เกิดใหม่แล้วข้าพระองค์...

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
isaiah

เสาร์ เม.ย. 23, 2005 1:05 am

อืมมม หายหน้าหายตาไปจากเว็บตั้งหลายวันแน่ะครับ ไปเข้าค่ายอนุชนคริสเตียนอยู่ แล้วก็มีโอกาศรับบัพติศมาซะด้วยเลย สุดยอดเลบ เสียอย่างตอนทำพิธีศบ.แกดันประกาศชื่อผิด เสียฟิลเลย แต่เอาะเถอะพระเจ้าทรงพระปัญญานี่นา เอเมน

ก่อนรับบัพติศฯนะครับ ตอนนมัสการหรือ ต้องเอ่ยพระนามพระองค์หรือว่ามีคนถามว่าเป็นคริสเตียนหรือก็จะอายหรือติดขัดอะไรบางอย่างบอกไม่ถูก แต่พอรับแล้วก็พบว่าตัวเองยกเสียงขึ้นมัสการอย่างเต็มที่อย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน คืนหนึ่งในค่ายได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับการล่อลวงของซาตาน อ่านๆแล้วเอออ อาจเป็นการกีดกันเราจากทางของพระเจ้าก็ได้ เพราะพอเกิดใหม่แล้วก็หายไปดื้อๆเลย :o

เอ ตอนนมัสการนี่ผมไม่เคยหลั่งน้ำตาให้พระองค์เลยนะ แต่คนข้างๆหน้าเหี้ยมๆเขาสะอึกสะอื้นตลอดเลย ใจผมยังเปิดไม่พอหรือปล่าว ???

วันนี้เองเดินทางมากทม.ด้วยรถไฟ ระหว่างทางเจอรุ่นพี่ที่จบไปแล้วเข้ามาคุย พอถึงเวลาอ่านไบเบิลผมก็เอาออกมานั่งอ่าน พี่เขาก็สนใจนะ ถามเรื่องไบเบิลด้วย ส่วนมากเป็นเรื่องซาตานเพราะดูหนังมา พอตอนเผ้าเดี่ยวเราก็ขอพระเจ้าให้เรามีโอกาสจะเก็บเกี่ยวดวงวิญญาณดวงนี้ให้เป็นงานแรกที่รับใช้ (ไฟรับใช้ยังแรงกล้า เพราะเพิ่งออกค่าย) แต่จนแล้วจนรอดตอนเช้าก็ไม่ได้พูดเรื่องพระเจ้าเลย ทำไงดีเนี่ย บอกพระองค์ไปแล้วว่าจะเกี่ยว :'( ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

เสาร์ เม.ย. 23, 2005 1:11 am

1. ยินดีด้วยนะครับ
2. ประกาศชื่อถูกหรือผิด เป็นการกระทำของคนครับ พระเจ้ารู้อยู่แล้วว่าอะไรเป็นอะไร ไม่มีปัญหาครับ
3. หลั่งน้ำตา ไม่หลั่งน้ำตา ไม่เกี่ยวกับเปิดใจไม่เปิดใจครับ
4. ไม่ต้องรีบร้อนหรอกครับ ถึงเวลาแล้ว พระองค์ก็จะประทานจังหวะที่ดีให้เองแหละครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยอีกครั้งนะครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 23, 2005 1:14 am

การสัมผัสของพระเจ้ามีวิธีต่างๆกันคะ
พระพรของพระจิต (พระวิญญาณ) มีมากมาย
อย่างของคนข้างๆ อาจจะตื้นตันซาบซึ้ง
แต่ของคุณออกแนวฮึกเหิม และร้อนรน

ส่วนเรื่องรุ่นพี่คนนั้น
ถ้าอยากประกาศก็ต้องใช้เวลาคะ
ไม่ใช่ว่าเราประกาศวันเดียวแล้วเขาจะเชื่อ
แต่ต้องอาศัยเวลา
การอธิษฐานทูลขอพระวิญญาณเหนือเขาให้เปิดใจรับพระเจ้า
และอธิษฐานทูลขอพระพรแห่งการประกาศให้แก่คุณ
(จะได้ประกาศพระวาจาแล้วเขาเข้าใจว่าคุณกำลังพูดอะไร)
แต่จำไว้เสมอว่า อย่าไปบังคับเขาให้เชื่อพระเจ้า
พระเจ้าให้อิสระเราที่จะเลือกรักพระองค์หรือไม่

ประกาศให้เขารู้จักพระเจ้า
ส่วนเขาจะเช่อพระเจ้าหรือไม่
ก็แล้วแต่พระเมตตาของพระเจ้า และ ใจเขาที่จะเลือกพระองค์หรือไม่

แต่สำคัญที่สุด
การประกาศจะต้องควบคู่ไปกับการอธิษฐานภาวนานะคะ
ขอให้พระเจ้าอวยพรให้ภารกิจแรกสำเร็จคะ *no1
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ เม.ย. 23, 2005 1:14 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ เม.ย. 23, 2005 1:18 am

ยินดีด้วยครับ*no1
Announcer

เสาร์ เม.ย. 23, 2005 3:12 pm

ดีใจด้วยน่ะคับ ผู้ที่จิตใจที่งดงาม ที่พระเจ้าทรงเลือกสรรค์
spirit

อาทิตย์ เม.ย. 24, 2005 9:36 am

Batholomew เขียน: ยินดีด้วยครับ*no1

ลอกคำตอบ*huhu *huhu
Ot@
~@

อาทิตย์ เม.ย. 24, 2005 7:23 pm

P เขียน: 1. ยินดีด้วยนะครับ
2. ประกาศชื่อถูกหรือผิด เป็นการกระทำของคนครับ พระเจ้ารู้อยู่แล้วว่าอะไรเป็นอะไร ไม่มีปัญหาครับ
3. หลั่งน้ำตา ไม่หลั่งน้ำตา ไม่เกี่ยวกับเปิดใจไม่เปิดใจครับ
4. ไม่ต้องรีบร้อนหรอกครับ ถึงเวลาแล้ว พระองค์ก็จะประทานจังหวะที่ดีให้เองแหละครับ

เห็นด้วยมากๆครับ
ลอกคำตอบ อิอิ

ยินดีด้วยนะจ้า
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 25, 2005 1:51 am

ยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่ได้เป็นลูกของพระองค์ครับ :D
ขอให้ความเชื่อคุณโตวันโตคืนนะครับ
Moji
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 12:31 am

แต่คนข้างๆหน้าเหี้ยมๆเขาสะอึกสะอื้นตลอดเลย
อย่างนี้รู้สึกว่าจะเป็น พระวิญญาณบริสุทธิ์สัมผัสอ่ะ
claustrophobia

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 12:40 am

ไม่มีปีศาจนะคับเพราะพระเยซูท่านไล่ไปหมดเเล้วอิๆ อัลเลลูยา *blushhappy
Amankris

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 12:43 am

ยินดีด้วยนะครับ อย่ากลัวว่าจะมีมารมาทำร้ายคุณเลยครับ เพราะพระเจ้าจะช่วยปกป้องคุณ จากการล่อลวงของมารเองครับ ;)
ตอบกลับโพส