มีเรื่องติดใจนิดหน่อยงับ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
Spirit of Eden

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 3:48 pm

เรื่องนี้พี่ๆอาจจามองเปงเรื่องไร้สาระแต่ว่าก้อยังอยากได้คำตอบอยู่ดีอ่ะ

คือว่าจำเรื่องโนอาห์และน้ำท่วมครั้งใหญ่ได้ไหม

หลังจากที่พระเจ้าบันดาลให้น้าท่วมโลกเสร็จแล้ว

ท่านก็ได้สัญญากับโนอาห์ว่า

บทที่ / ข้อที่ : ปฐมกาล 9:9            นี่แน่ะเราเองเป็นผู้ตั้งพันธสัญญาของเราไว้กับพวกเจ้าและกับพงศ์พันธุ์ของเจ้า..

บทที่ / ข้อที่ : ปฐมกาล 9:10            และกับบรรดาสัตว์มีชีวิตที่อยู่กับเจ้าด้วยทั้งนกและสัตว์ใช้และสารพัดสัตว์ป่าดินที่อยู่กับเจ้าบรรดาสัตว์ที่ออกจากนาวาคือสัตว์ป่าทั้งหลายในโลก..

บทที่ / ข้อที่ : ปฐมกาล 9:11            เราจะตั้งพันธสัญญาของเราไว้กับพวกเจ้าว่าจะไม่ทำลายบรรดามนุษย์และสัตว์โดยให้น้ำท่วมอีกและจะไม่ให้มีน้ำมาท่วมทำลายโลกอีกต่อไป"..

อย่างที่พิมพ์ไปอ่ะคับแล้วตอนนี้โลกก้อร้อนขึ้นทุกวันส่งผลให้อุณหภูมิโลกสูงขึ้นจนทำให้น้ำแข็งขั้วโลกละลายตอนนี้น้ำทะเลก้อกำลังสูงขึ้น

อย่างงี้ก้อถ้าเราคำนวณเวลาที่น้าแข้งละลายโดยใช้อุณหภูมิปัจจุบันเป็นเกณฑ์ขั้นต่ำ เราก้อจารู้เวลาสิ้นโลกอีกครั้งสิคับ

คือเวลาอย่างช้าที่สุดที่น้ำจะท่วมโลก

รึเปล่าอันนี้แค่เปงความคิดบ๊องๆของผมอ่ะนะ  ไม่ได้คิดจริงจังกะมันเท่าไร  แต่ก้ออยากรู้นี่ ทามงายได้อ่ะ

: xemo023 :

Buddy

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 9:36 pm

อาจได้มั้ง  ถ้าสมมติฐานเรามีอย่างเดียวว่า  เราจะสิ้นโลก  เพราะน้ำท่วมโลก  ::001::

ที่จริงโลกเราอาจสิ้นด้วยเหตุหลายอย่างนะ  น้ำมือมนุษย์นี่แหละตัวดี  ไม่คิดว่า  โลกเราจะสิ้นเพราะสงครามบ้างเหรอ  ::001::

สิ่งที่พี่เชื่ออย่างนึงนะ  คือโลกเรา dynamic  มีการปรับตัว  มีการชดเชย  และชีวิตมีวิธีเรียนรู้เพื่อความรอดเสมอ  ::004::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 10:04 pm

พี่มองว่า

พระเจ้าไม่ได้ทรงทำให้น้ำท่วมโลกครับ

มนุษย์ต่างหาก ที่กำลังทำลายโลกเองอยู่ ::010::
Nano Lamp

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 2:38 pm

Spirit of Eden เขียน: เรื่องนี้พี่ๆอาจจามองเปงเรื่องไร้สาระแต่ว่าก้อยังอยากได้คำตอบอยู่ดีอ่ะ

คือว่าจำเรื่องโนอาห์และน้ำท่วมครั้งใหญ่ได้ไหม

หลังจากที่พระเจ้าบันดาลให้น้าท่วมโลกเสร็จแล้ว

ท่านก็ได้สัญญากับโนอาห์ว่า

บทที่ / ข้อที่ : ปฐมกาล 9:9             นี่แน่ะเราเองเป็นผู้ตั้งพันธสัญญาของเราไว้กับพวกเจ้าและกับพงศ์พันธุ์ของเจ้า..

บทที่ / ข้อที่ : ปฐมกาล 9:10             และกับบรรดาสัตว์มีชีวิตที่อยู่กับเจ้าด้วยทั้งนกและสัตว์ใช้และสารพัดสัตว์ป่าดินที่อยู่กับเจ้าบรรดาสัตว์ที่ออกจากนาวาคือสัตว์ป่าทั้งหลายในโลก..

บทที่ / ข้อที่ : ปฐมกาล 9:11             เราจะตั้งพันธสัญญาของเราไว้กับพวกเจ้าว่าจะไม่ทำลายบรรดามนุษย์และสัตว์โดยให้น้ำท่วมอีกและจะไม่ให้มีน้ำมาท่วมทำลายโลกอีกต่อไป"..

อย่างที่พิมพ์ไปอ่ะคับแล้วตอนนี้โลกก้อร้อนขึ้นทุกวันส่งผลให้อุณหภูมิโลกสูงขึ้นจนทำให้น้ำแข็งขั้วโลกละลายตอนนี้น้ำทะเลก้อกำลังสูงขึ้น

อย่างงี้ก้อถ้าเราคำนวณเวลาที่น้าแข้งละลายโดยใช้อุณหภูมิปัจจุบันเป็นเกณฑ์ขั้นต่ำ เราก้อจารู้เวลาสิ้นโลกอีกครั้งสิคับ

คือเวลาอย่างช้าที่สุดที่น้ำจะท่วมโลก

รึเปล่าอันนี้แค่เปงความคิดบ๊องๆของผมอ่ะนะ  ไม่ได้คิดจริงจังกะมันเท่าไร  แต่ก้ออยากรู้นี่ ทามงายได้อ่ะ

: xemo023 :

ผมว่าถึงน้ำท่วมแต่เรามีเวลาอพยพหาที่อยู่ใหม่
ไม่ใช่ท่วมฉับพลันจนตายหมดทังโลกครับ
พระรักษาสัญญาเสมอ ผมเชื่อครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 4:17 am

ทุกสิ่งอยู่กับพระประสงค์ของพระองค์ครับ มนุษย์หรือทูตสวรรค์ก็ไม่รู้

ใครจะไปทราบได้ว่าจู่ๆถ้าพรุ่งนี้มีอุกกาบาตพุ่งชนโลกทำให้น้ำแข็งละลายหมดโลกใน 3 วันก็อาจเป็นไปได้

ดังนั้นสิ่งที่เราควรทำคือไม่ใช่การมานั่งคำนวณวันเวลานั้น  แต่เป็นการเตรียมตัวให้พร้อมรับเสด็จพระองค์อยู่ตลอดเวลาประหนึ่งว่าถ้าพระองค์จะเสด็จมาในอีก 1 วินาทีข้างหน้า เราต้องพร้อมเสมอ ::013::

ปล. ผมยังไม่ค่อยพร้อมเลย 555+
~*Little`Child*~
~@

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 10:55 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: ทุกสิ่งอยู่กับพระประสงค์ของพระองค์ครับ มนุษย์หรือทูตสวรรค์ก็ไม่รู้

ใครจะไปทราบได้ว่าจู่ๆถ้าพรุ่งนี้มีอุกกาบาตพุ่งชนโลกทำให้น้ำแข็งละลายหมดโลกใน 3 วันก็อาจเป็นไปได้

ดังนั้นสิ่งที่เราควรทำคือไม่ใช่การมานั่งคำนวณวันเวลานั้น  แต่เป็นการเตรียมตัวให้พร้อมรับเสด็จพระองค์อยู่ตลอดเวลาประหนึ่งว่าถ้าพระองค์จะเสด็จมาในอีก 1 วินาทีข้างหน้า เราต้องพร้อมเสมอ ::013::

ปล. ผมยังไม่ค่อยพร้อมเลย 555+

อะไรจะเกิดย่อมเกิด...

แต่พระองค์คงไม่ทำให้เกิดภายใน 1 วินาทีหรอกมั้ง...

จะต้องมีสัญญาณเตือน...  ::004::

ถ้าหากอุกกาบาตจะชนโลก ดาวเทียมต้องจับได้แน่ๆ...ว่า

จะชนโลกอีก 2 วินาทีข้างหน้า...

เพราะพุ่งมาแรงสุดๆ  ::006::

*** จะชำระตนเอง ให้พร้อมเสมอคะ  ***

น้อมรับพระประสงค์ของพระองค์คะ  ::014::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 3:48 pm

วันเวลานั้นไม่มีใครรู้นอกจากพระบิดาจ๊ะ
คำนวนไปก็เท่านั้น  อย่าไปวิตกกังวลถึงมันมาก
HaKo_Rain
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2007 1:15 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: พี่มองว่า

พระเจ้าไม่ได้ทรงทำให้น้ำท่วมโลกครับ

มนุษย์ต่างหาก ที่กำลังทำลายโลกเองอยู่ ::010::
นั่นสิ
Dis volentibus

อังคาร ก.ค. 03, 2007 10:13 pm

อาจจะเป็นว่า พอถึงเวลาที่นําเเข็งละลายมากเเล้ว
พระเจ้าจะดลใจมนุษย์ให้เริ่มคิดที่จะทำอะไรซักอย่างเพื่อเป็นการช่วยโลกได้
เเหล่ะค่ะ (เเต่ตอนนี้ เราก็ต้องเริ่มทำเเล้วๆๆๆ )

อันไหนที่พระสัญญา ก็คือสัญญาค่ะ พระไม่เบี้ยวเหมือนมนุษย์ดอก ::010::
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ค. 04, 2007 5:21 am

มาช่วยลดภาวะโลกร้อนกันเถอะ  : xemo026 :
Phulasso

เสาร์ ก.ค. 07, 2007 4:45 pm

Jeab Agape เขียน:
มาช่วยลดภาวะโลกร้อนกันเถอะ  : xemo026 :
เขาบอกว่าโรงเลี้ยงไก่ก็ทำให้เกิดโรคร้อนนะ
มูลไก่มีฟอสฟอรัสสูง เมื่อมีปริมาณมาก
ก็ทำให้เกอดความร้อนได้  :
grin:
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 07, 2007 9:14 pm

Phulasso เขียน:
เขาบอกว่าโรงเลี้ยงไก่ก็ทำให้เกิดโรคร้อนนะ
มูลไก่มีฟอสฟอรัสสูง เมื่อมีปริมาณมาก
grin:
แต่ว่ามีวิธีหนึ่งที่ช่วยได้ฮะ ทั่นพี่ คือเลี้ยงปลาดุกไว้ใต้เล้าไก่ แล้วปลาดุกก็กินมูลไก่ ทำให้อ้วนดีพีมันเลย 555
Phulasso

อาทิตย์ ก.ค. 08, 2007 2:30 pm

grin:
แต่ว่ามีวิธีหนึ่งที่ช่วยได้ฮะ ทั่นพี่ คือเลี้ยงปลาดุกไว้ใต้เล้าไก่ แล้วปลาดุกก็กินมูลไก่ ทำให้อ้วนดีพีมันเลย 555
อาหารปลาดุก

ปลาดุกกินอาหารได้ทั้งพืชและสัตว์ ( Omnivorous) มีนิสัยชอบหาอาหารกินในเวลากลางวันตามบริเวณพื้นก้นบ่อ และจะขึ้นมากินอาหารบริเวณพื้นผิวน้ำเป็นบางขณะ ในบางครั้งก็ถือว่าปลาชนิดนี้เป็นพวก Scavengers เนื่องจากเป็นปลาที่มีนิสัยชอบกินอาหารจำพวกเศษเนื้อที่กำลังสลายตัว ปลาดุกมีนิสัยชอบกินอาหารจำพวกเนื้อสัตว์มากกว่าอาหารจำพวกพืชหรืออาหารจำพวกแป้ง
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 08, 2007 8:27 pm

อาหารปลาดุก

ปลาดุกกินอาหารได้ทั้งพืชและสัตว์ ( Omnivorous) มีนิสัยชอบหาอาหารกินในเวลากลางวันตามบริเวณพื้นก้นบ่อ และจะขึ้นมากินอาหารบริเวณพื้นผิวน้ำเป็นบางขณะ ในบางครั้งก็ถือว่าปลาชนิดนี้เป็นพวก Scavengers เนื่องจากเป็นปลาที่มีนิสัยชอบกินอาหารจำพวกเศษเนื้อที่กำลังสลายตัว ปลาดุกมีนิสัยชอบกินอาหารจำพวกเนื้อสัตว์มากกว่าอาหารจำพวกพืชหรืออาหารจำพวกแป้ง

มูลไก่ ก็จัดอยู่ ในประเภทเนื้อเน่า ฮะ :grin:
ตอบกลับโพส