 am

ว้าว!!!! พี่บัดดี้ โผล่มาทีก็ใจดี คิดถึงคนที่กำลังหมดกำลังใจ
หนูว่าการ์ดที่ส่งน่าจะเพิ่ม คำว่าสัตบุรุษด้วย ฮะ คืออวยพรทั้ง พ่อ และลูก :cool:

::017::งั้นฝากกำลังใจไปเยี่ยม คุณพ่อ คุณโย ที่เป็นตำรวจด้วย ฮะ
อันตน
~@

พุธ มี.ค. 28, 2007 8:49 am

วัดนักบุญแอนดรูว์เป็นวัดแรกที่ผมเรียนคำสอน พ่อโรเซ่นส์เป็นคนสอน แม้จะเรียนไม่จบแต่ก็เป็นจุดเล็กๆที่ทำให้ผมนึกถึงคาทอลิกตลอด จนกระทั่งมาเรียนจริงๆจังในอีกสิบกว่าปีให้หลัง น่าแปลกที่ยังคงเรียนกับคณะซาเลเซียนเหมือนเดิมโดยไม่ได้ตั้งใจ

ตั้งใจว่าจะเขียนจดหมายไปหาท่านหลายรอบแล้ว เคยร่างแล้ว แต่ก็ไม่ถึงกับขั้นส่งสักที เห็นทีรอบนี้คงต้องให้เห็นผลซะแล้ว
Batholomew
~@

พุธ มี.ค. 28, 2007 1:49 pm

ได้ครับ :grin:
Dis volentibus

พุธ มี.ค. 28, 2007 7:09 pm

*~ChimPs-Yo~* เขียน: คัยอยากให้ถึงมือคุณพ่อเเน่ๆ ฝากโยก็ได้ค่ะ
เดี๋ยวให้ที่วัด ดังนั้น อาทิตย์นี้จงเสด็จมาเรียนคำสอนด้วยนะจ๊ะๆ  :grin:

พุธ มี.ค. 28, 2007 7:49 pm

พี่เจนอาทิตย์นี้ไปวัดไม่ได้นะ เพราะอาจจาไปยะลาวันเสาร์

พุธ มี.ค. 28, 2007 7:51 pm

*~ChimPs-Yo~* เขียน: พี่เจนอาทิตย์นี้ไปวัดไม่ได้นะ เพราะอาจจาไปยะลาวันเสาร์
เเป่ว อดส่งจดหมายเลย กึก กึก กึก  : xemo031 :
Buddy

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 12:39 am

Ecclesia เขียน:
*~ChimPs-Yo~* เขียน: พี่เจนอาทิตย์นี้ไปวัดไม่ได้นะ เพราะอาจจาไปยะลาวันเสาร์
เเป่ว อดส่งจดหมายเลย กึก กึก กึก  : xemo031 :
ส่งไปรษณีย์เป็นเพื่อนพี่สิ  .....  ของพี่กะลังกะดิ๊บๆ  ออกจากอเมริกาอยู่  ส่งตอนนี้น้องเจนน่าจะถึงก่อนนะ  ::004::

ช่วยส่งกำลังใจไปกันเยอะๆนะคะ  ส่งไปถึงคุณพ่อน้องโยด้วย  : emo045 :

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 12:53 am

Buddy เขียน:
Ecclesia เขียน:
ส่งไปรษณีย์เป็นเพื่อนพี่สิ  .....  ของพี่กะลังกะดิ๊บๆ  ออกจากอเมริกาอยู่  ส่งตอนนี้น้องเจนน่าจะถึงก่อนนะ   ::004::

ช่วยส่งกำลังใจไปกันเยอะๆนะคะ  ส่งไปถึงคุณพ่อน้องโยด้วย   : emo045 :
โอเคย์ค่าๆๆ (งั้นถ้าจดหมายพี่ส้มถึงคุณพ่อก่อนนี่เจนอายเเน่นอนเลย หุหุหุ :grin:)

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 3:16 pm

+++พี่เจนเด๋ววันศุกร์เอามาให้โยก็ได้ หรือว่าพี่เจนจาไม่ไปหาโยที่โบสถ์+++
++++ไปนะพี่เจน เค้าอยากเจอพี่เจน++++
  P.S.รักพี่เจน เเล้วพี่เจนรักเค้าป่าว?
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 5:08 pm

อืมม์ เคยไปวัดที่ปัตตานี ก็รู้สึก คุณพ่อหนึ่งในสองนี่แหละ จะแวะเวียนมาทำมิสซา สถานการร์รุนแรงขึ้นแบบนี้ ไม่แน่ใจว่า ว่าคุณพ่อจะเดินทางได้สะดวกหรือเปล่า แถวสามสี่จังหวัดตรงนี้ มีวัดหลายที่เหมิอนกันค่ะ เคยคุยกับซิสเตอร์ได้ความว่า ก่อนจะมีเหตุการร์อย่างนี้ คุณพ่อเขาจะพากันเดินทางเป้นว่าเล่น ข้ามจังหวัดกันไปมา มืดค่ำ ก็ไม่หวั่น

แต่ตอนนี้ พอสัก 5-6 โมง ต้องพาตัวเองให้อยู่แต่ในบ้านแล้วค่ะ เดินทางข้ามจังหวัดข้ามอำเภอ จะเสี่ยงภัย แต่เชื่อ ว่า คุณพ่อไฟแรงทั้งสอง ยังคงตระเวนทำมิสซาอยู่เหมิอนเดิมนะคะ คงไม่ท้อง่าย ๆ เพราะชีวิตนักบวช มอบให้พระโดยสิ้นเชิง  ช่วงที่มีเหตุการร์ยิงรถตู้ ก็ยังเห้นคุณพ่อ เข้าใจว่าน่าจะเป้นคุณพ่อที่อยู่เบตง ไปร่วมงานรดน้ำศพด้วย แต่ชุดหล่อไปเลย

จะว่าไปสถานการร์รุนแรงภาคใต้ตอนนี้ ไม่น่ากลัวเท่ากับภาวะตึงเครียดของผู้คนที่อาศัยอยู่ในที่นั้น น่าเห็นใจเขานะคะ ดีใจมากที่ได้เห็นความตั้งใจที่ส่งกำลังใจไปให้คนที่นู่น ถึงแม้จะจำกัด แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีใครทำอะไรเลย ขอบคุณส้ม แทนคริสตชนที่อยู่ชายแดนใต้ วิธีการของส้ม จะช่วยรดน้ำในใจพวกเขาได้มากเลย

พี่เลยได้ไอเดียว่าจะลิสต์ รายชื่อครอบครัวผู้สูญเสีย แล้วจัดแคมเปญรณรงค์ส่งใจใส่โปสการ์ด ไปให้ ขอบคุณส้ม และขอบคุณพระที่ช่วยให้พี่ได้ไอเดียนี้นะจ้ะ   

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 6:48 pm

เเล้วตกลงมีใครจาฝากโยไปป่าว? ใครสะดวกที่ไหนบอกได้เลย
เพราะโยอาจไปได้ทุกที เเต่รับรองส่งถึงมือคุณพ่อเเน่
โยไปวันที่1เม.ษเเละโปสการ์ดก็จาถึงมือคุณพ่อวันที่1เม.ษค่ะ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 8:01 pm

อันตน เขียน: วัดนักบุญแอนดรูว์เป็นวัดแรกที่ผมเรียนคำสอน พ่อโรเซ่นส์เป็นคนสอน แม้จะเรียนไม่จบแต่ก็เป็นจุดเล็กๆที่ทำให้ผมนึกถึงคาทอลิกตลอด จนกระทั่งมาเรียนจริงๆจังในอีกสิบกว่าปีให้หลัง น่าแปลกที่ยังคงเรียนกับคณะซาเลเซียนเหมือนเดิมโดยไม่ได้ตั้งใจ

ตั้งใจว่าจะเขียนจดหมายไปหาท่านหลายรอบแล้ว เคยร่างแล้ว แต่ก็ไม่ถึงกับขั้นส่งสักที เห็นทีรอบนี้คงต้องให้เห็นผลซะแล้ว
โห พี่ เป็น คนตายเหรอ :grin: เพิ่งรู้เนี่ย :evil:

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 9:41 pm

*~ChimPs-Yo~* เขียน: เเล้วตกลงมีใครจาฝากโยไปป่าว? ใครสะดวกที่ไหนบอกได้เลย
เพราะโยอาจไปได้ทุกที เเต่รับรองส่งถึงมือคุณพ่อเเน่
โยไปวันที่1เม.ษเเละโปสการ์ดก็จาถึงมือคุณพ่อวันที่1เม.ษค่ะ
วันศุกร์ไง หึหึ  :grin:
Buddy

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 10:59 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
พี่เลยได้ไอเดียว่าจะลิสต์ รายชื่อครอบครัวผู้สูญเสีย แล้วจัดแคมเปญรณรงค์ส่งใจใส่โปสการ์ด ไปให้ ขอบคุณส้ม และขอบคุณพระที่ช่วยให้พี่ได้ไอเดียนี้นะจ้ะ   
พี่เอ้  ส้มอยากทำเป็น prayer partnet  ด้วยซ้ำ  ไม่ใช่แค่ส่งกำลังใจนะคะ  เำพราะกำลังใจที่ดีที่สุดที่เค้าจะได้คือ มาจากพระ  ไม่ใช่มาจากเรา  คือถ้าเค้าสูญเสีย  อาจเป็น prayer partner ไม่ได้  แต่เราอาจหาคนที่จะเป็นอาสาสมัครสวดภาวนาให้เป็นพิเศษของแต่ละครอบครัว  คล้ายๆ pen pal น่ะค่ะ  คือมีคนกลางที่จับคู่ให้  และคนที่เป็นอาสาสมัครสวดก็ไปสวดให้  คนที่ต้องการคำภาวนาก็จะได้รับกาีร์ดเล็กๆน้อยๆว่า  มีคนสวดให้คุณและระลึกถึงในคำภาวนาเสมอๆนะคะ  : emo045 :

คนที่สูญเสียก็อาจเขียนชื่อและเล่าเรื่องราวเล็กๆน้อยๆมา  คนที่เป็นอาสาสมัครภาวนาก็ภาวนาให้ และอาจเขียนการ์ดไปให้กำลังใจ  และแบ่งปันเรื่องราว  เพราะบางครั้ง  เรื่องราวของคนที่สูญเสีย  ก็สามารถให้อะไรกับคนอื่นได้มากเช่นกัน  เช่น  มีคนขอคำภาวนาเพื่อลูกที่ตาย  คนที่เป็นอาสาสมัครภาวนา  อาจกำลังทะเลาะกับพ่อตัวเองอยู่  งอแงว่า  พ่อไม่รัก  พอเค้าได้อ่าน  เค้าก็จะได้สัมผัสกับความรัีกจากพ่อ  และนึกถึงพ่อตัวเองและคืนดีกับพ่อในที่สุด  คือมันจะเป็นการทั้งให้และรับ  และเป็นกาีรเพิ่มมิติในการภาวนาของเราด้วย  ให้เรามีความสัมพันธ์กับเพื่อนพี่น้อง  ไม่ใช่กับพระอย่างเดียว  พระพรจะได้รับการแบ่งปันระหว่างเพื่อนพี่น้อง  และชีวิตการภาวนาก็จะมีความหมายมากขึ้น  และพระวาจาของพระเป็นเจ้าก็จะมีชีวิตมากขึ้นด้วย

ส้มเห็นหลายคนมีใจที่รักผู้อื่น  มีความพร้อมที่จะรัก  แต่ไม่มีโอกาส  และไม่รู้จะแสดงความรักให้เพื่อนพี่น้องยังไง ...  ถ้ามีโครงการดีๆที่ช่วยกระตุ้นเค้า  คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ ....  บางคน  ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า  ตัวเองสามารถแพร่ธรรมได้  และมีพระพรที่จะแบ่งปันคนอื่นได้  อย่างเช่นที่ยกตัวอย่างคนที่ลูกตาย  เค้าอาจไม่รู้ด้วยซ้ำว่า  เหตุการณ์นี้  สามารถทำให้พ่อลูกคู่นึงคืนดีกันได้  ก็จะช่วยทำให้เค้าได้มองความทุกข์ในอีกมุมด้วย  ..... 

ยังไงถ้าพี่เอ้จัดแคมเปญนี้ขึ้นมาก็ดีนะคะ  ถ้ามีอะไรที่ส้มพอจะช่วยได้ก็บอกนะคะ  ::001:: แคมเปญภาวนาอาจเป็นอีก step นึง  ซึ้งอาจต้องจอความร่วมมือจากพ่อเจ้าวัด  และอาจต้องคิดหรือประชุมนิดนึง  แต่ postcard นี่น่าจะทำได้เร็วกว่า  ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 1:24 am

แล้วไปรษณีย์มันจะกล้าออกไปส่งจม.ให้เหรอคะ  ::010::

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 1:40 am

~@Little lamb@~ เขียน: แล้วไปรษณีย์มันจะกล้าออกไปส่งจม.ให้เหรอคะ  ::010::
เหะๆๆ มรณะสักขีไปรษณีย์ เสียชีวิตในหน้าที่ ::013::
Buddy

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 2:15 am

~@Little lamb@~ เขียน: แล้วไปรษณีย์มันจะกล้าออกไปส่งจม.ให้เหรอคะ  ::010::
พี่ที่ทำงานอยู่สังฆมณฑลสุี่๋ราษฏร์เค้าบอกว่า  ส่งถึงนะจ้ะ  เราก็ไม่รู้เหมือนกัน  ก็เชื่อเค้าดู  ::001::  เราก็เสี่ยงเหมือนกัน  แต่ก็คุ้มนะ  ถ้าพ่อได้รับ  ::004::  ถ้าไม่ได้  ยังไงพ่อก็ได้คำภาวนาอยู่ดีแหละ  .....  ถ้ากลัวไม่ถึงก็สวดตามเยอะๆ  เดี๋ยวก็ถึง  อิ อิ  ::011::
Prod Pran

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 8:34 am

บุรุษไปรษณีย์ ของภาคใต้ คงห้อย จตุคามรามเทพ ค่ะ :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 1:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 9:52 am

Prod Pran เขียน:
บุรุษไปรษณีย์ ของภาคใต้ ของห้อย จตุคามรามเทพ ค่ะ :grin:
พี่ จตุคามเองยังไม่ค่อยจะรอดเลย เดี๋ยวนี้ ยังต้องไปหมกอยู่ในตู้เซฟธนาคาร

ปล. ส่งถึงครับ ปณยะลากับวัดนักบุญแอนดรูว์ก็ใช่ว่าจะไกลกัน วัดก็อยู่ในเมืองในเขตเทศบาล ห่วงก็แต่วัดเบตง คือเมื่อไปถึงเบตงแล้วไม่เท่าไหร่ แต่ก่อนจะถึงเบตงนี่ดิ น่ากลัว
Prod Pran

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 1:08 pm

อันตน เขียน:

พี่ จตุคามเองยังไม่ค่อยจะรอดเลย เดี๋ยวนี้ ยังต้องไปหมกอยู่ในตู้เซฟธนาคาร

อิอิ นั่นนะสิ ฟังข่าวแล้ว สงสาร จตุคาม เหมือนกัน ท่านถูกคุกคาม/ถูกผู้นับถือล่วงละเมิดสิทธิ ส่วนองค์ จริงๆ จนไม่รู้ว่าจะไปหลบที่ไหนแล้ว
ดีไม่ดี ท่านบังสนธิ ประกาศ พ.ร.บ.ฉุกเฉินคุ้มครอง จตุคาม ก็ได้
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 1:19 pm

อิอิ นั่นนะสิ ฟังข่าวแล้ว สงสาร จตุคาม เหมือนกัน ท่านถูกคุกคาม/ถูกผู้นับถือล่วงละเมิดสิทธิ ส่วนองค์ จริงๆ จนไม่รู้ว่าจะไปหลบที่ไหนแล้ว
ดีไม่ดี ท่านบังสนธิ ประกาศ พ.ร.บ.ฉุกเฉินคุ้มครอง จตุคาม ก็ได้
อะชะอุ๋ย ไม่เอาไม่พูด
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 3:08 pm

คุณพี่สุดสวยค๊า เล่นมุขได้น่ากลัวจริง ๆ เลยค๊า หลบดีกั่ววว เดี๋ยวโดนลูกหลง
Buddy เขียน:
จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:

ยังไงถ้าพี่เอ้จัดแคมเปญนี้ขึ้นมาก็ดีนะคะ  ถ้ามีอะไรที่ส้มพอจะช่วยได้ก็บอกนะคะ   ::001:: แคมเปญภาวนาอาจเป็นอีก step นึง  ซึ้งอาจต้องจอความร่วมมือจากพ่อเจ้าวัด  และอาจต้องคิดหรือประชุมนิดนึง  แต่ postcard นี่น่าจะทำได้เร็วกว่า  ::001::
แต้งจ้า อืมม์ ไอเดียดี พี่อาจจะทำเป็นกลุ่ม ๆ ในพื้นที่ก่อน คือ จะมีหลายครอบครัวเมหิอนกันที่มาเข้ากระบวนการเยียวยา กับศูนย์ฯของพี่ พี่อาจจะเสนออันนี้เป็นหนึ่งกิจกรรม คือให้เขาได้แลกเปลี่ยนพูดคุยกันระหว่างผู้สูญเสียด้วยกัน ในจังหวัด หรือข้ามจังหวัด ในชายแดนตรงนั้นก่อน ซึ่งส่วนใหญ่ เป็นมุสลิม และพุทธ พอเห็นเป็นปึกแผ่นเป็นรูปเป็นร่างก็ค่อยขยาย เป็นระดับประเทศ

ส่วนเรื่องโปสการ์ด พี่จะทำเลยจ้ะ ตอนนี้กำลังรวบรวม ค้นหาที่อยู่ของครอบครัวผู้สูญเสียอยู่ ถ้าทำเป้นไฟล์เรียบร้อยแล้ว อาจจส่งไปให้ส้ม รณรงค์คนไทยที่อยู่ต่างแดน ได้ส่งโปสการ์ด มาให้เมืองไทยนะจ้ะ  ส่วนเรื่อง evet รณรงค์พี่จะเริ่มทำเล้ก ๆก่อน ถ้ามีองค์กรสนับสนุนเพิ่มเติม ก็อาจจะรณรงค์ระดับชาติ และอาจจะไม่อ้างศาสนา  พี่ใช้วิธีการแพร่ความรัก เป็นการแพร่ธรรมจ้ะ แต่ถ้าจะไปทำในวัด ก็คงต้องอ้างกันบ้าง อิอิ
มันไม่ได้ น่ากลัว ขนาดดดน้านนนนนนนนนน จ้า เขามีวิธีการส่งของเขาอยู่     
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 3:12 pm

หนับหนุนจอมนาง มีอะไรให้ช่วยก็บอกเด้อล่า เด้อนางเด้อ เด้อเด้อนางเด้อ ปึ๊ดปี๊ดปึ๊ด
Phulasso

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 3:33 pm

ขอส่งด้วยคน
Phulasso

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 3:38 pm

กลัวไม่ทันใจเลยโทรไปหาคุณพ่อปีเตอร์ที่เบตงเลย
ท่านบอกว่าท่านไม่เหนื่อยมาก
แต่คุณพ่อโรเซสสกี้จะหนื่อยกว่าเพราะตระเวนทำมิสซา
และท่านขอให้ช่วยสวดให้ท่านด้วย

ปล.เพิ่งวางหูเดี๋ยวนี้เอง
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 10:35 pm

Phulasso เขียน: กลัวไม่ทันใจเลยโทรไปหาคุณพ่อปีเตอร์ที่เบตงเลย
แต่คุณพ่อโรเซสสกี้จะหนื่อยกว่าเพราะตระเวนทำมิสซา
และท่านขอให้ช่วยสวดให้ท่านด้วย

โห...ทั่นพี่ใจร้อน ไฟแรงจัง แต่ดีฮะ ที่ได้รับทราบเรื่องราว เราจะได้ช่วยกันภาวนา : xemo026 :

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 10:40 pm

Phulasso เขียน: กลัวไม่ทันใจเลยโทรไปหาคุณพ่อปีเตอร์ที่เบตงเลย

อู้หู สุดยอดเลยๆๆ  :grin: พ่อโรเซสสกี้สู้ๆๆๆๆ
ตอบกลับโพส