ผมกำลังหาทางกลับทุ่งหญ้าครับ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Servant

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 3:40 pm

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณเวบบอร์ดนี้ก่อนนะครับ
ที่เป็นสถานที่ให้ผมเข้ามาอ่านและศึกษาในนี้ได้

ตอนนี้ผมรู้สึกอย่างที่ผมตั้งหัวข้อกระทู้ไว้จริงๆนะครับ
ถ้าจะพูดกันจริงๆแล้ว ผมเคยเรียนคำสอนครั้งแรกเมื่อ 12 ปีที่แล้ว
ในครั้งนั้น ผมเรียนคำสอน ทำกิจกรรมกับกลุ่มเยาวชนของวัดที่ใกล้บ้านผม
รวมถึงเป็นกรรมการค่ายคำสอนของวัดนั้นด้วย
ผมอยู่ในกลุ่มนั้น จนถึงขนาดที่เด็กบางคนนึกว่าผมเป็นคริสตังนอน
6 ปีเต็มที่ผมเรียนคำสอน และทำงานเพื่อพระเกียรติมงคลของพระเจ้า
ไม่ว่าจะการเป็นนักขับร้อง หรือการเป็นผู้อ่านบทอ่านในวันอาทิตย์ วันฉลองสำคัญ
แม้กระทั่งเด็กช่วยจารีตผมก็เป็นมาแล้ว
เคยมีคนถามผมว่าทำไมคุณพ่อเจ้าวัดถึงไม่โปรดศีลล้างบาปให้ผม
ผมเองก็ตอบไม่ได้ ผมได้แต่บอกคนที่ถามไป
ว่าทุกอย่างแล้วแต่พระ ถ้าพระจะโปรดรับผมเมื่อไหร่ก็เป็นเมื่อนั้น
แต่ในตอนนั้นความคิดของผม การรับศีลล้าง การรับศีลมหาสนิทเป็นสัญญลักษณ์อย่างหนึ่ง
ถ้าถามผม ผมมั่นใจว่าพระไม่รังเกียจผม ผมมั่นใจว่าแม่พระองค์อุปถัมภ์ไม่มีทางทอดทิ้งผม
แต่แล้ววันนึง มันก็เกิดเหตุการณ์เปลี่ยนแปลงบางประการ
ที่ทำให้ผมต้องห่างออกมา จากทีแรกไม่ได้คิดว่าจะห่างออกมานานขนาดนี้นะครับ
แต่มันก็มีเหตุให้ผมห่างพระออกมาเป็นเวลาถึง 6 ปีแล้ว
จนผมทำใจว่าชาตินี้คงไม่มีโอกาสแล้ว
จนกระทั่งวันนึงผมได้ยินเพลงลาตินเพลงนึง

Adoro te devote ของ น.โธมัส อาควืนัส

ที่ผมเอามาตั้งชื่อนั้นเอง ครั้งแรกที่ได้ยินถึงแปลไม่ออกนะครับ
น้ำตาผมมันไหลลงมาเอง ผมพยายามหาคำแปลภาษาไทยนะครับ
แต่หาไม่ได้ มีแต่คำแปลภาษาอังกฤษ
ยิ่งฟัง ผมยิ่งคิดว่าทุกวันนี้สำหรับผมมันไม่ใช่
ผมอยากกลับไปครับ และพมจะต้องกลับไปให้ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Little Servant เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 4:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 4:56 pm

ยินดีต้อนรับกลับ ทุ่งหญ้าอันเขียวขจี ( อ่านสดุดี 23 เองคร้าบ )

เรื่องของคุณเข้าทำนองบุตรน้อยหลงหายของโปรเตสแตนต์ หรือบุตรล้างผลาญของคริสตัง

พระเยซูคริสต์มีแกะ 100 ตัว 99 ตัวกลับเข้าคอกแล้ว พระองค์ยังไม่ดีพระทัย เพราะห่วงลูกแกะอีก 1 ตัวที่หลงหาย อยู่
และเมื่อแกะตัวนั้นที่หายไป กลับมา (พระองค์หาเจอ ) ทรงแบกกลับบ้านด้วยความยินดี ยินดีทั้งสวรรค์ และโลกมนุษย์
เมื่อคน คนหนึ่งกลับใจใหม่ มาหาพระองค์

แนะนำอ่านกระทู้ "กลับไปหาพ่อกันเถอะ" ที่บอร์ดศาลาธรรม ที่พี่โปรดปราน เขียน

ปล. เห็นชื่อพี่ครั้งแรก เจี๊ยบคิดถึง ลูก อโวคาโด้ ครับ (ชอบกิน )
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 11:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 5:05 pm

กลายเป็นเห็นชื่อพี่แล้วหิวไปซะงั้น
คือในกรณีของพี่ห่างไปเพราะสถานภาพมันจำเป็นน่ะครับ
ทำเพื่อตอบแทนพระคุณพ่อแม่
แล้วมันก็เกิดเรื่องมากมายตามมา
จนพี่ถอดใจที่จะกลับไปหาพระ
จนพี่ได้ฟังเพลงที่บอกนี่แหละครับ
เรื่องบางเรื่องมันเกินความเข้าใจของเรา
แต่ถ้าเรามอบถวายทั้งสิ้นตัวเราแล้ว
พระจะจัดการให้เราเองนี่ครับ
พี่เลยตัดสินใจจะกลับมาสู่ทุ่งหญ้า
แบกะดิน

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 7:04 pm

การกลับในไม่มีทางที่จะสายไป..

พี่อยู่วัดไหนอ่ะ ?

"เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่า ภ้าเขาหาแกะตัวนั้นพบแล้ว เข้าจะรู้สึกยินดีที่พบมันมากกว่ายินดีในแกะ 99 ตัวที่มิได้พลัดหลงไป"
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 8:01 pm

Adoro te devote latens Deitas quae sub his figuris

ถ้าแปลไม่ผิดนะครับ ::010::

ขอสรรเสริญ พระองค์ ผู้สละ เทวภาพ สู่ รูปกาย(มนุษย์)

ขอพระเจ้าทรงหนุนนำพี่ครับ ::020::

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 8:46 pm

แบกะดิน เขียน: การกลับในไม่มีทางที่จะสายไป..

พี่อยู่วัดไหนอ่ะ ?

"เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่า ภ้าเขาหาแกะตัวนั้นพบแล้ว เข้าจะรู้สึกยินดีที่พบมันมากกว่ายินดีในแกะ 99 ตัวที่มิได้พลัดหลงไป"
ตอนนี้พี่ยังไม่ได้เข้าวัดครับ
ไม่สะดวกด้วยเหตุผลบางประการ

เอาเพลงมาฝากครับ
http://www.uploadtoday.com/download.php?24806795c4d1c05aa89c9ec0cd49e516

อันนี้เนื้อภาษาลาตินนะครับ

ADORO TE DEVOTE

Adoro te devote, latens Deitas,
Quæ sub his figuris vere latitas;
Tibi se cor meum totum subjicit,
Quia te contemplans totum deficit.

Visus, tactus, gustus in te fallitur,
Sed auditu solo tuto creditur.
Credo quidquid dixit Dei Filius;
Nil hoc verbo veritátis verius.

In cruce latebat sola Deitas,
At hic latet simul et Humanitas,
Ambo tamen credens atque confitens,
Peto quod petivit latro pœnitens.

Plagas, sicut Thomas, non intueor:
Deum tamen meum te confiteor.
Fac me tibi semper magis credere,
In te spem habere, te diligere.

O memoriale mortis Domini!
Panis vivus, vitam præstans homini!
Præsta meæ menti de te vívere,
Et te illi semper dulce sapere.

Pie Pelicane, Jesu Domine,
Me immundum munda tuo sanguine:
Cujus una stilla salvum facere
Totum mundum quit ab omni scelere.

Jesu, quem velatum nunc aspicio,
Oro, fiat illud quod tam sitio:
Ut te revelata cernens facie,
Visu sim beátus tuæ gloriæ. Amen

ส่วนนี่แปลเป็นภาษาอังกฤษ

GODHEAD HERE IN HIDING

Godhead here in hiding, whom I do adore,
Masked by these bare shadows, shape and nothing more,
See, Lord, at Thy service low lies here a heart
Lost, all lost in wonder at the God thou art.

Seeing, touching, tasting are in thee deceived:
How says trusty hearing? that shall be believed;
What God's Son has told me, take for truth I do;
Truth Himself speaks truly or there's nothing true.

On the cross Thy godhead made no sign to men,
Here Thy very manhood steals from human ken:
Both are my confession, both are my belief,
And I pray the prayer of the dying thief.

I am not like Thomas, wounds I cannot see,
But can plainly call thee Lord and God as he;
Let me to a deeper faith daily nearer move,
Daily make me harder hope and dearer love.

O thou our reminder of Christ crucified,
Living Bread, the life of us for whom he died,
Lend this life to me then: feed and feast my mind,
There be thou the sweetness man was meant to find.

Bring the tender tale true of the Pelican;
Bathe me, Jesu Lord, in what Thy bosom ran
Blood whereof a single drop has power to win
All the world forgiveness of its world of sin.

Jesu, whom I look at shrouded here below,
I beseech thee send me what I thirst for so,
Some day to gaze on thee face to face in light
And be blest for ever with Thy glory's sight. Amen

ใครแปลเก่งช่วยหน่อยนะครับ
อ่านภาษาอังกฤษแล้วแปลเองมันทะแม่งๆ
แบกะดิน

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 9:32 pm

พระเจ้าอวยพรค่ะ*

เพลงเพราะดีค่ะ

อยากให้มีมิซซาภาษาลาตินจัง  :angel:
Batholomew
~@

อาทิตย์ เม.ย. 15, 2007 10:39 pm

สวดขอความสว่างจากพระองค์ครับ ขอพระองค์นำทางครับ
Prod Pran
Defender of lawS

จันทร์ เม.ย. 16, 2007 12:00 am

น้องลองอ่านบทความที่พี่ลิงก์มาให้ เผื่อว่าจะได้คำตอบ จากพระเจ้า : xemo026 :

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5695.0
Stephen

จันทร์ เม.ย. 16, 2007 12:28 pm

"เราบอกความจริงแก่ท่านว่า ถ้าผู้ใดไม่ได้บังเกิดจากน้ำและพระวิญญาณของพระเจ้า ผู้นั้นจะเข้าในอาณาจักรของพระเจ้าไม่ได้ มนุษย์ซึ่งบังเกิดจากเนื้อหนังก็เป็นเพียงเนื้อหนัง และมนุษย์ซึ่งบังเกิดจากพระวิญญาณของพระเจ้า ก็คือจิตวิญญาญที่สะอาดแล้ว อย่าประหลาดใจที่เราบอกท่านว่า ท่านต้องบังเกิดใหม่ ลมใคร่จะพัดไปที่ไหนก็พัดไปที่นั้น และท่านได้ยินเสียงลมนั้น แต่ท่านไม่รู้ว่าลมมาจากไหนและกำลังจะไปที่ไหน คนที่บังเกิดจากพระวิญญาณก็เป็นอย่างนั้นทุกคน"
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 17, 2007 3:36 am

ยินดีต้อนรับค่ะ  ::017::
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร เม.ย. 17, 2007 12:40 pm

::001:: @ พระองค์ไม่เคยสิ้นหวัง...กับเรา @

** เมื่อเขาได้ยินพระวาจานี้ ก็เศร้าใจ เดินคอตกไป **  ( มก 10:22 )

คนจำนวนมาก รู้สึกเหมือนเศรษฐีหนุ่มคนนี้ ( มก 10 และ ลก 18,  มธ 19 )  เขามาด้วยความตั้งใจดีเต็มที่ เขาบอกพระเยซูว่าเขาต้องการใช้ชีวิตอย่างมีคุณค่ากว่าที่เป็นอยู่ แต่แล้วเมื่อพระองค์ขอให้เขาสละทุกอย่างเพื่อติดตามพระองค์ เขากลับพลันเหม่อลอยซึมเซาไป เขาจริงใจกับตัวเองจนรู้ว่าเขาไม่สามารถทำอย่างนั้นได้ และด้วยความเศร้าใจ เขาเดินคอตกจากไปอย่างเงื่องหงอย ต่างจากความกระตือรือร้นในตอนแรก

บาป ความบกพร่องอ่อนแอที่ไม่อาจที่ไม่อาจเอาชนะได้ของคนที่รู้จักตัวตนของตน ทำให้หดหู่ใจ สภาพลุกแล้วล้ม ลุกแล้วล้ม ครั้งแล้วครั้งเล่าค่อยๆ แปรความหดหู่กลายเป็นท้อแท้ และจากความท้อแท้กลายเป็นความสิ้นหวัง ที่สุด เขาก็เป็นอีกคนหนึ่งในกลุ่มผู้คนส่วนมากในโลกที่ดำเนินชีวิตด้วยความสิ้นหวังอย่างเงียบๆ

เขาเป็นเหมือนแกะหลงที่ชุมพาบาลเรียกหาตามพบ และอุ้มใส่บ่าคืนสู่หญ้าน้ำสมบูรณ์ชอุ่ม แต่เหตุใดไม่ทราบ จิตใจของเข้าเฝ้าโหยหาการท่องเสรีไปตามโตรกผาแห้งแล้งสูงชันมีอันตราย แกะหลงตัวนี้จึงหลงแล้วหลงอีก ทุกค่ำคืนพบตัวเองนอนรันทดลำพังในถ้ำอันมืดชื้น

เขาเป็นเหมือนลูกล้างผลาญที่คืนเรือนมาหาพ่อ รู้ซึ้งในความรักเมตตาปราศจากขอบเขตของท่าน เขาได้ทุกอย่างกลับคืนมา ไม่ว่าทรัพย์สินเงินทอง ศักดิ์ฐานะ แต่มโนภาพเขาไพล่คำนึงบ่อยๆถึงชีวิตด้านมืด แล้วก็จริงๆ......... ภายใต้สายตาจับจ้องมองอย่างสาสะใจของพี่คนโต..... เขาหนีกลับไปอีก หัวใจเสเพลไม่รักดีบงการให้เขาเลือกกลับไปเกลือกกลั้วอาจมโสโครกของโลกในเล้าหมู
เขาเหมือนผู้หญิงคนนั้นที่ถูกปีศาจสิงถึงเจ็ดตน พระเยซูเจ้าไล่พวกมันออกหมดแล้ว แต่ไม่ช้าไม่นานเป็นเขาเองที่เปิดประตูรับ ยอมให้พวกมันชวนพรรคพวกทั้งแก๊งกลับมาครอบงำจิตสำนึกและกุมอิสรภาพของเขา

เขาเหมือนลูกที่ชอบโกหก รับปากมั่นเหมาะว่าจะออกไปทำงานให้พระองค์ในท้องทุ่ง แต่กลับไม่ไป

เขาดำเนินชีวิตด้วยความประหวั่นพรั่นพรึงเหมือนต้นมะเดื่อที่ถูกสาป พระองค์ได้พิจารณาไต่สวน และเตือนเขาแล้วว่าหากคราวหน้า พระองค์กลับมา และไม่เห็นเขาเปลี่ยนแปลงเกิดผล เขาก็จะถูกโค่นทำลาย

ยังมีความหวังใดอีกหรือสำหรับคนอย่างนี้?

มีแน่นอน พระเจ้าไม่เคยสิ้นหวังกับเรา พระองค์ไม่เคยสั่นศีรษะ หันหลัง เดินจากใคร

เหมือนการให้อภัยอย่างไม่มีสิ้นสุด เจ็ดคูณเจ็ดสิบครั้ง พระเป็นเจ้าจะยังออกตามแกะหลงและประคับประครองเขาต่อไปจนกระทั่งเสียงคำรามขมขื่นเดียวดายในหัวใจของเขาจะจางหาย พระองค์จะรอคอยลูกล้างผลาญอย่างอดทนมุ่งมั่น และจะยอมรับการท้าพิสูจน์ความรักอันปราศจากเงื่อนไขของพระองค์ ด้วยการสวมกอดอย่างไม่มีคำถาม พระองค์จะตวาดไม่หยุดเสียงขับไล่ปีศาจทุกตนที่ยึดลูกของพระองค์เป็นทาส พระองค์จะเชิญชวนเขาด้วยความไว้วางใจเช่นเคยทุกครั้งให้เขาร่วมงานหว่านไถเก็บเกี่ยวในทุ่งกับพระองค์ และพระองค์จะเฝ้าเพียรเปลี่ยนภาพพจน์ข่มขู่หวาดกลัวของพระองค์ที่เขาฝังใจให้เป็นภาพบิดาที่รักเขาได้มากกว่าที่เขาสามารถรักตัวเอง

พระองค์ไม่เคยสิ้นหวังกับเรา เราอย่าสิ้นหวังกับตัวเอง
พระเยซูบอกเรา ** อาณาจักรสวรรค์เป็นของผู้เป็นอย่างเด็กเล็กๆ **
เด็กเล็กๆ คือ ผู้ที่ไม่มีอะไรจะให้ ไม่มีอะไรจะอวดแสดง ไม่มีคุณงามความดีที่จะอ้างเพื่อจะได้เข้าอาณาจักรสวรรค์
มีก็แต่ความรักของพระเท่านั้นที่เป็นที่พึ่งพิงไว้ใจ เป็นความหวัง

อยู่เงียบๆ กับพระองค์ ฟังให้ถนัดสดับให้ซึ้งถึงเสียงแห่งความรักความอาทรของพระองค์
ไว้วางใจและเชื่อมั่นในความรักนี้
มอบตัวอยู่ในความรักของพระองค์อย่างสิ้นเชิง เหมือนเด็กเล็กๆ ในอ้อมแขนมารดา
ให้ความรักของพระองค์อาบซ่านซึมลึก จากสมองสู่หัวใจ สู่ทุกซอกมุมแห่งการดำรงอยู่ของเรา

พระองค์บอก ** สละทุกอย่าง แล้วติดตามเรามา **
ทุ ก อ ย่ า ง    แม้แต่ความสิ้นหวังและเกลียดชังตัวเอง
ตามพระองค์ ยอมพระองค์ ยอมให้พระองค์ทำกับเราอย่างที่พระองค์ต้องการ
อะไรจะเกิดขึ้น อะไรจะเป็นไป

@ ม า ดู เ อ ง ซิ @  ( ยน 1:39 )

::004:: จากอิสระนิตยสารคาทอลิกรายปักษ์ ลำดับที่ 4 ปักษ์แรก สิงหาคา 2546      โดยพ่อซีมอน C.Ss.R.

: emo038 : ยินดีต้อนรับกลับบ้านคะ ฝากอ่านเรื่องนี้ด้วย หากระทู้ในบอร์ดไม่เจอเลยก็อปมาให้ใหม่จ๊ะ
Jeab Agape
~@

อังคาร เม.ย. 17, 2007 3:15 pm

อืมม์ พ่อซีมอน ท่านนี้เขียนดีทีเดียว  แต่เราก็ชอบเดินคอตก วนอ่างกันอยู่นั่นแหละ : xemo029 :
~@

อังคาร เม.ย. 17, 2007 3:37 pm

Jeab Agape เขียน:
อืมม์ พ่อซีมอน ท่านนี้เขียนดีทีเดียว  แต่เราก็ชอบเดินคอตก วนอ่างกันอยู่นั่นแหละ : xemo029 :

::011:: แหมๆๆๆ...คิดถึงพ่อแฮรี่อ่ะดิ

อังคาร เม.ย. 17, 2007 4:06 pm

ขอบคุณสำหรับบทความที่คุณเซราฟิมเอามาลงให้นะครับ
ก็จริงอย่างที่คุณพ่อท่านเขียนนะครับ
ผมเสียเวลามานานแล้ว
ได้เวลากลับบ้านเสียที
~@

อังคาร เม.ย. 17, 2007 4:39 pm

::001:: แถมจ้า....

คุณบอกว่า: "มันเป็นไปไม่ได้"
พระเจ้าตรัสว่า: "ทุกอย่างเป็นไปได้"
(ลูกา 18:27)

คุณบอกว่า: "ฉันเหนื่อยเหลือเกิน"
พระเจ้าตรัสว่า: "เราจะให้เจ้าได้หายเหนื่อย"
(มัทธิว 11:28-30)

คุณบอกว่า: "ไม่มีใครรักฉันเลย"
พระเจ้าตรัสว่า: "เรา...รักเจ้า"
(ยอห์น 3:16)

คุณบอกว่า: "ฉันสู้ต่อไปไม่ไหวแล้ว"
พระเจ้าตรัสว่า: "พระคุณของเรานั้นมีเพียงพอ"
(2 โครินธ์ 12:9 & สดุดี 91:15)

คุณบอกว่า: "ฉันไม่รู้จะทำอย่างไรต่อไปดี"
พระเจ้าตรัสว่า: "เราจะนำย่างเท้าของเจ้า"
(สุภาษิต 3:5-6)

คุณบอกว่า: "ฉันจะผ่านมันไปได้อย่างไร"
พระเจ้าตรัสว่า: "เจ้าจะเผชิญทุกสิ่งได้"
(ฟิลิปปี 4:13)

คุณบอกว่า: "ฉันทำไม่ได้"
พระเจ้าตรัสว่า: "เรา..ทำได้"
(2 โครินธ์ 9:8)

คุณบอกว่า: "ไม่คุ้มเลย"
พระเจ้าตรัสว่า: "ผลที่ได้จะดีคุ้มค่าแน่นอน"
(โรม 8:28 )

คุณบอกว่า: "ฉันจะไม่ให้อภัยตัวเองเด็ดขาด"
พระเจ้าตรัสว่า: "เราอภัยให้เจ้าเสมอ"
(1 ยอห์น 1:9 & โรม 8:1)

คุณบอกว่า: "มันเกินกำลังของฉัน"
พระเจ้าตรัสว่า: "เราจะจัดเตรียมสิ่งที่จำเป็นให้แก่เจ้า ไม่ให้ขาดเลย"
(ฟิลิปปี 4:19)

คุณบอกว่า: "ฉัน..กลัว"
พระเจ้าตรัสว่า: "เราไม่ได้มอบจิตที่ขลาดกลัวให้แก่เจ้า"
(2 ทิโมธี 1:7)

คุณบอกว่า: "ฉันท้อแท้ และกังวลใจ "
พระเจ้าตรัสว่า: "จงละความกระวนกระวายใจเอาไว้ที่เรา" (1 เปโตร 5:7)

คุณบอกว่า: "ฉันไม่ฉลาดพอ"
พระเจ้าตรัสว่า: "เราให้สติปัญญาแก่เจ้า"
(1 โครินธ์ 1:30)

คุณบอกว่า: "ฉันรู้สึกอ้างว้างเดียวดาย"
พระเจ้าตรัสว่า: "เราจะไม่ละเจ้า หรือทอดทิ้งเจ้าเลย"
(ฮีบรู 13:5)
แบกะดิน

อังคาร เม.ย. 17, 2007 5:08 pm

แถมได้ดีมากเลยยย  ::014::
Jeab Agape
~@

อังคาร เม.ย. 17, 2007 5:26 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: แถมจ้า....
เจ๊ฟีมแถม เต้น เหรอคร้าบ : emo036 : เต้นสวยนี่ ทำไมต้องเต้นแร้งต้นกาด้วล่ะ :grin:

:+: seraphim :+: เขียน:

::011:: แหมๆๆๆ...คิดถึงพ่อแฮรี่อ่ะดิ
คิดถึง แฮรี่พ๊อตเต้อร์ คร้าบ ส่วนพ่อแฮรี่ ปล่อยให้โรมันคาทอลิก ตามเทือกเขา ลำเนาไพร ฮะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ อังคาร เม.ย. 17, 2007 5:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

อังคาร เม.ย. 17, 2007 6:12 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: แถมจ้า....
เจ๊ฟีมแถม เต้น เหรอคร้าบ : emo036 : เต้นสวยนี่ ทำไมต้องเต้นแร้งต้นกาด้วล่ะ :grin:

::011:: 555...ประกอบการอ่านไงจะได้ สดชื่น เริงร่า ลันลา.....อิออิอิ

:+: seraphim :+: เขียน:

คิดถึง แฮรี่พ๊อตเต้อร์ คร้าบ ส่วนพ่อแฮรี่ ปล่อยให้โรมันคาทอลิก ตามเทือกเขา ลำเนาไพร ฮะ

::010:: พูดแบบนี้เวลาเจอพ่อแฮรี่ กลัวจะเข้าไปคริสเตียนอ่ะดิ....
KathaRoS

อังคาร เม.ย. 17, 2007 6:53 pm

ยินดีต้อนรับกลับทุ่งหญ้าอันอบอุ่นของพระเป็นเจ้าค่ะ ไม่มีคำว่าสายสำหรับการกลับใจค่ะ
แบกะดิน

พุธ เม.ย. 18, 2007 6:30 pm

สายไปมั้ยที่จะรักเทอ

5555555
HaKo_Rain
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 21, 2007 11:31 am

พยายามเข้านะค่ะ  : emo027 :
holy holy holy

อังคาร เม.ย. 24, 2007 8:20 pm

เมื่อข้าคิดถึง พระเจ้าผู้ไม่ทรงเสียดาย  พระบุตรองค์เดียว เสด็จมาเป็นผู้ไถ่
ถูกทรมานตรึงไว้บนกางเขนเพื่อข้า  ข้าขอบพระคุณ ที่พระองค์ทรงเมตตา

พุธ เม.ย. 25, 2007 7:06 am

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจนะครับ  :grin:
Aeyu

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 12:10 am

เราเองก็หลงทางอยู่นานหลายเดือน เหงา เหมือนอยู่ตัวคนเดียวในโลก รู้สึกโดดเดี่ยว จนเราได้อ่านนิทานที่เราไปซื้อที่ร้าน Heaven ที่มาบุญครอง ในเรื่องนั้นเขียนประมาณว่าช่างทำรองเท้า เสียเมีย ลูก และคิดว่าพระเจ้าไม่รัก เขาจึงหันหลังให้พระ จนวันนึงเขาได้คุยกับคนๆนึงให้ลองอ่านตามพระวาจา ช่างทำรองเท้าก็อ่าน ทุกวัน จนวันนึงมีเสียงหนึ่งมากระซิบข้างหูว่า ให้มองออกไปที่หน้าต่างแล้วเราจะมาหา  วันรุ่งขึ้นจากเดิมที่เขาเอาแต่ก้มหน้าตัดรองเท้าเขาก็เงยหน้ามองไปที่หน้าต่างอย่บ่อยๆ ค้าได้พบทหารที่กวาดหิมะ หนาวเหน็บ หญิงแม่ลูกอ่อนที่ไม่มีเงิน ยายขายแอปเปิลกับเด็ก  เค้าต้อนรับเป็นอย่างดี โดยที่เค้าไม่รู้ว่าคนทั้งหมดคือพระนั่นเอง (เราเล่าไม่ละเอียดหรอก) แต่เราอยากจะบอกว่า เมื่อก่อนเราก็เหมือนช่างทำรองเท้าที่เอาแต่อยู่กับตัวเองคิดว่าโดดเดี่ยว แต่พอเรามองไปรอบๆตัว  เราไม่ได้อยู่คนเดียว  บางครั้งก็มีคนยิ้มให้ บางครั้งก็มีคนที่มีความทุก๘ ความเจ็บป่วย ต้องการให้เราช่วย  ก่อนหน้านี้เราบอกตรงๆ ว่าเราเหนื่อยกับการงานมาก เบื่อ ไม่อยากทำ ดึกๆก็ต้องอดนอนมาทำงาน บางคืนก็นอน ชั่วโมงเดียว ตื่น  6 โมงมาทำงานต่อ แต่ตอนนี้เรามีความสุขดี เมื่อก่อนเพื่อนร่วมงานยิ้มให้ เราก็คิดเอาเองว่าไม่จริงใจ ตอนนี้ เรายิ้มอย่างเต็มใจคิดว่านั่นคือยิ้มที่พระส่งมาให้เรา  บางครั้งเราก็คิดเล่นๆว่า คนที่มาดึกๆ อาจเป็นพระปลอมตัวมาก็ได้  เราทำงานถวายพระอย่างมีความสุข : emo045 :  ตอนนี้หน้าตเราคงไม่อมทุกข์ : xemo023 :เหมือนเมื่อก่อนแล้ว  เพราะ ตอนนี้ เดินๆอยุ่ ยังมีคนมายิ้มให้ ::003:: ชวนเราคุย  ขอบคุณพระจริงๆที่นำให้เราได้อ่านหนังสือเล่มนั้น :angel:
    ตอนนี้เราใกล้สอบแล้วล่ะ แต่อ่านไม่จบ  ::008:: เมื่อวานวันหยุดแต่เรา เดินตั้งแต่ 7 โมง ถึงเที่ยงคืน ปวดร้าวไปทั้งตัวเลย สอบศุกร์นี้              ช่วยเราด้ววววยยยยย : emo080 : : emo018 : : xemo031 :
Holy

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 1:36 am

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
mapisit
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 18, 2007 3:02 pm

May God Be with you
::004:: ::004::
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 06, 2009 3:57 am

พระองค์ทรงเป็นนายชุมภาบาลที่น่ารักที่สุดในโลกกกกก!!!~ ...........  : emo038 :

ดี ใจ ด้วย กั๊บ......  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :

ต้อนรับกลับทุ่ง.......  : emo038 :
siriya

ศุกร์ มี.ค. 06, 2009 10:38 am

ยินดีต้อนรับกลับทุ่งหญ้าอันเขียวขจี  และมีลำธารน้ำบริบูรณ์ 

ปลอดภัยจากอันตรายใดใด  รวมถึงฝูงหมาป่าด้วย

ยินดีจริง จริง  นายชุมพาบาลอ้าแขนต้อนรับท่านอยู่

มาเถิดกลับเข้ามาสู่อ้อมกอดอันอบอุ่นของนายชุมพาบาล:angel:
Night mare

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 10:37 pm

ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับบ้านหลังน้ไม่ทิ้งเราไปไหนถึงแม้เราจะจากไปนานเพียงใด

แต่บ้านหลังนี้จะต้อนรับการกลับมาของเราอย่างแน่นอนจงเชื่อครับพี่น้อง

ขอพระเจ้าทรงอวยพรท่านครับผมจะอธิฐฐานเผื่อคุณครับ สัญญาเลย

แล้วก็ขอให้กลับมาและอยู่กับเราตลอดไปไม่ทอดทิ้งที่นี่อีกนะครับ

ขอให้พระเจ้าคุ้มครองท่านทุกเวลาไม่ว่าจะเป็นเวลาใดก็ตามผมขออวยพรครับ
ตอบกลับโพส