เราควรทามงายดีกับระบบ Sotus

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
Spirit of Eden

พุธ ก.ค. 11, 2007 12:45 pm

หวัดดีงับ
คืองี้น้า ตอนนี้ผมเรียนวิชามนุษย์กับการรู้จักตนเองอยู่ ตอนนี้เรียนเกี่ยวกับ ระบบ"SOTUS"ซึ่งอาจารย์จะคอยชี้ตลอดว่าระบบนี้มัน "ชั่วร้าย" เพราะเปงการ

ทามห้ายนักศึกษาไม่กล้ามีความคิดเปงของตนเองต้องคอยพึ่งผู้ที่มีอำนาจเหนือกว่า,SOTUSทำให้เราไม่มีอิสรภาพในการกระทำการใดๆและยังมีอย่างอื่น

อีกเพียบเลยง่า ตอนนี้กลุ่มผมต้องออกไปรายงานเรื่อง เราจาทามงายกับระบบSOTUSในเมือ่เรารู้ว่าไม่ดีแล้ว ตามความคิดของผมนะ ไม่ว่าเราจะมีทฤษฏี

ในการที่จะแก้ไขปัญหานี้แต่ว่าผลลัพธ์มานไม่ได้แปรผันตรงกับทฤษฏีชิมิ ถึงจะบอกวิธีไปยังไงแต่ถ้ามีคนไม่เชื่อ ไม่ทำตาม มานก้อล่มอยู่ดีอย่างที่นัก

ศึกษาหลายคนรู้ว่าไม่ดีแต่ก้อยังเข้าร่วมอยู่ ตอนนี้ผมงงมากมายเลยว่าผมจะเตรียมคำตอบไปรายงานยังไงดี บอกตามตรงผมไม่รู้ว่าผมจาทามงายกับระบบ

นี้ดีเพราะว่าแค่คนไม่กี่คนที่ต่อต้านระบบนี้มานม่ายทามให้ระบบนี้หายไปหรอกแล้วคนที่ต่อต้านหรือไม่เข้าร่วมก้อคงจาไม่ได้อะไรที่คุ้มกัลบมาหรอก ผมว่า

แล้วพี่ๆล่ะจาทามงายกับระบบนี้ ช่วยแสดงความเห้นทีนะงับเผื่อจะได้ปิ๊งไอเดีย ไปนำเสนออาจารย์ ขอบคุณล่วงหน้างับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 11, 2007 12:50 pm

Spirit of Eden เขียน: หวัดดีงับ
คืองี้น้า ตอนนี้ผมเรียนวิชามนุษย์กับการรู้จักตนเองอยู่ ตอนนี้เรียนเกี่ยวกับ ระบบ"SOTUS"ซึ่งอาจารย์จะคอยชี้ตลอดว่าระบบนี้มัน "ชั่วร้าย" เพราะเปงการ

ทามห้ายนักศึกษาไม่กล้ามีความคิดเปงของตนเองต้องคอยพึ่งผู้ที่มีอำนาจเหนือกว่า,SOTUSทำให้เราไม่มีอิสรภาพในการกระทำการใดๆและยังมีอย่างอื่น

อีกเพียบเลยง่า ตอนนี้กลุ่มผมต้องออกไปรายงานเรื่อง เราจาทามงายกับระบบSOTUSในเมือ่เรารู้ว่าไม่ดีแล้ว ตามความคิดของผมนะ ไม่ว่าเราจะมีทฤษฏี

ในการที่จะแก้ไขปัญหานี้แต่ว่าผลลัพธ์มานไม่ได้แปรผันตรงกับทฤษฏีชิมิ ถึงจะบอกวิธีไปยังไงแต่ถ้ามีคนไม่เชื่อ ไม่ทำตาม มานก้อล่มอยู่ดีอย่างที่นัก

ศึกษาหลายคนรู้ว่าไม่ดีแต่ก้อยังเข้าร่วมอยู่ ตอนนี้ผมงงมากมายเลยว่าผมจะเตรียมคำตอบไปรายงานยังไงดี บอกตามตรงผมไม่รู้ว่าผมจาทามงายกับระบบ

นี้ดีเพราะว่าแค่คนไม่กี่คนที่ต่อต้านระบบนี้มานม่ายทามให้ระบบนี้หายไปหรอกแล้วคนที่ต่อต้านหรือไม่เข้าร่วมก้อคงจาไม่ได้อะไรที่คุ้มกัลบมาหรอก ผมว่า

แล้วพี่ๆล่ะจาทามงายกับระบบนี้ ช่วยแสดงความเห้นทีนะงับเผื่อจะได้ปิ๊งไอเดีย ไปนำเสนออาจารย์ ขอบคุณล่วงหน้างับ
ก่อนเรียนวิชามนุษย์

ขอครูภาษาไทย เอาไม้เรียวตีมือก่อน ::018::

ทำไมใช้ภาษาวิบัติจัง ::010::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.ค. 11, 2007 12:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Spirit of Eden

พุธ ก.ค. 11, 2007 12:51 pm

ขอโทษครับ คือว่ามันติดแล้วอ่า : xemo023 :
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ค. 11, 2007 12:54 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ก่อนเรียนวิชามนุษย์
ขอครูภาษาไทย เอาไม้เรียวตีมือก่อน ::018::
ทำไมใช้ภาษาวิบัติจัง ::010::
ดีนะเจ๊ยศ จะตีมือ สำหรับน้องเจี๊ยบ จะให้คาบไม้บรรทัด กางแขน ยืนกระต่ายขาเดียว คร้าบ

ช่วยแก้ไขภาษาด่วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่ก็ระบบ Sotus ของครูลิลลี่ :cool:
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ค. 11, 2007 12:55 pm

Spirit of Eden เขียน: ขอโทษครับ คือว่ามันติดแล้วอ่า : xemo023 :
ขอโทษไม่รับ ต้องแก้ไขด่วน :angry: : emo056 : : xemo029 :
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ก.ค. 11, 2007 1:05 pm

Spirit of Eden เขียน: ขอโทษครับ คือว่ามันติดแล้วอ่า : xemo023 :

::012:: ติดก็แก้ไขซิคะ ไม่งั้นจะติดไปตลอดนะ ของพี่ขอเพิ่มจากน้องเจี๊ยบเป็นอมบอระเพ็ดด้วยนะ อิอิอิอิอิ
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ค. 11, 2007 6:21 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
::012:: ติดก็แก้ไขซิคะ ไม่งั้นจะติดไปตลอดนะ ของพี่ขอเพิ่มจากน้องเจี๊ยบเป็นอมบอระเพ็ดด้วยนะ อิอิอิอิอิ
เอ่อ เจ๊ฟีม บอระเพ็ด นี่หน้าตาเป็นอย่างไรครับ :afro:
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ก.ค. 11, 2007 7:54 pm

Jeab Agape เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน:
เอ่อ เจ๊ฟีม บอระเพ็ด นี่หน้าตาเป็นอย่างไรครับ :afro:

::018:: หน้าตาเป็นเยี่ยงนี้เจ้าคะ คิดว่า เด็กน่ารักอย่างน้องเจี๊ยบคุณครูคงให้เป็นรางวัลอยู่บ่อยๆ นะจ๊ะ เฮิ๊กส์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ::011::

รูปภาพ
Buddy

พุธ ก.ค. 11, 2007 11:01 pm

มาดูว่า SOTUS หมายถึงอะไร

S- Seniority
O- Order
T-Tradition
U-Unity
S-Spirit

ลองดูดีๆว่า  มีตัวไหนที่ทำให้เกิดปัญหา  เพราะโดยความหมายแล้ว  แต่ละตัวไม่มีอันไหน  negative  นะคะ 

SOTUS เป็นระบบทหาร  ถูกของอาจารย์ที่เป็นระบบที่ไม่ให้คนมีความคิด  เพราะทหาร  ถ้ามีความคิดมากจะสั่งไม่ได้  อันนี้ึิคือพูดกันตรงๆ  .....  ในการเชียร์หรือการรับน้องที่ต้องการความพร้อมเพรียง  เป็นหนึ่งเดียว เค้าก็เอาระบบนี้มา่ใช้  ระบบนี้ไม่จำเป็นถ้าทุกคนมีระเบียบและพร้อมเพรียงอยู่แล้ว 

และ คิดว่า คนที่มีปัญหาและสิ่งที่ทำให้เกิดปัญหาคือ  S  ตัวแรก  มากกว่า  ....  ทางแก้  เราน่าจะไปเน้นที่  S  ตัวสุดท้ายคือ Spirit นะคะ  เอาความมีน้ำใจระหว่างพี่น้อง  มาเป็นตัวนำให้ทำตาม  ไม่ใช่เอาคำสั่งมานำ  และต้องถามว่า  ในทางปฎิบัติทำได้มั้ย...  ::001:: 

แต่  Spirit  เนี่ย  ก็คือ  เหล้า  วิญญาณ  และ น้ำใจ  คนก็อาจจะไปเน้นตัวแรกอีกละ  ::010::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 11, 2007 11:30 pm

ยุบมันซะ  เราไม่ใช่ทหาร  ไม่ต้องมาSotus ใส่
ระบบนี้  ที่รุ่นพี่เอามาใช้  ก็เพื่อสนองneedการเบ่งอำนาจของตัวเองเท่านั้น

จะทำให้น้องเชื่อฟัง  มันต้องบ้าอำนาจอย่างเดียวรึงัยคะ
อยากจะเป็นฮิตเลอร์รังัยคะ

ทำตัวให้ดี เป็นแบบอย่างที่ดีให้เขาเห็น  เขาจะเชื่อฟัง ทั้งยังรักและเคารพเราอีกด้วย
ไม่ใช่เอะอะก็แหกปากตะโกนด่า  เอาความใหญ่  เอาอำนาจเบ่ง
แบบนี้สังคมมันถึงเละงัย...เพราะติดนิสัยเบ่งคับฟ้า

ไปเพิ่งระบบ Lotus แทนล่ะกัน
หันเข้าเพิ่งธรรมะ เข้าวัดเข้าวาเสียบ้าง
จะได้ไม่ยึดติดกะอำนาจกันนัก  เหะ เหะ  : xemo016 :
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 11, 2007 11:39 pm

ไม่ชอบเลยเวลารับน้องอ่ะ เสียงดัง บ้าอำนาจ สั่งนู้น สั่งนี่ น่ารำคาญ
ออกแนวเก็บกดค่ะพี่ : emo034 :
เข้าใจในการเคารพซีเนีย แต่บางคนมันบ้าอำนาจเกิน  : emo033 :
ไม่ชอบๆๆ เอามันออกไป  : emo034 : : emo033 : :emotion_057:
~*Little`Child*~
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 1:16 am

เป็นระบบที่มีแล้ว....

ไม่ได้นำมาซึ่งสิ่งที่ดีเลย  ::009::

จริงๆแล้ว...การที่จะให้รุ่นน้องเคารพนั่น ไม่เห็นต้องทำแบบนี้เลย

ทำอย่างนี้ต่างหาก ยิ่งทำให้รุ่นน้องหนีห่าง น่ากลัวสุดๆ  ::006::

ใช้สันติภาพกันหน่อย คงจะดีกว่าเน๊าะ 

แล้วเดี๋ยวตอนที่ทรายจะต้องถูกรับน้อง...จะเป็นไงน้า  ::008::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 2:26 am

ก็จะถูกรุ่นพี่ผู้ชายแจกหนมจีบด้วยระบบSotus  ::011::
Florian

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 7:21 am

~@Little lamb@~ เขียน: ยุบมันซะ   เราไม่ใช่ทหาร  ไม่ต้องมาSotus ใส่
ระบบนี้  ที่รุ่นพี่เอามาใช้  ก็เพื่อสนองneedการเบ่งอำนาจของตัวเองเท่านั้น

จะทำให้น้องเชื่อฟัง  มันต้องบ้าอำนาจอย่างเดียวรึงัยคะ

ทำตัวให้ดี เป็นแบบอย่างที่ดีให้เขาเห็น  เขาจะเชื่อฟัง ทั้งยังรักและเคารพเราอีกด้วย
ไม่ใช่เอะอะก็แหกปากตะโกนด่า  เอาความใหญ่  เอาอำนาจเบ่ง
แบบนี้สังคมมันถึงเละงัย...เพราะติดนิสัยเบ่งคับฟ้า

หันเข้าเพิ่งธรรมะ เข้าวัดเข้าวาเสียบ้าง
จะได้ไม่ยึดติดกะอำนาจกันนัก  เหะ เหะ  : xemo016 :
เห็นด้วยกับแม่อธิคานอย่างที่สุดครับ นอกจากระบบโลตัสแล้ว ยังมีระบบคาร์ฟูร์อีก ที่สินค้าราคาย่อมเยา
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 12, 2007 9:01 am

Florian เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: ยุบมันซะ   เราไม่ใช่ทหาร  ไม่ต้องมาSotus ใส่

เห็นด้วยกับแม่อธิคานอย่างที่สุดครับ นอกจากระบบโลตัสแล้ว ยังมีระบบคาร์ฟูร์อีก ที่สินค้าราคาย่อมเยา
ถูกสุดต้องซีใหญ่ แต่ห่วยสุด ส่วนดอกบัว กับขาปูก็ยังพอถูๆไถๆ
ตอบกลับโพส