วัดน้อยฝรั่งเศส ( คำถามน้องแม็ค )

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Florian

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 9:21 am

น้องแม็ค

ตามที่น้องได้สอบถามพี่มาในทางIMเรื่อง"วัดน้อยฝรั่งเศส"นั้น พี่ตอบน้องไปทางIMไม่ได้ครับ คิดว่าเป็นเพราะน้องตั้งชื่อที่สลับซับซ้อนจนเกินไป เช่น ใช้สองชื่อซ้อนกัน แล้วมีสัญลักษณ์ ( อัญประกาศ ) คร่อมชื่อ อาจทำให้ระบบไม่สามารถเข้าใจ และไม่สามารถส่งข้อความไปถึงน้องได้ พี่คิดว่าน่าจะเป็นด้วยเหตุดังกล่าว พี่จึงส่งคำตอบไปถึงน้องไม่ได้น่ะครับ  ::008::

อย่างไรก็ตาม พี่จึงขออนุญาตนำคำถามมาแปะใน"ห้องทุ่งหญ้า"นี้ ไม่เช่นนั้นจะกลายเป็นว่าพี่เพิกเฉยไม่ใยดีต่อคำถามของน้องน่ะครับ หุ หุ  ::004::  ::001::  ::014::  อีกอย่างหนึ่ง ก็จะได้เป็นโอกาสให้พี่น้องท่านอื่นช่วยตอบคำถามด้วยน่ะครับ

คือพี่เคยเล่าว่ามีวัดน้อยฝร่งเศสในไทยแบบคาทอลิก คือมันอยู่ที่ไหนหรอครับ

พี่ไม่เข้าใจคำถามของน้องน่ะครับ อิ อิ  ::010::  รบกวนน้องช่วยถามอีกครั้งนะครับ  ::015::

หรือพี่น้องท่านอื่นเข้าใจคำถามและมีข้อมูลพอที่จะแจ้งให้น้องแม็คทราบได้ ก็ขอความกรุณาช่วยบอกน้องแม็คด้วย โดยตอบในกระทู้นี้ได้เลยครับ ขอบพระคุณแทนน้องแม็คด้วยครับ   ::012::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 9:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 2:13 pm

เอาคำถามชัดๆ ดีกว่า แบบว่าไทยไม่คล่องอ่านะ(แต่อีสานชัดเจน)

คือพี่เคยเล่าให้ฟังว่า มีวัดน้อยคาทอลิกของชาวฝร่งเศสในกรุงเทพ ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนหรอครับ

แล้วขอชาติอื่นๆด้วย

อยากทัวร์อ่านะ
อันตน
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 2:24 pm

Gray Cat Mobster เขียน: เอาคำถามชัดๆ ดีกว่า แบบว่าไทยไม่คล่องอ่านะ(แต่อีสานชัดเจน)

คือพี่เคยเล่าให้ฟังว่า มีวัดน้อยคาทอลิกของชาวฝร่งเศสในกรุงเทพ ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนหรอครับ

ที่บ้านซิสเตอร์ซาเลเซียนตรงศาลาแดงป่าวอะ
เอ หรือว่าที่นั่นมิซซาอิตาลีหว่า ไม่แน่ใจ
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 2:39 pm

อันตน เขียน:
Gray Cat Mobster เขียน: เอาคำถามชัดๆ ดีกว่า แบบว่าไทยไม่คล่องอ่านะ(แต่อีสานชัดเจน)

ที่บ้านซิสเตอร์ซาเลเซียนตรงศาลาแดงป่าวอะ
เอ หรือว่าที่นั่นมิซซาอิตาลีหว่า ไม่แน่ใจ
ตรงอารามอะปะ แบบว่าอยากไปมิสซาภาคภาษาต่างๆ
อันตน
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 2:57 pm

Gray Cat Mobster เขียน:
อันตน เขียน:

ตรงอารามอะปะ แบบว่าอยากไปมิสซาภาคภาษาต่างๆ
โทรถามบ้านซาเลเซียนดูก็ได้027317100
Florian

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 3:54 pm

อ้อ เข้าใจแล้วครับ

ภาษาฝรั่งเศส - บ้านคณะมิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีส ... เคยไปมาแล้วหลายที เพลงเร้าใจ ไพเราะมากครับ ขอบอก

ภาษาสเปน - หอพักหญิงเอาซีลิอุม คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ... เคยไปแล้วหลายครั้งเหมือนกันครับ เพลงไม่ค่อยเปลี่ยน แต่สำเนียงภาษาคล้ายภาษาลาตินดีนะครับ

ภาษาอิตาเลียน - หอพักหญิงเอาซีลีอุม คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ... เคยเข้าไปยืนอยู่หลังวัดตอนที่มีมิสซาทีนึง คนหรอมแหรม ไม่เยอะอย่างที่คาดไว้ครับ

ภาษาเยอรมัน - วัดพระจิตเจ้า โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ ... เคยเดินผ่านหน้าวัด ได้ยินเสียงเพลงแว่วออกมา คนพอสมควรครับ

ยินดีรับใช้และบริการครับ  ::017::  ::018::  ::014::
Alphonse

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 12:57 am

Florian เขียน: อ้อ เข้าใจแล้วครับ

ภาษาฝรั่งเศส - บ้านคณะมิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีส ... เคยไปมาแล้วหลายที เพลงเร้าใจ ไพเราะมากครับ ขอบอก

ภาษาสเปน - หอพักหญิงเอาซีลิอุม คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ... เคยไปแล้วหลายครั้งเหมือนกันครับ เพลงไม่ค่อยเปลี่ยน แต่สำเนียงภาษาคล้ายภาษาลาตินดีนะครับ

ภาษาอิตาเลียน - หอพักหญิงเอาซีลีอุม คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ... เคยเข้าไปยืนอยู่หลังวัดตอนที่มีมิสซาทีนึง คนหรอมแหรม ไม่เยอะอย่างที่คาดไว้ครับ

ภาษาเยอรมัน - วัดพระจิตเจ้า โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ ... เคยเดินผ่านหน้าวัด ได้ยินเสียงเพลงแว่วออกมา คนพอสมควรครับ

ยินดีรับใช้และบริการครับ  ::017::  ::018::  ::014::

พี่ตั้วพาไปๆๆๆ หน่อยจิๆๆๆๆ ^^ ::011::
Florian

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 10:24 am

necromancer เขียน:
Florian เขียน: อ้อ เข้าใจแล้วครับ

พี่ตั้วพาไปๆๆๆ หน่อยจิๆๆๆๆ ^^ ::011::
แน่ใจเหรอว่าอยากไปจริงๆอะ หุ หุ  ::011::
ตอบกลับโพส