ส่งกำลังใจให้คุณพ่อที่ชายแดนใต้

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
Buddy

ศุกร์ มี.ค. 30, 2007 10:51 pm

แต้งจ้า อืมม์ ไอเดียดี พี่อาจจะทำเป็นกลุ่ม ๆ ในพื้นที่ก่อน คือ จะมีหลายครอบครัวเมหิอนกันที่มาเข้ากระบวนการเยียวยา กับศูนย์ฯของพี่ พี่อาจจะเสนออันนี้เป็นหนึ่งกิจกรรม คือให้เขาได้แลกเปลี่ยนพูดคุยกันระหว่างผู้สูญเสียด้วยกัน ในจังหวัด หรือข้ามจังหวัด ในชายแดนตรงนั้นก่อน ซึ่งส่วนใหญ่ เป็นมุสลิม และพุทธ พอเห็นเป็นปึกแผ่นเป็นรูปเป็นร่างก็ค่อยขยาย เป็นระดับประเทศ

ส่วนเรื่องโปสการ์ด พี่จะทำเลยจ้ะ ตอนนี้กำลังรวบรวม ค้นหาที่อยู่ของครอบครัวผู้สูญเสียอยู่ ถ้าทำเป้นไฟล์เรียบร้อยแล้ว อาจจส่งไปให้ส้ม รณรงค์คนไทยที่อยู่ต่างแดน ได้ส่งโปสการ์ด มาให้เมืองไทยนะจ้ะ  ส่วนเรื่อง evet รณรงค์พี่จะเริ่มทำเล้ก ๆก่อน ถ้ามีองค์กรสนับสนุนเพิ่มเติม ก็อาจจะรณรงค์ระดับชาติ และอาจจะไม่อ้างศาสนา  พี่ใช้วิธีการแพร่ความรัก เป็นการแพร่ธรรมจ้ะ แต่ถ้าจะไปทำในวัด ก็คงต้องอ้างกันบ้าง อิอิ
พี่คิดเยอะกว่าส้มนะ  ลืมไปเลยว่า  มีคนต่างศาสนา    ถ้าอย่างนั้นก็ต้อง postcard ล่ะค่ะ  ก็ลองส่งไฟล์มาละกันพี่  แต่งานแรกก็คือ  ต้องแปลที่อยู่เป็นภาาษาอังกฤษก่อน แล้วค่อยว่ากัน  แต่เรื่อง postcard นี่  ต้องทำให้ดูจริงจังและจริงใจนิดนึง  เพราะคนใต้เป็นคนจริง  คืออย่าให้เหมือนพับนกน่ะพี่  คือถ้าเราสร้างมิติด้านลึกไม่ได้  อย่างน้อยต้องให้เค้าเห็นความจริงใจ    ::001::
Phulasso เขียน: กลัวไม่ทันใจเลยโทรไปหาคุณพ่อปีเตอร์ที่เบตงเลย
ท่านบอกว่าท่านไม่เหนื่อยมาก
แต่คุณพ่อโรเซสสกี้จะหนื่อยกว่าเพราะตระเวนทำมิสซา
และท่านขอให้ช่วยสวดให้ท่านด้วย

ปล.เพิ่งวางหูเดี๋ยวนี้เอง
อิ อิ  วัยรุ่นใจร้อน   : xemo016 :

สวดให้คุณพ่อค่ะ   : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
lovejesus(cap)

เสาร์ มี.ค. 31, 2007 11:36 am

นโยบายเสร็จตอนไหนบอกนะคับพี่..........เดี๋ยวผมร่วมด้วยคน  :grin:
Buddy

เสาร์ มี.ค. 31, 2007 11:09 pm

lovejesus(cap) เขียน: นโยบายเสร็จตอนไหนบอกนะคับพี่..........เดี๋ยวผมร่วมด้วยคน  :grin:
ตอนนี้ก็ส่งการ์ดให้พ่อก่อนไง  ::004::
lovejesus(cap)

พุธ เม.ย. 04, 2007 4:44 pm

.....คับ  :wink:
แบกะดิน

พุธ เม.ย. 04, 2007 7:58 pm

โอเค

เดี๋ยวจะเขียนไปให้นะค่ะ
อันตน
~@

อังคาร เม.ย. 10, 2007 2:23 pm

หาการ์ดอยู่หลายวัน จนเลยปัศกาแล้วก็ยังไม่ได้ เลยตัดสินใจโทรไป เลียนแบบท่านภูลสฺโส เจอคุณพ่อรับเอง ถามคุณพ่อว่าคุณพ่อสบายดีไหม คุณพ่อบอกว่าไม่มีเวลาไม่สบาย คุณพ่องงหน่อยๆเรื่องมีชื่อคุณพ่อในเวปไซต์ คุณพ่อยังงงระคนดีใจที่ได้การ์ดได้โทรศัพท์มากเหลือเกินช่วงนี้ รวมทั้งจดหมายจากอเมริกา (ส้ม น้าไปรษณีย์ เขาส่งให้เรียบร้อยแล้วนะ ไม่ต้องห่วง) คุณพ่อบอกว่าพรุ่งนี้(11เมษา)จะมีฉลองวัดที่ปัตตานีด้วย

ขอพระอวยพรคุณพ่อเยอะๆครับ
Buddy

พุธ เม.ย. 11, 2007 10:12 pm

อันตน เขียน: หาการ์ดอยู่หลายวัน จนเลยปัศกาแล้วก็ยังไม่ได้ เลยตัดสินใจโทรไป เลียนแบบท่านภูลสฺโส เจอคุณพ่อรับเอง ถามคุณพ่อว่าคุณพ่อสบายดีไหม คุณพ่อบอกว่าไม่มีเวลาไม่สบาย คุณพ่องงหน่อยๆเรื่องมีชื่อคุณพ่อในเวปไซต์ คุณพ่อยังงงระคนดีใจที่ได้การ์ดได้โทรศัพท์มากเหลือเกินช่วงนี้ รวมทั้งจดหมายจากอเมริกา (ส้ม น้าไปรษณีย์ เขาส่งให้เรียบร้อยแล้วนะ ไม่ต้องห่วง) คุณพ่อบอกว่าพรุ่งนี้(11เมษา)จะมีฉลองวัดที่ปัตตานีด้วย

ขอพระอวยพรคุณพ่อเยอะๆครับ
ขอบคุณที่ส่งข่าวค่ะ  ::001::    ดีใจที่พ่อไม่หัวใจวาย  : xemo016 : 

ก็ถือเป็น Easter Surprise  ให้กับคุณพ่อละกัน  เดี๋ยวคริสตมาสเอาอีก  อิ อิ  ::004::

ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกคนด้วยนะคะ  ::001:: เดี๋ยวช่วงมิถุนายน  จะมีการรวมตัวสวดให้พระสงฆ์ทั่วโลก  เดี๋ยวจะส่งข่าวอีกค่ะ  จะได้ร่วมกันภาวนาและให้กำลังใจคุณพ่ออีก  ::001::
Dis volentibus

พุธ เม.ย. 11, 2007 10:23 pm

เฮ่ๆๆๆๆๆ มีอีกส่งอีกค่าๆๆๆๆ เฮ่ๆๆๆๆๆ : xemo033 :
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 5:53 am

ยังภาวนาให้สม่ำเสมอครับ :cheesy: แล้วใครทราบข่าวเพิ่มไหม : xemo026 :
Buddy

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 5:55 am

Jeab Agape เขียน:
ยังภาวนาให้สม่ำเสมอครับ :cheesy: แล้วใครทราบข่าวเพิ่มไหม : xemo026 :
เมื่ออาทิตย์ก่อนเพิ่งมีฉลองวัดที่เบตงอ่ะจ้ะ  พระสังฆราชเป็นประธาน  รู้แค่นี้อ่ะจ้ะ 

สวดต่อไปนะ  พี่ก็สวดเหมือนกัน  ช่วยๆกัน  ::004::
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:17 am

Buddy เขียน:
เมื่ออาทิตย์ก่อนเพิ่งมีฉลองวัดที่เบตงอ่ะจ้ะ  พระสังฆราชเป็นประธาน  รู้แค่นี้อ่ะจ้ะ 

สวดต่อไปนะ  พี่ก็สวดเหมือนกัน  ช่วยๆกัน   ::004::
หัวข้ออธิษฐานของที่หน่วยงาน พี่ เรื่องปักษ์ใต้ เป็นวาระแห่งชาติ คือภาวนาให้ทุกวัน วันหนึ่งหลายรอบ :wink:
Buddy

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 9:28 pm

Prod Pran เขียน:

สวดต่อไปนะ  พี่ก็สวดเหมือนกัน  ช่วยๆกัน   ::004::
หัวข้ออธิษฐานของที่หน่วยงาน พี่ เรื่องปักษ์ใต้ เป็นวาระแห่งชาติ คือภาวนาให้ทุกวัน วันหนึ่งหลายรอบ :wink:
ดีค่ะพี่  ช่วยๆกัน  ::004::
Buddy

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 3:34 am

บรรยากาศฉลองวัดที่เบตงเมื่อเดือนก่อนนะคะ  จากสาส์นพระสังฆราชก็คงเห็นภาพนะคะ  ::001::

ช่วยกันสวดภาวนากันต่อไปนะคะ  ::001::

----------------------------------------------------------------

สวัสดีพี่น้องพระสงฆ์ นักบวช และ ฆราวาสที่รัก

เมื่อวันที่ 24 มิถุนายน 2007 พ่อได้เดินทางไปร่วมฉลองวัดนักบุญเปโตรที่เบตง คืนวันก่อนได้นอนค้างที่โรงเรียนแสงทองวิทยา หาดใหญ่ รุ่งขึ้นจึงเดินทางต่อไปเบตง โดยผ่าน ทางมาเลเซีย ใช้เวลาเดินทางประมาณสามชั่วโมง ทิวทัศน์สองฟากถนนสวยงาม เจริญตา การเดิน ทางเป็นไปด้วยความเรียบร้อย ปลอดภัยทุกประการ สัตบุรุษที่มาร่วมฉลองวัดไม่มากนัก ประมาณ 150 คน แต่ก็เต็มวัด กว่าครึ่งเป็นชนเผ่า ที่อพยพมาทำมาหากินที่เบตง พวกเขาแต่งกายด้วยเสื้อผ้าสีต่างๆ ทำให้วัดดูมีสีสันงามตา เด็กส่วน ใหญ่อยู่บ้านเด็กกำพร้า ที่ครอบครัวของคุณเปี๊ยกและเมทินีดูแลอยู่ สถานการณ์ที่ไม่ปกติทำให้พวกเขารวมตัว ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน มีความอบอุ่น พิธีมิสซา เรียบง่าย ชวนศรัทธา ซิสเตอร์คณะผู้รับใช้และครูจากโรงเรียนถนอมศรีศึกษา พร้อมกับคุณพ่อเจ้าวัดและบรรดาสัตบุรุษได้จัดเตรียมสถานที่ พิธีกรรม อย่างดี บรรดาเด็กชนเผ่าร้องเพลงได้อย่างไพเราะ ในโอกาสนี้ได้มีพิธีโปรดศีลกำลังแก่เด็กนักเรียน 5 คน นอกจากคุณพ่อ มัชชีโอนี ที่ไปเทศน์ตรีวารเตรียมจิตใจแล้ว ไม่มีพระสงฆ์อื่นไปร่วมเลย ส่วนนักบวช นอกจากซิสเตอร์คณะผู้รับใช้ที่ประจำอยู่ที่เบตงแล้ว มีซิสเตอร์ธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์รูปเดียวที่ไปร่วมฉลอง สัตบุรุษที่เดินทางจากหาดใหญ่ประมาณสี่ห้าคนที่เดินทางโดยรถตู้ เล่าให้ฟังว่าได้พบต้นไม้ที่มีคนตัดลงมาขวางทางแถว กรงปีนัง พบตะปูตามถนน คนถือปืน ฯลฯ ทำให้ต้องเปลี่ยนเส้นทางโดยอ้อมไปทางอื่น ชาววัดเบตงดีใจมากที่พระสังฆราชไปร่วมฉลองกับพวกเขา พวกเขารู้สึกอบอุ่นใจแม้จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ ก็ตาม พ่อเดินทางกลับบ้านด้วยความปลอดภัย แต่ก็อดคิดถึงพี่น้องของเราที่อยู่ทางใต้ที่ต้องตกอยู่ในภาวะกดดัน วิตกกังวล และมีความกลัวเหมือนคนอื่นๆ ที่ได้ยิน ได้ฟังเหตุร้ายรายวันไม่ได้ นอกจากคำภาวนาที่เราวอนขอต่อพระเจ้าด้วยใจกว้างเพื่อพวกเขาแล้ว การติดต่อสื่อ สารกับบุคคลในพื้นที่ก็สามารถเป็นพลังใจแก่พวกเขาได้เหมือนกัน ขณะนั่งรถกลับจากเบตง พระวาจาของพระเจ้าประโยคหนึ่งดังขึ้นมาในสมองว่า
Buddy

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 3:44 am

วันที่ 25 สค นี้  มีฉลองวัดนักบุญมอนิกา ที่สุไหงโกลกนะคะ และก็วันที่ 29 กย ฉลองวัดนักบุญแอนดรูว์ที่ยะลา  ช่วยกันสวดภาวนาให้คุณพ่อโรเซนส์และสัตบุรุษที่นั่นด้วยนะคะ  ให้มีการฉลองวัดอย่างดีค่ะ  ::001::
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 5:53 am

Buddy เขียน: วันที่ 25 สค นี้  มีฉลองวัดนักบุญมอนิกา ที่สุไหงโกลกนะคะ และก็วันที่ 29 กย ฉลองวัดนักบุญแอนดรูว์ที่ยะลา  ช่วยกันสวดภาวนาให้คุณพ่อโรเซนส์และสัตบุรุษที่นั่นด้วยนะคะ  ให้มีการฉลองวัดอย่างดีค่ะ   ::001::
ครับผม : emo036 : อ่านสารของพระคุณเจ้าประธาน แล้วเหงาๆ ชอบกล : emo027 :

เอ่อ พี่บัดดี้ ชาวเผ่าที่พ่อว่า น่ะ มาจากไหน เป็นชาวเผ่าภาคเหนือ หรือเปล่า เพราะทางใต้ น่าจะเป็นพวกของนางลำหับ (เรื่องเงาะป่า ) และชาวเล (ไทยใหม่ ) :wink:
Buddy

อังคาร ส.ค. 21, 2007 9:10 am

Jeab Agape เขียน: ครับผม : emo036 : อ่านสารของพระคุณเจ้าประธาน แล้วเหงาๆ ชอบกล : emo027 :
อืมใช่  แต่เห็นภาพเลยนะ 

Jeab Agape เขียน: เอ่อ พี่บัดดี้ ชาวเผ่าที่พ่อว่า น่ะ มาจากไหน เป็นชาวเผ่าภาคเหนือ หรือเปล่า เพราะทางใต้ น่าจะเป็นพวกของนางลำหับ (เรื่องเงาะป่า ) และชาวเล (ไทยใหม่ ) :wink:
ไม่ทราบเหมือนกันจ้ะ 
Buddy

จันทร์ ต.ค. 01, 2007 8:22 pm

ช่วยกันสวดเพื่อภาคใต้ด้วยนะคะ  และช่วยสวดให้เพื่อนด้วย  (ร.ต.อ.ธรณิศ ศรีสุข)

http://www.matichon.co.th/matichon/mati ... ionid=0101

ไม่คิดเลยจะเป็นคนใกล้ตัว  เกิดไล่ๆกัน  โตมาด้วยกันตั้งแต่เด็ก  เรียนมาด้วยกัน  เหมือนเป็นพี่น้องกัน  เพิ่งถูกยิงตายเมื่อ 30 กันยายน ที่ผ่านมา  ตอนนี้ที่แย่คือ  ครอบครัวเค้า  เพราะคุณแม่เค้าเพิ่งเสียไปด้วยโรคเมร็งเมื่อ  ปีก่อน  ตอนนี้คุณพ่อร้องไม่หยุดเลย
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 3:31 am

ขอพระเป้นเจ้าทรงปลอบประโลมเยียวยาผู้ที่ถูกทิ้งไว้เบื้องหลังด้วยเทอญ  :cry:
Prod Pran

อังคาร ต.ค. 02, 2007 8:23 am

ขอแสดงความเสียใจ กับ ครอบครัว และญาติมิตร ของผู้กอง/ผู้หมวด ด้วย :cry:

บ้านเกิดอยู่ขอนแก่นใช่ไหมคะ เมื่อวานฟังข่าวอยู่ :smiley:

ขอพระเจ้าทรงปลอบระโลมคุณพ่อเป็นพิเศษ เทอญ
Buddy

อังคาร ต.ค. 02, 2007 10:37 am

ขอแสดงความเสียใจ กับ ครอบครัว และญาติมิตร ของผู้กอง/ผู้หมวด ด้วย :cry:

บ้านเกิดอยู่ขอนแก่นใช่ไหมคะ เมื่อวานฟังข่าวอยู่ :smiley:

ขอพระเจ้าทรงปลอบระโลมคุณพ่อเป็นพิเศษ เทอญ
ตอนนี้เลื่อนยศเป็นนายพันแล้วค่ะ  แต่ไม่มีใครสนใจ  ไม่มีใครอยากได้  อยากได้เค้ากลับคืนมามากกว่า 
ทั้งพ่อกับแม่เค้า  ก็อุดมการณ์เหมือนกัน  เป็นอาจารย์รุ่นแรกๆที่มาสร้างมหาวิทยาลัยขอนแก่น  แม่เป็นอดีตคณบดีทันตแพทย์  พ่อคณบดีคณะเทคโนโลยี  ที่บ้านพร้อมทุกอย่าง  สอบได้ที่ 1 ของรุ่น  ไปที่ไหนก็ได้  แต่ไม่ไป  เลือกที่จะไปรับใช้ชาติแบบนี้ 

ใครบอกให้กลับก็ไม่กลับ  บอกว่า  ถ้าเค้าไม่ทำแล้วใครจะทำ  และจะปล่อยเพื่อน ปล่อยน้อง ไปลำบากแบบนั้นได้ไง  และพวกโจรก็หวังเอาชีวิตหัวหน้าก่อนเลย

เพิ่งฉลองวันเกิดวันที่ 28 กย  ตาย 29 กย 

ไม่รู้จะอีกกี่ศพที่ต้องเป็นแบบนี้  สงสารภรรยาเค้าด้วย  เพิ่งเจอกันก่อนตายเอง 

เสียใจที่เพื่อนตาย  แต่ลึกๆก็ภูมิใจที่เพื่อนเป็นคนดี  เสียสละ  ทำเพื่อผู้อื่น 

คนที่ไปงาน เห็นพ่อเค้าแล้วบอก  ตาแดงก่ำตัดกับเสิ้อขาวอย่างเห็นได้ชัด  ส่วนภรรยาก็เดินลอยๆ  น้องชายก็เศร้า 

ฆ่า 1 คน  ไม่ใช่แค่ 1 คน  แต่ทำลายจิตใจคนอีกไม่รู้เท่าไหร่ 
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 2:07 pm

+Ecclesia+ เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: แล้วไปรษณีย์มันจะกล้าออกไปส่งจม.ให้เหรอคะ  ::010::
เหะๆๆ มรณะสักขีไปรษณีย์ เสียชีวิตในหน้าที่ ::013::

พูดแบบนี้ ทำให้นึกถึงหนังเรื่อง " The Post man" จริงๆ ส่งจดหมายสู่มือประชาชนท่ามกลางห่ากระสุนจากผู้ไล่ล่า

รูปภาพ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 2:20 pm

ตอนนี้เลื่อนยศเป็นนายพันแล้วค่ะ  แต่ไม่มีใครสนใจ  ไม่มีใครอยากได้  อยากได้เค้ากลับคืนมามากกว่า 
ทั้งพ่อกับแม่เค้า  ก็อุดมการณ์เหมือนกัน  เป็นอาจารย์รุ่นแรกๆที่มาสร้างมหาวิทยาลัยขอนแก่น  แม่เป็นอดีตคณบดีทันตแพทย์  พ่อคณบดีคณะเทคโนโลยี  ที่บ้านพร้อมทุกอย่าง  สอบได้ที่ 1 ของรุ่น  ไปที่ไหนก็ได้  แต่ไม่ไป  เลือกที่จะไปรับใช้ชาติแบบนี้ 

ใครบอกให้กลับก็ไม่กลับ  บอกว่า  ถ้าเค้าไม่ทำแล้วใครจะทำ  และจะปล่อยเพื่อน ปล่อยน้อง ไปลำบากแบบนั้นได้ไง  และพวกโจรก็หวังเอาชีวิตหัวหน้าก่อนเลย

เพิ่งฉลองวันเกิดวันที่ 28 กย  ตาย 29 กย 

ไม่รู้จะอีกกี่ศพที่ต้องเป็นแบบนี้  สงสารภรรยาเค้าด้วย  เพิ่งเจอกันก่อนตายเอง 

เสียใจที่เพื่อนตาย  แต่ลึกๆก็ภูมิใจที่เพื่อนเป็นคนดี  เสียสละ  ทำเพื่อผู้อื่น 

คนที่ไปงาน เห็นพ่อเค้าแล้วบอก  ตาแดงก่ำตัดกับเสิ้อขาวอย่างเห็นได้ชัด  ส่วนภรรยาก็เดินลอยๆ  น้องชายก็เศร้า 

ฆ่า 1 คน  ไม่ใช่แค่ 1 คน  แต่ทำลายจิตใจคนอีกไม่รู้เท่าไหร่ 

เสียดายว่า ตามกฎหมายไทย เสื้อเกราะกันกระสุนเป็นยุทธภัณฑ์ควบคุม ไม่งั้นจะได้ใช้เป็นหัวข้อในการหาเงินบริจาคจากตะวันตกเพื่อซื้อเสื้อเกราะกันกระสุน เพื่อมอบให้แด่เจ้าหน้าที่ทหารและตำรวจในพื้นที่ หากผมเองมีเงินทองมากมายเหมือนคนอื่นเขานะ(ตัวเองอย่าว่าแต่เสื้อเกราะเลย หาเงินเติมน้ำมันรถตัวเองยังคิดหนักเลย อยากร้องไห้) จะซื้อเสื้อเกราะแจกทหารและตำรวจเลยด้วยซ้ำ ที่เมืองนอกมีขายเกลื่อน

เว็บขายเสื้อเกราะ http://www.interamer.net/index.asp?PageAction=VIEWCATS&Category=206

ทำบุญกับคนเป็น ในสิ่งที่เขาต้องการจริงๆและช่วยชีวิตเขาได้เห็นๆ ดีกว่าทำบุญกับตาย แล้วไม่เกิดประโยชน์ใดๆเลยกับคนเป็นที่รอความช่วยเหลืออยู่

Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 02, 2007 3:36 pm

อ่านแล้ว.......คิดถึงปัตตานีจังเลยอะ ไม่ได้กลับนานแล้ว

ซายอ กาซิฮฺ ฟารอนี.อัสลามูอัยกุม วาเราะห์มาตุลเราะห์ฮิ วาบารอการตุอฺ
Jeab Agape
~@

อังคาร ต.ค. 02, 2007 7:31 pm

ขอองค์พระผู้เป็นเจ้า โปรดเมตตาเทอญ :afro:
Buddy

อังคาร ต.ค. 02, 2007 8:28 pm

Pry-Kaew เขียน:

เสียดายว่า ตามกฎหมายไทย เสื้อเกราะกันกระสุนเป็นยุทธภัณฑ์ควบคุม ไม่งั้นจะได้ใช้เป็นหัวข้อในการหาเงินบริจาคจากตะวันตกเพื่อซื้อเสื้อเกราะกันกระสุน เพื่อมอบให้แด่เจ้าหน้าที่ทหารและตำรวจในพื้นที่ หากผมเองมีเงินทองมากมายเหมือนคนอื่นเขานะ(ตัวเองอย่าว่าแต่เสื้อเกราะเลย หาเงินเติมน้ำมันรถตัวเองยังคิดหนักเลย อยากร้องไห้) จะซื้อเสื้อเกราะแจกทหารและตำรวจเลยด้วยซ้ำ ที่เมืองนอกมีขายเกลื่อน

เว็บขายเสื้อเกราะ http://www.interamer.net/index.asp?PageAction=VIEWCATS&Category=206

ทำบุญกับคนเป็น ในสิ่งที่เขาต้องการจริงๆและช่วยชีวิตเขาได้เห็นๆ ดีกว่าทำบุญกับตาย แล้วไม่เกิดประโยชน์ใดๆเลยกับคนเป็นที่รอความช่วยเหลืออยู่

เค้าไปตกอยู่ในวงล้อมค่ะ ยิงสู้กัน ลูกน้องตามไปไม่ทัน  และพ่อเค้าก็ว่าเหมือนกันว่า  ไม่รู้ออกไปยังไง  ไม่มีอะไรใส่ไปเลยเหรอ 

ซื่งก็แปลก  ที่ตอนที่เค้ามีชีวิตอยู่  เค้าชอบดูหนังที่มีฉากแบบนี้  และก็ถามว่า  นี่ถ้าเค้าต้องไปติดอยู่แบบนั้นเนี่ย  จะทำยังไง  เพื่อนก็จะบอก  ไม่หรอก  จะเป็นไปได้ยังไง  แต่ก็เป็นไปแล้ว  เป็นฉากสุดท้ายของเค้าจริงๆ  :cry:

แต่เค้าก็ตายอย่างวีรบุรุษนะ  ไม่ได้ตายอย่างไร้ค่า  คือถ้าเค้าไม่ตาย  งานนี้ลูกน้องก็จะตายอีกเยอะเหมือนกัน  และเค้าก็ได้รับใช้ชาติอย่างสมศักดิ์ศรี  ใช้ชีวิตได้คุ้มค่าที่สุด

นึกถึงคนอื่นที่ตายด้วยนะ  นี่ขนาดว่า  บ้านมีฐานะ  ไม่ได้มีปัญหาเรื่องว่า  ถ้าไม่มีเค้าแล้ว  ใครจะเป็นเสาหลักให้ครอบครัว  ยังเศร้ากันขนาดนี้  ถ้าเกิดต้องมีปัญหาอื่นอีกนี่  นึกไม่ออกเลยว่า  จะขนาดไหน  ชีวิตคนมีค่ามาก  เพราะเค้าต้องสัมผัสกับหลายชีวิต  :cry:
Jeab Agape
~@

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 6:23 am

เมื่อว่า สมเด็จพระนางเจ้าฯเสด็จพระราชทานเพลิงศพ ร.ต.อ.ธรณิศ ศรีสุข ที่ขอนแก่น :cry: และทรงมีพระราชเสาวณีย์กับบิดา และภรรยา
ของ ร.ต.อ.ธรณิศ พระองค์ท่าน มาแสดงความเคารพ คุณ พ่อ- แม่ ที่ดีของ ร.ต.อ.ธรณิศ ซึ่งเป็นพ่อแม่ ที่ดี จึงมีลูกดี ฯลฯ

ซาบซึ้งกับพระราชเสาวณีย์ มากๆ น้ำตาไหล :police:
Buddy

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 8:15 am

Jeab Agape เขียน: เมื่อว่า สมเด็จพระนางเจ้าฯเสด็จพระราชทานเพลิงศพ ร.ต.อ.ธรณิศ ศรีสุข ที่ขอนแก่น :cry: และทรงมีพระราชเสาวณีย์กับบิดา และภรรยา
ของ ร.ต.อ.ธรณิศ พระองค์ท่าน มาแสดงความเคารพ คุณ พ่อ- แม่ ที่ดีของ ร.ต.อ.ธรณิศ ซึ่งเป็นพ่อแม่ ที่ดี จึงมีลูกดี ฯลฯ

ซาบซึ้งกับพระราชเสาวณีย์ มากๆ น้ำตาไหล :police:
เสียดายพี่ไม่ได้ฟังพระราชเสาวนีย์  ได้แต่อ่านข่าว  แม่แคนเสียไปเมื่อ 4 ปีที่แล้ว  ภรรยานั้นเป็นภรรยาใหม่น่ะจ้ะ (แคนไม่ได้ว่าอะไรนะ  เข้าใจพ่อ) ตอนที่แม่แคนเสีย  แคนก็ปลอบพ่อนั่นแหละว่า  ลูกผู้ชายไม่ร้องไห้แบบนี้  มาคราวนี้  ถ้าใครไปงานก็คงจะเห็นว่า  พ่อแคนตาแดงก่ำตลอด  เจอใครรู้จักก็ร้องไห้ใส่ตลอด  แม่แคนบู๊ๆ  ลุยๆ เหมือนแคนนั่นแหละ  แต่พ่อแคนไม่ใช่
http://www.manager.co.th/Local/ViewNews ... 0000118741

ทุกคนคิดถึงผู้กองแคนกันหมด  แคนเพื่อนเยอะมาก  เป็นคนดี  มีน้ำใจ  ตอนเด็กๆ ซน  แบบ ต่อยตีเลยนะ  แต่ไม่เคยไปหาเรื่องใครก่อน  ส่วนใหญ่จะปกป้องเพื่อนมากกว่า ...  ที่บ้านพี่  พ่อกับแม่ก็ยังคุยถึงแคนอยู่  พ่อพี่จะจำเรื่องตลก  บ้าๆบอๆ ของแคนสมัยเรียนได้

ยังจำความมีน้ำใจ  ความเป็นสุภาพบุรุษได้  เป็นคนที่กวนตีนเพื่อน  แต่ไม่เคยรังแกผู้หญิง  เป็นคนที่ไม่โกรธที่เพื่อนเห็นตัวเองเป็นตัวตลก (จำได้มีครั้งนึง  แคนจะเป็นที่น่ารังเกียจมาก  เพราะเป็นภูมิแพ้เกสรดอกไม้  แต่เพื่อนล้อว่า  เป็นเอดส์ ผื่นขึ้นทั้งตัว  เพื่อนหัวเราะทั้งห้องเลย  แต่เค้าก็ไม่ว่าอะไร  กลับมีความสุขที่ทำให้คนได้หัวเราะ  :smiley:)  เจอแคนครั้งสุดท้ายนานมากแล้ว  ก่อนแม่เคนเสีย แคนเป็นตำรวจแล้ว เจอตอนไปทำฟันกับแม่แคน  และแคนมาหาแม่  จำได้ว่า  ตอนนั้นแคนเอาน้ำมาให้กิน  และก็คุยกันนิดหน่อย จากนั้นก็รู้ข่าวผ่านทางพ่อแม่แคน  ผ่านทางเพื่อนแฟน  และก็มารู้อีกทีตอนนี้แหละ  :cry:

แต่ก็นับว่า  แคนใช้ชีวิตคุ้มค่า  ทำเพื่อผู้อื่นเต็มที่  ชีวิตเค้าสมบูรณ์แล้วล่ะ  ตอนนี้ก็คงอยู่กับแม่บนสวรรค์แล้ว  :angel:

ภูมิใจที่ได้เป็นเพื่อน  ภูมิใจที่ได้รู้จัก  (เกือบได้เกิดพร้อมกัน  แต่แคนคลอดก่อนกำหนดนิดหน่อย)  การจากไปครั้งนี้  เป็นแรงบันดาลใจมากๆ  ให้เราทำเพื่อผู้อื่น  เสียสละเท่าที่ทำได้  แคนอายุเท่าเรา  แต่ทำเพื่อคนอื่นมากกว่าเรา  จริงๆนะ  ทุกวันนี้เวลาที่เผลอทำอะไรไร้สาระจะนึกถึงแคนว่า  เออ  เค้าไม่ได้อยู่สบายนะ  ลำบากนะ  ทำเพื่อคนอื่นนะ  แล้วเราทำอะไรบ้าง  :undecided:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 15, 2007 5:01 pm

Jeab Agape เขียน: เมื่อว่า สมเด็จพระนางเจ้าฯเสด็จพระราชทานเพลิงศพ ร.ต.อ.ธรณิศ ศรีสุข ที่ขอนแก่น :cry: และทรงมีพระราชเสาวณีย์กับบิดา และภรรยา

ซาบซึ้งกับพระดำรัสของสมเด็จฯเช่นกันครับ มีแม่ของแผ่นดินเห็นใจเจ้าหน้าที่ผู้ปกป้องสันติสุขของประชาชนแบบนี้ ข้าพเจ้ายินดีและเต็มใจที่จะทำงานแทน

ตอบกลับโพส