ถ้ายังไม่ได้เป็นคริสต์ .. แล้วเข้าร่วมมิสซาได้หรือเปล่า

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
isaiah

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 11:17 pm

ว้ายยยย ฉันละงง รับศีลนี่หมายถึงบัพฯหรือป่าว แล้วพิธีล้างบาปนี่ครอสเตียนไม่มีใช่ไหมครับ ไปโบสถ์ไม่เคยเจอซะที
งงแล้วเนี่ย มหาสนิท โบสถ์ตรังเขาว่า"...แม้ท่านจะยังไม่ได้รับศีลหรือรับแล้วแต่ถ้าท่านมีความตั้งใจ และให้เกียรติ...หากไม่พร้อมก็ขอให้ผ่านไป..." ประมาณนี้ละ มันจะเหมมือนอะไรนะ...สุดโต่งอะไรนั่นหรือป่าว ไม่รู้ละก่อนรับบัพฯก็รับมหาสนิทไปหลายรอบแล้ว งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง ??? ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 11:39 pm

ศีลมหาสนิท ของคาทอลิก กับคริสเตียนไม่เหมือนกันคะ

ของคาทอลิกต้องเป็นคาทอลิกแล้วถึงจะรับได้
ส่วนหรับคริสเตียน บางโบสถ์ก็ให้รับ แม้ยังไม่บัพติส
Prod Pran

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 7:48 pm

MichaelPaul เขียน:
ที่โบสถ์ความหวัง คลองเตยเค้าให้รับปังกะเหล้าองุ่นได้เลยนี่ครับถ้ารับเชื่อแล้ว ไม่ต้องล้างบาปก็รับได้นี่(หรือเค้าไม่ให้รับแต่เพื่อนผมไปรับเอง :P)
พูดให้เป็นกลางๆ เป็นไปได้ ถ้าศิษยาภิบาลที่ทำพิธีมหาสนิท ไม่ต้องย้ำ ว่าคนที่รับต้องเป็นคนที่รับบัพติสมาแล้ว (ล้างบาป ) หรือเพื่อนน้องเอกเข้าใจผิดว่าเชื่อ แล้วก็รับได้ ;D
spirit

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 12:05 pm

ไปถามคนที่มาเทศน์ หลังเลิกโบสถ์ มาให้แล้ว หากคุณรับบัพติศมาโดยพระวิญญาณแล้ว ทานได้ ดั้งนั้นตอนที่แกะหลงไดทานที่โบสถ์ชาโลม ใจสมาน และความหวังนั้นก็ไม่ผิด เพราะ การรับบัพติศมาโดยพระวิญญาณเป็นการรับรองของพระเจ้า เมื่อพระเจ้ารับรอง มนุษย์ผู้นั้นก็มีสิทธิร่วมพิธีได้ เหมือนที่พระเจ้าทรงประทานพระวิญญาณให้แก่คนต่างชาติ เพื่อรับรองสิทธิของเขา ในพระคัมภีร์ เขาก็มีสิทธิทุกประการที่คริสเตียนได้รับตามที่พระเจ้าประทานพระสัญญาไว้
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 12:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 11:07 pm

พี่พีพีตอบคุณฟ้าไปแล้วนะครับ ผมแนะนำให้คนที่ไม่เข้าใจอ่านความแตกต่างระหว่างนิกายซะหน่อยนะครับ

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

โรมันคาทอลิก
มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาจอห์น ปอล ที่2 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่264

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิค ถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิคและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิคต่อ

คาทอลิคนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิคจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิคจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิคมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิคทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิค คุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

โปรแตสแตนท์
โปรแตสแตนท์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตนท์ แบ่งเป็น3สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักร สายสหกิจ และสาย......(ผมลืมไปละ)

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน3สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนท์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ และศิษยาภิบาล ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้

โปรแตสแตนท์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนท์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 11:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 15, 2005 11:24 pm

ดังนั้นมุมมองเรื่องการรับปังมหาสนิทของคาทอลิคกับโปรแตสแตนท์ต่างกัน และที่สำคัญ โปรแตสแตนท์สายหลัก ก็มักไม่อณุญาติให้คนที่ยังไม่รับศีลล้างบาป หรือบัสติสมา รับปังมหาสนิท หรือศีลรำลึกครับ

ลองอ่านพระวาจาบทนี้นะครับ

1คร 11:23
ข้าพเจ้าได้รับสิ่งใดมาจากองค์พระผู้เป็นเจ้า ข้าพเจ้าก็ได้มอบสิ่งนั้นต่อให้ท่าน คือในคืนที่ทรงถูกทรยศนั้นเอง พระเยซูองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงหยิบปัง ขอบพระคุณ แล้วทรงบิออก ตรัสว่า
Prod Pran

จันทร์ พ.ค. 16, 2005 6:31 am

[quote="Holy"]

ลองอ่านพระวาจาบทนี้นะครับ

1คร 11:23

ข้าพเจ้าได้รับสิ่งใดมาจากองค์พระผู้เป็นเจ้า ข้าพเจ้าก็ได้มอบสิ่งนั้นต่อให้ท่าน คือในคืนที่ทรงถูกทรยศนั้นเอง พระเยซูองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงหยิบปัง ขอบพระคุณ แล้วทรงบิออก ตรัสว่า
spirit

จันทร์ พ.ค. 16, 2005 6:40 pm

มารับทราบ แล้วถ้าในสายหลัก แกะหลงทำผิด จะแก้ไขอย่างไร อธิษฐานขออภัยบาปจะช่วยไหม ???
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ พุธ พ.ค. 18, 2005 1:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 18, 2005 2:00 pm

เรารับด้วยความไม่รู้จะไปผิดได้ยังงัยจ๊ะ

จงอย่ากังวลใจ จงอย่าได้กลัวเรา
พระบิดาเจ้ามีความรัก และ ความเมตตาเหลือล้น
ถ้ากังวลนักก็บอกพระบิดาว่าลูกไม่ได้ตั้งใจลบหลู่พระองค์ ขอโทษพระองค์นะคะ
ก็เรียบร้อยแล้วคะ :-*
micha-micael

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 9:45 am

มิฉะก็ยังมิได้รับศีลล้างบาปเลยค่ะ เวลาหนอเวลาทำไมไม่เคยเอื้ออำนวยเลย
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 12:52 pm

พระเจ้ามีเวลาของพระองค์เองคะ
เราจะเหมาะสมได้เป็นลูกของพระองค์หรือไม่
ขึ้นอยู่กับพระองค์

ว่าแต่น้องมิฉะได้รับหนังสือที่พี่ส่งไปรึยังคะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ พ.ค. 20, 2005 10:46 am

ผมอายุ 19 แล้วยังไม่ได้รับศีลกำลังเลยครับทั้งๆที่เป็นคริสมาตั้งแต่เกิด เด็กๆแบบว่าดื้อเกินครับแค่คุณแม่ลากไปเรียนคำสอนเพื่อรับศีลมหาสนิทก็เลือดตาแทบกระเด็นแล้วครับ ตอนนี้ตั้งใจว่าจะไปเรียนคำสอนเพื่อรับศีลกำลังพร้อมๆกับเพื่อนๆในนี้ครับ^^
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 20, 2005 1:22 pm

เจ๊ทา อายุ 19 ยังไม่ได้รับศีลกำลังน่ะไม่เท่าไหร่
พี่Mind อายุ 3x แล้วก็ยังไม่ได้รับศีลกำลังเหมือนกัน 55555555 *gg
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ค. 20, 2005 1:39 pm

;D ;D ;D ;D โอ้..ลั่น..ล้า.. พี่ mind คงจะรอพร้อมศีลสมรสแหละค่ะ คิ..คิ..คิ..;D ;D ;D ;D
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 20, 2005 10:47 pm

กั่กๆ แทงใจดำตาเมามายด์
mind
.
.

ศุกร์ พ.ค. 20, 2005 11:46 pm

เฮ่อะ ๆๆๆ :o

ล้อเราอีกแย้ว :P
~@

ศุกร์ พ.ค. 20, 2005 11:54 pm

::) ::) ::) ใครล้อใคร เจ้ามายด์ เค๊าพูดเรื่องจริงกันทั้งนั้นแหละ ;D ;D ;D
mind
.
.

ศุกร์ พ.ค. 20, 2005 11:57 pm

แอ่ะ โดน เทวดา รุมแกล้ง ทีเดียว สองเลย :o
~@

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 12:01 am

ไม่ได้แกล้ง พระจิตให้มาตาม ;D ;D
mind
.
.

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 12:09 am

ก็.........สิ ฮิฮิฮิ :P :P :P
~@

เสาร์ พ.ค. 21, 2005 12:11 am

..........ปริศนาเหลือเกิน เจ้ามายด์ >:( >:(
Junior Boy

อาทิตย์ ต.ค. 30, 2005 2:05 am

ได้รับความรู้มากเลยครับ ;)
:+:Regina Pacis:+:
.
.

จันทร์ ต.ค. 31, 2005 2:23 am

. . . . อย่างที่เพื่อนๆทุกคนตอบมาค่ะ จริงแท้แน่นอน

. .ยิ่งไปฟังมิซซายิ่งได้อะไรดีๆกลับมาเยอะค่ะ
แต่อย่าออกไปรับศีลลหน้า
อดใจไว้รอล้างบาปก่อนค่ะ

;)

^____^
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 10:34 am

55555+

อยากจาลองไปรับบ้างอ่า แต่อย่าเลย
มีแต่คนบอก ไปรับเลย เขาไม่รุหรอก แต่บูจารู้สึก guilty อ่ะ ถ้าทำงั้น
~@

เสาร์ พ.ย. 05, 2005 1:51 pm

:+ La BouQueT+: เขียน: 55555+

อยากจาลองไปรับบ้างอ่า แต่อย่าเลย
มีแต่คนบอก ไปรับเลย เขาไม่รุหรอก แต่บูจารู้สึก guilty อ่ะ ถ้าทำงั้น

:-\ :-\ หลอกคนอื่นอาจจะได้นะจ๊ะ แต่หลอกความรู้สึกตัวเองไม่ได้หรอกนู๋บู
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ย. 05, 2005 5:15 pm

seraphim เขียน:
:+ La BouQueT+: เขียน: 55555+

:-\ :-\ หลอกคนอื่นอาจจะได้นะจ๊ะ แต่หลอกความรู้สึกตัวเองไม่ได้หรอกนู๋บู
ถ้าให้ดี อย่าหลอก ทั้งคนอื่น และตัวเอง ฮะ ???
Maria Magdalena

อาทิตย์ พ.ย. 06, 2005 5:06 pm

โอ้ย ม่ายหรอก เจ๊ บอกจารู้สึกผิดโคดๆเลนถ้าทำแบบนั้นอ่ะนะ :'(
Divine Mercy

อาทิตย์ พ.ย. 20, 2005 3:36 pm

:+:Regina Pacis:+: เขียน: . . . . อย่างที่เพื่อนๆทุกคนตอบมาค่ะ จริงแท้แน่นอน

. .ยิ่งไปฟังมิซซายิ่งได้อะไรดีๆกลับมาเยอะค่ะ
แต่อย่าออกไปรับศีลน้า
อดใจไว้รอล้างบาปก่อนค่ะ

;)

^____^

*no1
ตอบกลับโพส