วันนี้โดนรุม

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ เม.ย. 13, 2005 7:34 pm

ตอนนี้ญาติๆ ทั้งทางพ่อและทางแม่รู้แล้วว่าผมจะเป็นคริสต์ เค้าก็ไม่ได้แอนตี้อะไรนะครับ แต่ชอบพูดติดตลกถึงเรื่องราวต่างๆ เช่น ทำบุญในโบสถ์เพื่อซื้อน้ำองุ่น หรือซื้อขนมปัง

ญาติทางฝ่ายพ่อก็จะให้ผมบวช1เดือนครับ(จากตอนแรกตกลงกะแม่15วัน) แล้วบอกว่าจะให้พระมหา...ชื่อไรสักอย่างจำไม่ได้) มาขัดเกลาให้ซึ้งถึงรสพระธรรม = =

สงสัยการบวชครั้งนี้จะเป็นการประจญครั้งใหญ่ของผมก่อนรับศีลล้างบาปแน่เลยครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 13, 2005 7:39 pm

อืม วันนี้ก็พึ่งโดนประจญมาเมื่อเช้าเหมือนกัน- -''

มารขยันทำงานจริง :P

แสดงว่ายุคสุดท้าย ที่เรารอใกล้เข้ามาแล้ว :D
minirosary

พุธ เม.ย. 13, 2005 8:03 pm

นี้เป็นเพียงบททดสอบเล็กๆ อย่าเพิ่งกลัว "เพราะความกลัว เกิดจากการขาดความเชื่อ" ที่แรกๆ ผมก็บ้านแทบแตกเหมือนกัน เหมือนตั้งโต๊ะโต้วาทีกับพ่อเป็นประจำ(แม่กับพี่สาวไม่มีปัญหาไร) ฉะนั้นเราต้องพิสูจน์คุณความดีในวิถีทางของพระคริสตเยซูเจ้า
อธิษฐานภาวนามากๆ เพื่อขอความกล้าหาญและปรีชาญาณจากพระเป็นเจ้าในการแก้ปัญหาและผ่านอุปสรรคครั้งนี้ไป เชื่อเถอะถ้าลูกเป็นคนดี ยังไงเสีย พ่อแม่ก็ห้ามได้ไม่นาน ลูกก็คือลูกที่พ่อแม่รักดังแก้วตาดวงใจ
ถ้าคุณไม่อยากบวช ก็ต้องค่อยๆ พูดกับพ่อแม่ว่า เราเปลี่ยนความเชื่อแล้ว อย่าบังคับกันเลย "อย่าเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย จงเป็นสุข เป็นสุขเถิด" (อิๆ ล้อเล่น)
claustrophobia

พุธ เม.ย. 13, 2005 8:10 pm

ของคุณเจอผมก็เจอยิ่งกว่าคุณอีก
ยิ่งรักในองค์พระเป็นพระเจ้ามากเท่ารัยปีศาจมันจะชอบมาก
จะทำให้เราทะเลาะกับพระผู้เป็นเจ้าฉะนั้น
จงนิ่งเเละเงียบ รอ การ ประจญ ของปีศาจ
ในใจจะคิดยังไง อย่าเเสดงออกมา พยายามอดกลั้นเอาไว้ คิดในใจ
ผมโดนมานี่ ตอนนี้เหมือนจะไม่สบายเเล้วนี่เฮ้อเรา
ห้องผมพระก็เยอะมาก ผมจะต้องเอาชนะให้ได้ คอยดู
ยิ่งรักพระองค์มากยิ่งสวดมากจะถูกประจญมากเตรียมรับไว้..................
~@

พุธ เม.ย. 13, 2005 8:55 pm

claustrophobia เขียน: ของคุณเจอผมก็เจอยิ่งกว่าคุณอีก
นี่มันปลายๆแล้วน่ะแรกๆผมโดนหนักกว่านี้อีกนะ
ปล. รู้ได้ไงว่าที่คุณโดนหนักกว่าผม
Holy
Defender of lawS

พุธ เม.ย. 13, 2005 9:18 pm

MichaelPaul เขียน:
claustrophobia เขียน: ของคุณเจอผมก็เจอยิ่งกว่าคุณอีก
นี่มันปลายๆแล้วน่ะแรกๆผมโดนหนักกว่านี้อีกนะ
ปล. รู้ได้ไงว่าที่คุณโดนหนักกว่าผม
เขาหมายถึงเฉพาะที่เอกเล่าไง
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 13, 2005 9:18 pm

เอาน่าเอก ใจเย็นๆ
เอาไว้วันไหนหาเวลามาเจอพี่นะ

เอาก่อนบวชนะ
เราจะบวชวันไหนล่ะ?
โกจ๋อ
.
.

พุธ เม.ย. 13, 2005 10:31 pm

สู้ๆนะพี่ บททดสอบครั้งใหญ่ ที่อาจะเป็นบทสุดท้ายด้วย ขอให้พี่เข้มแข็งเข้าไว้นะ น้องเอาใจช่วย
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 12:37 am

"หากโลกเกลียดชังท่าน ขอให้ท่านรู้ว่าเราโดนก่อนท่านแล้ว"

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรให้มีกำลังใจในการฟันฝ่าไปได้นะครับ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 12:38 am

ถูก...........ให้เราขอบคุณพระเจ้า
ที่ทำให้เราได้มีส่วนในมหาทรมานกับพระเยซูเจ้า
พระองค์ก็ถูกเยาะเย้ย ดูถูกเช่นกัน
เราเข้าใกล้พระองค์ขึ้นอีกนิดแล้ว

อดทนไว้จ๊ะ
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 12:56 am

อีกนานครับกว่าจะบวชต้องรอจบปี5เทอมหนึ่ง(ถ้าเรียนจบนะ) แล้วหาวันบวชน่ะครับยังไงๆ ผมก็ต้องไปหาพี่ปอกะพี่จิงอยู่แล้วคิดถึงๆ งานแข่งใหญ่จะได้เจอพี่ๆไหมครับ)
ป.ล. ลุงๆที่คุยด้วยพูดทำนองว่า ตอนแรกเข้าคาทอลิค อยากมีเมียก็ออกไปโปรแตสแตนท์(ไม่รู้ว่าเกี่ยวไรอ่ะนะ) อยากแต่งงานใหม่ไปอังกลิกัน (เค้าพูดทำนองว่าอยากเปลี่ยนอะไรตามแบบไหนก็เลือกได้เลยเหมือนของเล่นงั้นแหละ เซ็งจิงๆ ถ้าไม่เห้นว่าเป็นลุงนะจะเถียงหนักกว่านี้อีกแต่เกรงใจแง่งๆ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 1:13 am

ได้เจอสิ ;)

ก็บอกว่า ขอบคุณครับที่ดูถูกผม
ผมจะสวดให้ลุงครับ
แล้วก็เงียบไปเลย ม่ต้องไปเถียงเขาอีก

เดี๋ยวเขาก็อายตัวเองไปเอง
peach_peach

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 1:56 am

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกว่า เรื่องของเรามันช่างน้อยนิดเหลือเกิน
Ot@
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 8:28 am

Be strong na krub P'Ake >_:(

Holy Mary will guide the way
P
.
.

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 12:32 pm

MichaelPaul เขียน: ป.ล. ลุงๆที่คุยด้วยพูดทำนองว่า ตอนแรกเข้าคาทอลิค อยากมีเมียก็ออกไปโปรแตสแตนท์(ไม่รู้ว่าเกี่ยวไรอ่ะนะ) อยากแต่งงานใหม่ไปอังกลิกัน (เค้าพูดทำนองว่าอยากเปลี่ยนอะไรตามแบบไหนก็เลือกได้เลยเหมือนของเล่นงั้นแหละ เซ็งจิงๆ ถ้าไม่เห้นว่าเป็นลุงนะจะเถียงหนักกว่านี้อีกแต่เกรงใจแง่งๆ
อืม... คุณลุงมีความเข้าใจพอควร ถึงสามารถโจ๊ก(อย่างไม่เหมาะสม)แบบนี้ได้

อธิบาย

คาทอลิก นักบวชแต่งงานไม่ได้
โปรแตสแตนต์ นักบวชแต่งงานได้
แองกลิกัน เหมือนคาทอลิกเกือบทุกอย่าง แต่แยกออกมาส่วนหนึ่งเป็นเพราะคนบางคนอยากแต่งงานใหม่ แต่คาทอลิกไม่อนุญาต

:)
โกจ๋อ
.
.

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 12:47 pm

คาทอลิก ห้ามแต่งหรอ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 14, 2005 4:32 pm

หมายถึง บาทหลวงงัย
Prod Pran

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 7:20 am

kojeng เขียน: คาทอลิก ห้ามแต่งหรอ
555555 คุณลุงช่างมีความรู้เรื่องคริสต์ดีค่ะ
แองริกัน อย่างฟ้าชายชาลส์กว่าจะได้แต่ง ก็อ่วมเหมือนกัน ;D
fizzy vippie

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 11:44 am

อ๋อ ... ทาง แองกลิกัน น่ะ แต่งใหม่ได้ก็จริง
แต่คนที่แต่งใหม่ต้องไม่ใช่สาเหตุที่ทำให้การแต่งงานก่อนหน้านี้ล่มน่ะ
ข่าวออกมาว่าทางโบสถ์ที่อังกฤษ เค้ามีความเห็นว่าความสัมพันธ์ของ ชาร์ล กับ คามิลลา
เป็นเหตุให้การแต่งงานครั้งที่แล้วของ ชาร์ล กับ ไดอาน่า ล่มครืนไง
เพราะฉะนั้นการแต่งงานครั้งนี้ พิธีในโบสถ์จึงเป็นแค่การประสาทพร
ไม่ใช่พิธีมิสซาแต่งงานเต็มรูปแบบไง
SHANTIRAKSA

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 5:09 pm

ขอสันติสุขจงมีแด่ทุกท่านครับ

ฟังดูแล้วหลายท่านในที่นี้ได้รับการ เบียดเบียนความเชื่อ (ตามที่ท่านเรียกเช่นนั้น)
หลายท่านผ่านมาได้ด้วยใจมั่นคงและศรัทธา
และอีกหลายท่านกำลังอยู่ในการทดสอบ
ซึ่งผมขอเอาใจช่วยให้ท่านดำรงศรัทธาอันมั่นคงไว้ได้

แต่ผมขอให้ท่านลองมองกลับไปอีกมุมหนึ่ง ในกรณีของคุณเจ้าของกระทู้เป็นตัวอย่าง
ผมเชื่อว่าไม่มีพ่อและแม่คนไหนที่จะไม่รักและห่วงใยลูกของตน
ท่านย่อมปรารถนาดีต่อเรา ย่อมอยากจะให้เราได้รับสิ่งที่ดี
เมื่อคุณ MichaelPaul เกิดมาในครอบครัวที่นับถือพุทธ ความเชื่อของครอบครัวท่านก็คือความเชื่อแบบพุทธ คุณพ่อและคุณแม่ของคุณMichaelPaul ท่านก็ศรัทธาตามแบบพุทธคือเชื่อว่า การที่ลูกชายได้บวช ถือว่าเป็นสิ่งดีงาม
การได้เรียนรู้พระธรรมของพระพุทธเจ้าเป็นสิ่งดีงาม
ผมจึงไม่คิดว่า ความหวังดีของพ่อแม่จะเป็นการประจญของมาร เพียงแต่เรื่องทั้งหมดนี้มีเงื่อนไข
ผมไม่ทราบว่าคุณMichaelPaulได้อธิบายความเข้าใจในคริสตศาสนา ตลอดระยะเวลาที่คุณศรัทธา ให้แก่คุณพ่อคุณแม่ทราบบ้างหรือเปล่า หรือถ้าอธิบายแล้วแต่ท่านยังไม่เข้าใจชัด นั่นต้องใช้เวลาครับ ศรัทธา+เวลา+เหตุผล
ผมเชื่อว่าถ้าครอบครัวของคุณเข้าใจจริงๆแล้ว ท่านจะสนับสนุนคุณด้วยซ้ำ อย่างที่คุณอาจประหลาดใจ

ส่วนถ้ามีใครมาพูดบางสิ่งที่รบกวนจิตใจ การสวดเพื่อเขาถือว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ อย่าได้โกรธ อย่าได้มีอารมณ์เชียว เพราะชั่วขณะที่เราโกรธ เราได้หลงลืมแม้แต่นามของพระเจ้า และการก่อตัวของความโกรธนี่เองที่ควรเรียกว่าการประจญของมารมากกว่า เพราะลำพังผู้ที่มากล่าวร้ายแก่เรา เขาอาจจะทำไปด้วยความไม่รู้ ความคึกคะนอง กระทั่งความเจ็บปวด สำหรับผมนี่ยังไม่เรียกว่ามาร เราควรให้อภัยแก่เด็กไม่รู้ประสาที่เล่นซุกซนเช่นไร ก็พึงอภัยแก่เขาผู้ซึ่งยังไม่รู้เช่นนั้น
แต่มารตัวจริงจะคอยหาโอกาสทำให้จิตใจของคุณหลงลืม"ความรัก"ที่พระคริสตเจ้าทรงสั่งสอน ดังนั้นเมื่อใดที่คุณเกลียดหรือโกรธ นั่นแปลว่าคุณพ่ายแพ้แก่มันเสียแล้ว

มีตัวอย่างมากมายที่พระคริสต์ได้สอนไว้เกี่ยวกับความรัก และการปฏิบัติของผู้ที่อยู่ตรงข้ามกับเรา ผมเชื่อว่าพี่น้องในนี้ทราบและแบ่งปันกันอยู่แล้วเสมอ
ดังนั้นผมขอยกตัวอย่างจากเรื่องของพระลามะรูปหนึ่ง ท่านถูกทหารจีนในช่วงปฏิวัติวัฒนธรรมจับขังและทรมานด้วยวิธีต่างๆ เพื่อให้ท่านละทิ้งความเชื่อทางศาสนา เป็นเวลาหลายสิบปีกว่าท่านจะถูกปล่อยตัวออกมาด้วยร่างกายที่อิดโรย ครั้งหนึ่งในภายหลัง ท่านได้เข้าเฝ้าองค์ทะไลลามะ องค์ทะไลลามะถามว่า ท่านคงวิตกกลัวน่าดูในคุกนั้น พระลามะรูปนั้นตอบว่า ที่น่ากลัวมากที่สุดก็คือ กลัวว่าใจของตนเองจะโกรธทหารที่ทรมานท่าน...

ขอให้คุณMichaelPaulมีชัยชนะต่อการประจญของมารทั้งหลาย
ขอสันติสุขจงมีแด่ทุกท่าน
kati

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 5:55 pm

หุหุ บททดสอบแค่นิด
แต่ผมบททดสอบยาวมาก
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 15, 2005 8:52 pm

น้องเจคับ เขียน: หุหุ บททดสอบแค่นิด

น้องเจโดนอะไรมารึคะ
ถึงไปบอกว่าของคนอื่นแค่นิด
Ot@
~@

เสาร์ เม.ย. 16, 2005 9:57 am

~@Little lamb@~ เขียน:
น้องเจคับ เขียน: หุหุ บททดสอบแค่นิด

น้องเจโดนอะไรมารึคะ
ถึงไปบอกว่าของคนอื่นแค่นิด
Wanna know as well ???
Cho

เสาร์ เม.ย. 16, 2005 10:38 am

ดูพระอาจารย์เจ้าของเราเป็นแบบอย่างครับ นิ่งเฉยอย่างเดียว ยอมรับคำสบประมาทด้วยความรักต่อเรา เราก็นิ่งเงียบด้วยความรักต่อพระองค์สิครับ ผมอิจฉาคุณจัง ได้แสดงความรักต่อพระองค์ แบบเดียวกับที่พระองค์แสดงกับเรา
จะสวดภาวนาให้คุณ รวมทั้งพี่น้องที่ถูกเบียดเบียนทุกท่านนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :)
christ

เสาร์ เม.ย. 16, 2005 6:43 pm

แบบว่านี่คือการพิสูจน์ของพระองค์เรื่องความศรัทธาว่าถ้าเราไปผูกพันกับศาสนาอื่นเราจะลืมเรื่องพระองค์หรือเปล่า :-X
Batholomew
~@

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 12:37 am

เชื่อและวางใจในพระองค์ครับ
กำลังถูกประจญ ต้องหมั่นสวดขอความเชื่อนะครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ เอก
โกจ๋อ
.
.

อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 11:16 am

เล่ามาสิ...จะดูว่ามันยาวและยากจิงไหม
แก้ไขล่าสุดโดย โกจ๋อ เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 17, 2005 11:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส