รักแม่พระ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
angelcare

พฤหัสฯ. ม.ค. 24, 2008 6:50 pm

สวัสดีค่ะ
เพิ่งมีโอกาสได้เปิดเมล์เกี่ยวกับแม่พระเนื่องจากได้รับประสบการณ์อันน่าอัศจรรย์ใจเกี่ยวกับแม่พระคือ เมื่อประมาณต้นเดือนธันวาคม2007 ได้มีโอกาสไปรับจูเดียล ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ซึ่งโดยส่วนตัวไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ทันทีที่ได้พบกันก็มีการทักทายและรู้สึกว่าตัวเองได้กลิ่นหอมประหลาด ในตอนแรกคิดว่าจูเดียลคงจะใส่น้ำหอมก็เลยไม่ได้ติดใจสงสัยอะไร จนหลายวันต่อมาได้ไปพบปะกับคาทอลิกท่านอื่นๆ ท่านเหล่านั้นได้แบ่งปันประสบการณ์เกี่ยวกับแม่พระประจักษ์ที่อะโกโอ้และได้มีการพูดถึงกลิ่นหอมประหลาดเวลาแม่พระเสด็จมา และในวันนั้นเองได้มีการสวดสายประคำและการรักษาโดยจูเดียล ในขณะที่ทำการสวดและรักษานั้นได้มีกลิ่นหอมกลิ่นเดียวกับที่ตัวดิฉันเคยได้เมื่อตอนพบกับจูเดียลที่สนามบิน หลังจากเสร็จพิธีดังกล่าวก็ได้พูดคุยและแบ่งปันกับคาทอลิกท่านอื่นๆที่สัมผัสกลิ่นหอมของแม่พระมาแล้วที่ฟิลิปปินส์ ซึ่งคาทอลิกท่านอื่นๆ ก็ยืนยันว่ากลิ่นที่ดิฉันได้สัมผัสนั้นเป็นกลิ่นของแม่พระจริงๆ เลยทำให้ดิฉันรู้สึกปราบปลื้มเป็นอย่างมากที่มีโอกาสได้สัมผัสกับแม่พระ ซึ่งจูเดียลก็ได้บอกว่าในขณะที่ทำพิธีอยู่นั้น แม่พระได้เสด็จมาเยี่ยมพวกเราด้วย
Alphonse

พฤหัสฯ. ม.ค. 24, 2008 9:09 pm

ยินดีด้วยครับ
น่าอิจฉาอ่า...
::003::
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ม.ค. 24, 2008 10:39 pm

: xemo033 : ...
ขอบคุณพระเจ้าค่ะ
Buddy

พฤหัสฯ. ม.ค. 24, 2008 11:41 pm

ลองไปสวดที่ลำไทรมั้ยคะ  วันเสาร์นี้แล้วนะคะ  เริ่มประมาณ 3 ทุ่มค่ะ  ::001::

รูปภาพ

รูปภาพ

พระแม่ผู้เห็นอกเห็นใจเพื่อความยุติธรรมแด่ผู้ที่น่าสงสาร

แม่พระมาประจักษ์ที่นี่ (วัดพระวิสุทธิวงส์ ลำไทร ) เพื่อ
1.  เพื่อสอนเราว่าให้เรารักพระเยซูเจ้าเสมอๆ  ไม่มีใครรักพระเยซูเจ้าได้ดี เท่าแม่  และแบบอย่างอันสุภาพของแม่
2.  เพื่อเปลี่ยนวิถีชีวิตของเรา หากเราไม่ละทิ้งสิ่งที่เลวร้าย
3.  เพื่อช่วยวิญญาณเรา  และวิญญาณที่อยู่ในไฟชำระ
4.  เพื่อให้เรานบนอบต่อพระศาสนจักร และผู้มีหน้าที่อภิบาลสัตบุรุษทุกคน
5.  เพื่อแสดงให้เห็นถึงพระอาณาจักรสวรรค์ และให้ความหวังแก่เรา

บทภาวนาของพระแม่ผู้เห็นอกเห็นใจเพื่อความยุติธรรมแด่ผู้ที่น่าสงสาร

ข้าแต่พระแม่ผู้เห็นอกเห็นใจสุดที่รักของลูก  พระแม่ทรงวอนขอเพื่อความยุติธรรมอันแท้จริง  สำหรับมนุษยชาติทั้งครบ  ลูกกราบทูลเกล้าถวายกิจการทั้งหมดที่ลูกจะกระทำในวันนี้แด่พระแม่  ลูกขอถวายการงาน  การพักผ่อน  ความคิด  และการภาวนา  ความสุขและความทุกข์ทั้งหมดแด่พระแม่  ลูกหวังว่า  โดยผ่านทางพระแม่แล้ว    พระเจ้าผู้ทรงสรรพฤทธิ์  จะทรงบันดาลให้ความพยายาม  และการกระทำต่างๆ ของลูกศักดิ์สิทธิ์ไป  ลูกขอมอบทั้งหมดไว้ในพระหัตถ์ของพระแม่ด้วยใจรัก  ลูกขอรับพระพรแห่งการให้อภัย  สำหรับตัวลูกเองและพี่น้องด้วย  ลูกมอบตัวลูกทั้งครบให้แด่พระแม่  ลูกขอให้พระแม่โปรดแนะนำลูก  เพื่อว่าพระแม่จะได้เพิ่มเติมพระพรต่างๆ  ที่หลั่งไหลมาจากพระแม่ให้แก่ลูก  นำความรักและแสงสว่าง ความหวัง และพระสัญญา    มาสู่โลกที่ยังจมอยู่ในความมืดนี้  ลูกสวดขอให้กับพวก คนจนๆ  คนที่หลงหายไป  คนที่หมดหวัง  คนที่สิ้นหวัง    ไม่มีกำลังใจ  ลูกสวดให้กับผู้ที่แสวงหาสันติภาพ  และความสงบสุข    ขอให้พวกเขาได้พบพระแม่  ได้รับการรักษาจากพระหัตถ์ของพระแม่ด้วยเทอญ  อาแมน

แปลโดย คุณพ่อ วิจิตร  ลิขิตธรรม
จากหนังสืออิสระ ปีที่11 ฉบับที่ 2  เดือน มิถุนายน พ.ศ. 2531

รูปภาพ
angelcare

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 12:43 am

ตอนนี้ขอโฟกัสที่แม่พระอะโกโอ้หรือที่เรียกว่า ราชินีผู้บริสุทธิ์ยิ่งบนสวรรค์และแผ่นดิน ก่อนน๊ะค๊ะ
Alphonse

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 12:50 am

angelcare เขียน: ตอนนี้ขอโฟกัสที่แม่พระอะโกโอ้หรือที่เรียกว่า ราชินีผู้บริสุทธิ์ยิ่งบนสวรรค์และแผ่นดิน ก่อนน๊ะค๊ะ
ครับ
แต่แบบ...ไม่รู้จักไง... :huh:
angelcare

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 12:59 am

ประวัติของแม่พระที่อะโกโอ้สามารถหาได้ในกระทู้ชื่อ แม่พระ อโกโอ ที่ฟิลิปปินส์ ค่ะ แต่ถ้าอยากรู้อะไรที่ลึกซึ้งกว่านี้ให้ลองสอบถาม angel2009 ดูค่ะ
Buddy

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 1:45 am

angelcare เขียน: ตอนนี้ขอโฟกัสที่แม่พระอะโกโอ้หรือที่เรียกว่า ราชินีผู้บริสุทธิ์ยิ่งบนสวรรค์และแผ่นดิน ก่อนน๊ะค๊ะ
แม่พระเหมือนกัน  ทำไมต้องแบ่งแยกด้วยคะว่า  ตอนนี้จะโฟกัสแม่พระแบบไหน  ก็แม่พระทั้งนั้นนี่คะ    ::001::
Buddy

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 2:09 am

ประสบการณ์เหนือธรรมชาติต่างๆ  การที่เราได้สัมผัส  ในกรณีนี้คือ  ได้กลิ่น  ถามว่า  เป็นสิ่งดีมั้ย  ตอบว่า ดี  สำคัญมั้ย  ตอบว่า  สำคัญ  ถามว่า  นั่นคือทั้งหมดมั้ย  ตอบว่า  ไม่ใช่  ::001::

ในทางแห่งรัก  จำเป็นที่เราต้องตกหลุมรัก  ต้องสัมผัสความงาม  ต้องปิ๊ง  เหมือนชายหนุ่มได้สัมผัสความหอมหรือความงามของหญิงสาว  และเค้าตกหลุมรัก  ....  แต่สิ่งสำคัญที่ยากกว่านั้น  คือการพัฒนาความรักและความสัมพันธ์  ในกรณีนี้  คือ ความสัมพันธ์กับพระเป็นเจ้า

อันนี้พูดรวมๆนะคะ  ไม่ได้เจาะจง  แต่อยากแนะนำว่า  การสัมผัสจากแม่พระใดๆ ก็ไม่ยิ่งใหญ่เท่าสัมผัสที่วิญญาณ  เพราะนั่น  เราจะได้รับการชำระด้วยความรัก  และใจเราจะเป็นเหมือนใจพระเยซูเจ้า

แม่พระรู้จักคนไทย  รู้ว่าวิญญาณชาวไทยเป็นแบบไหน  และการนำทางแบบใดเหมาะกับคนไทย  แม่รู้ว่า  คนไทยชอบอยู่แล้วเรื่องอัศจรรย์  แต่ที่ลำไทร  แม่ให้อัศจรรย์น้อยมาก  แต่ที่ให้อย่างมากๆคือ อัศจรรย์ภายในจิตใจและจิตวิญญาณ  ซึ่งคนที่ได้นั้น  จะเห็นอัศจรรย์อื่นๆเป็นเรื่องธรรมดาไปเลย

ที่ชวนไปสวดที่ลำไทร  ก็เพราะเห็นว่า  เห็นอัศจรรย์ภายนอกแล้ว  ก็อยากให้เห็นอัศจรรย์ภายในดูบ้างน่ะค่ะ  และอีกอย่าง  ก็อยู่แค่นี้เอง  ไม่ต้องไปไหนไกล    ::001::

ตกหลุมรักแม่แล้ว  รักแม่แล้ว  ขอให้รักด้วยสุดหัวใจนะคะ  อย่ารักผิวเผิน  เพราะนั่นจะไม่ทำให้เราไปถึงหัวใจของพระบิดาเจ้าสวรรค์  ::001::
Buddy

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 3:22 am

อันนี้ก๊อบมาจากของพี่ Holy  ที่เอามาลงไว้นะคะ

-----------------------------------------------------------

สารทั้งหมดของพระราชินีผู้บริสุทธิ์ยิ่งแห่งสวรรค์และแผ่นดินสรุปได้ใน  4  คำนี้
1.  จงสวดภาวนา -  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  จงสวดลูกประคำ
2.  จงทำพลีกรรม -  จงพลีกรรมใช้โทษบาป
3.  จงกลับใจ
4.  จงถวายตัวเป็นพลี -  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  จงถวายตัวของเราเองและมวลมนุษย์โลก  จงถวายตัวแด่ดวงหทัยนิรมลของแม่พระ  และแด่พระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซู

เป้าหมายของการประจักษ์มาเตือนให้เราลงมือปฏิบัติตามก็เพื่อระงับพระพิโรธที่พระเป็นเจ้าทรงเคืองคนบาปทั้งหลายในโลกแม่พระทรงสัญญากับเราว่า  ถ้าเราถือปฏิบัติตามสารต่างๆ  พระพิโรธของพระเป็นเจ้าก็จะทุเลาเบาบางลง  และสันติสุขก็จะเจ้ามาแทนที่  แม่พระกำชับขอร้องเราว่าแม่พระต้องการให้ช่วยโลกให้รอดปลอดภัย  โดยออกไปประกาศและแพร่ข่าวสารเหล่านี้ให้มวลประชาได้ทราบทั่วหน้ากัน

31 มีนา 1992

แม่พระตรัสถึงกุญแจ7ดอกไขประตูสวรรค์

1.ร่วมมิซซาทุกวัน
2.เฝ้าศีลบ่อยๆ
3.สวมสายจำพวก
4.สวดสายประคำ3สายครบทั้ง15ข้อรำพึง สวดบทเร้าวิงวอน และวันทาพระราชินี
5.เดินรูป14ภาคบ่อยๆเท่าที่สามารถ
6.แก้บาปอย่างน้อยเดือนละครั้ง
7.รับศีลมหาสนิท พลีกรรมใช้โทษบาป ศุกร์-เสาร์ต้นเดือน

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=1030.15

รักแม่  ขอให้เราทำตามแม่บอกนะคะ  ::001::  และเราจะเห็นอัศจรรย์ในใจเราค่ะ  ::001::
Nativity

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 7:51 am

ยังไงแม่พระมีคนเดียวสิคับ  : emo073 :
angelcare

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 11:06 am

ดิฉันว่าพวกคุณคงจะเข้าใจอะไรบางอย่างผิดแล้วหล่ะค่ะ ถูกต้องที่แม่พระไม่ว่าจะประจักษ์มาที่ไหนๆ ก็เป็นแม่พระองค์เดียวกัน แต่การที่เราได้สัมผัสกับแม่พระองค์ไหนนั้น ก็ขึ้นอยู่กับพระประสงค์ของพระแม่เช่นกัน และพระแม่ก็ต้องมีแผนการณ์ของพระแม่เช่นกัน ไม่เช่นนั้นทำไมแม่พระถึงมาประจักษ์ในหลายๆที่ ในหลายๆรูปแบบที่แตกต่างกัน และสัมผัสกับคนที่แตกต่างสัญชาติ แตกต่างสถานที่ แตกต่างเวลา ซึ่งสิ่งที่ดิฉันได้แบ่งปันประสบการณ์ที่ได้รับนั้นก็เพียงเพื่อที่จะประกาศข่าวดีเกี่ยวกับแม่พระที่อะโกโอ้ที่ดิฉันได้สัมผัสและเกี่ยวกับตัวจูเดียลผู้เห็นการประจักษ์ของแม่พระ ดิฉันจึงอยากจะศึกษาความรู้และสิ่งต่างๆเกี่ยวกับแม่พระที่อะโกโอ้ให้กระจ่างเท่านั้นเองค่ะ ไม่ได้มีการแบ่งแยกอะไรเลย
angelcare

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 11:57 am

ในส่วนตัวของดิฉันและสามีก็ได้สัมผัสไม่เฉพาะแต่ภายนอกเท่านั้น เราสองคนก็ได้สัมผัสทางฝ่ายวิญญาณเช่นกัน จริงๆแล้วเราสองคนไม่เคยยึดติดกับสิ่งที่เราจะได้สัมผัสไม่ว่าจะเป็นกลิ่น หรือการได้เห็น สิ่งนั้นไม่มีความจำเป็นสำหรับเราสองคนเลย เพราะเราสองคนเชื่อในแม่พระและพระเยซูอยู่แล้ว เพียงแต่บางครั้งแม่พระให้โอกาสเราได้สัมผัสกับกลิ่นอายแห่งสวรรค์เท่านั้นเองค่ะ ยังมีประสบการณ์อีกหลายอย่างที่ได้สัมผัสกับแม่พระอะโกโอ้และกับจูเดียลเองในขณะที่อยู่ในประเทศไทยอีกมากมาย ยกตัวอย่างเช่น เมื่อจูเดียลได้ไปสวดภาวนาและทำการรักษาผู้ป่วยที่บ้านหลังหนึ่งในวันพุธที่ 19 ธันวาคม 2007 ซึ่งในบ้านหลังนี้ผู้ป่วยมีความเชื่ออย่างมากในแม่พระแห่งอะโกโอ้ เนื่องจากท่านได้เคยเดินทางไปแสวงบุญมาแล้วที่ฟิลิปปินส์ และเมื่อเสร็จพิธีในการสวดภาวนาและรักษาผู้ป่วยแล้วในขณะที่พวกเรากำลังคุยกันในสิ่งที่เราแต่ละคนได้สัมผัสอยู่นั้น ทันใดนั้นเองจูเดียลก็ได้เดินไปที่เตียงของผู้ป่วยพร้อมทั้งบอกกับพวกเราว่าแม่พระเสด็จมา จูเดียลก็ได้คุกเข่าลงและได้คุยกับแม่พระต่อหน้าพวกเราทั้งหมด จากนั้นจูเดียลก็ได้ขอให้แม่พระสัมผัสที่สายประคำของพวกเราที่จูเดียลถวายให้แก่แม่พระ ซึ่งในภายหลังจูเดียลได้บอกกับพวกเราว่าแม่พระเสด็จมาประทับยืนอยู่บนหัวเตียงของผู้ป่วย แต่งกายในชุดสีขาวขอบชายเสื้อมีสีทองส่องประกาย มีเทวดาอยู่ด้านข้างทั้งสองข้าง ซึ่งเป็นสิ่งที่พวกเราไม่เคยคิดเลยว่าแม่พระจะเสด็จมาอยู่ท่ามกลางพวกเราในบ้านหลังนี้ ส่วนสายประคำที่จูเดียลขอให้แม่พระสัมผัสนั้นก็มีกลิ่นหอมอบอวลเช่นเดียวกัน  
Buddy

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 12:35 pm

ดีแล้วค่ะ  แม่พระที่อโกโกบอกให้ทำอะไรก็ทำตามนะคะ  ไม่ใช่ดมกลิ่นแม่อย่างเดียว 

อาจจะดูกวนไปหน่อยนะคะ  และเหมือนไม่เข้าใจ  .....  ช่วงนี้ของคุณเหมือนเป็นช่วงฮันนีมูนน่ะค่ะ  ควรปล่อยให้คุณดื่มด่ำกับตรงนั้นไปก่อน (ไม่ควรพูดอะไร) ที่จะพูดถึงความลำบากและงานที่ต้องทำ  แต่อย่างที่แม่พระที่อโกโกบอกนะคะว่า  เวลาเหลือน้อยแล้ว  บางทีเราก็ต้องเสียสละ  และเราต้องรีบผ่านตรงนี้ไปโดยเร็ว  รีบชำระจิตวิญญาณและรีบทำงาน  ::001:: 

แต่ถ้ายังไม่พร้อม  ก็ให้ใช้เวลานี้คุ้นเคยกับแม่พระให้มากๆ  เพื่อที่เราจะได้ recognize แม่พระได้เวลาที่แม่มาในรูปแบบอื่นที่ไม่ใช่ทางจูเดียล  เหมือนที่พระเยซูเจ้าบอกน่ะค่ะว่า  "แกะของเราจะฟังเสียงเรา"

แม่พระอยู่กับเราทุกที่นะคะ  แต่ความเชื่อเราน้อย  เราเลยไม่เห็น  คนที่เค้าได้พระพร  เค้าก็จะช่วยเราตรงนี้ได้  ::001::

ถ้าศึกษาอะไรเพิ่มได้ก็แบ่งปันอีกนะคะ  ::001::
angelcare

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 5:57 pm

ดิฉันคงจะแบ่งปันอะไรมากไปกว่านี้ไม่ได้แล้วหล่ะค่ะถ้าคนทีฟังยังไม่เปิดใจให้กว้าง

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 7:03 pm

เเบ่งปันมาเถอะค่ะ
เชื่อว่าทุกคนเปิดใจรับฟังนะคะ
เห็นแก่พระเจ้าเเละเเม่พระ
ไม่ว่าจะเป็นเเม่พระประจักษ์ที่ไหนๆก็ตาม

เพราะตัวข้าพเจ้าเอง ไร้ซึ่งพระพรในเรื่องนี้
ไม่ค่อยจะสัมผัสได้น่ะคะ

ด้วยรักในพระคริสต์
angelcare

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 7:14 pm

สามีของดิฉันได้สัมผัสกับแม่พระที่อะโกโอ้และจูเดียลเป็นเวลากว่า 15 ปีแล้ว คงจะไม่ใช่ในช่วงฮันนีมูนแน่ๆ ความยากลำบากที่สามีของดิฉันต้องทำเพื่อช่วยเหลืองานของแม่พระและจูเดียลตลอดเวลา 15 ปีที่ผ่านมานั้นคงจะมีไม่กี่คนที่จะเข้าใจ แม้แต่ครอบครัวของสามีดิฉันเองก็ตาม การที่ดิฉันนำสิ่งเหล่านี้มาแบ่งปันให้กับทุกคนก็เนื่องจากว่าพระเยซูได้ตรัสกับจูเดียลว่าให้ช่วยกันประกาศข่าวดีเกี่ยวกับแม่พระและพระเยซูเจ้านั่นเอง ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างที่คุณBuddyจะต้องเรียนรู้อีกมากเกี่ยวกับแม่พระและพระเยซูเจ้า และการทำงานให้พระนั้นจะต้องไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ไม่รู้จักย่อท้อ ไม่รู้จักโกรธ เพราะว่าแม่พระและพระเยซูเจ้าไม่เคยที่จะละทิ้งพวกเราแม้แต่เสี้ยววินาที ท่านทรงคอยดูเรา ให้อภัยเรา และช่วยเหลือเราตลอดเวลา
angelcare

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 7:41 pm

เรียนคุณEcclesia
ดิฉันขอมอบบทสวดที่แม่พระแห่งอะโกโอ้มอบให้แก่จูเดียล ซึ่งเป็นบทสวดที่มีพลังอย่างมาก หลายคนได้สวดและวอนขอสิ่งต่างๆ จากแม่พระ และแม่พระก็ได้ประทานสิ่งเหล่านั้นให้แก่พวกเขา จูเดียลเคยบอกกับสามีของดิฉันให้แบ่งปันบทสวดนี้กับคนที่เปิดใจรับแม่พระ

บทถวายตัว
ข้าแต่พระชนนีของพระเป็นเจ้า พวกลูกทั้งหลายขอกราบพึ่งดวงพระทัยอันบริสุทธิ์ยิ่งของพระแม่ ภายใต้สมัญนามว่าพระราชินีผู้บริสุทธิ์ยิ่งแห่งสวรรค์และแผ่นดิน เพื่อภาวนาและวิงวอนสำหรับการอภัยโทษของบาปทั้งสิ้นของพวกลูก ขอทรงโปรดช่วยให้พวกลูกรู้สึกเสียใจที่ได้กระทำเคืองพระทัยพระสวามีเจ้าและวิงวอนขอประทานอภัยโดยอาศัยบุญบารมีแห่งรอยแผลอันศักดิ์สิทธิ์ของพระองค์ พวกลูกขอวิงวอนพระแม่ได้ทรงภาวนาเพื่อความต้องการฝ่ายวัตถุและฝ่ายวิญญาณของพวกลูกด้วย ข้าแต่พระมารดาพรหมจารี อำนาจแห่งความชั่วร้ายต่างๆแห่งจอมปีศาจกำลังวนเวียนอยู่รอบพวกลูกเพื่อหาช่องทางที่จะทำร้ายวิญญาณของพวกลูกเพราะความประสงค์ร้ายและความชั่วช้าของมันพวกลูกขอวิงวอนพระแม่พร้อมด้วยนักบุญยอแซฟ พระภัสดาของพระแม่ได้ทรงส่งบรรดาเทวดาและนักบุญมาช่วยป้องกันพวกลูกระวังรักษาให้รอดพ้นจากภยันตรายและอุบัติภัยทั้งมวลให้ได้รอดพ้นจากศัตรู ทั้งที่แลเห็นและแลไม่เห็น และให้รอดพ้นจากการผจญของบาปทั้งมวล ขอทรงโปรดช่วยพวกลูกให้เป็นผู้คู่ควรที่จะรับปรนนิบัตร นบนอบ และถวายพระเกียรติแด่พระนามของพระเยซูเจ้า พวกลูกทั้งหลายขอถวายชีวิตแด่ดวงพระทัยอันบริสุทธิ์ยิ่งของพระแม่ ณ บัดนี้และตลอดนิรันดร อาแมน
บทภาวนา ข้าแต่พระบิดา.... วันทามารีอา.... สิริพึงมี....

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 7:46 pm

ขอบคุณมากค่ะ  :angel:
Buddy

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 11:06 pm

ขอบพระคุณมากนะคะที่แบ่งปันและสอน  ขอบคุณจริงๆ  เพราะจริงอย่างที่คุณว่าน่ะค่ะว่า  ต้องเรียนรู้อีกมาก  ::001::

คือที่คิดว่าเป็นช่วงฮันนีมูนก็เพราะว่า  คุณเอาสิ่งภายนอกมาประกาศน่ะค่ะ  15 ปี จิตวิญญาณน่าจะได้สัมผัสอะไรเยอะกว่านี้  และน่าจะได้แบ่งอะไรที่มากกว่านี้  นอกจากกลิ่นและอัศจรรย์ต่างๆน่ะค่ะ  ก็จะรอฟังเหมือนกันว่า  จะบอกอะไรมากกว่านี้  ....  คนในบอร์ดนี้ก็จะค่อนข้างถูกเลี้ยงด้วยสารแม่พระที่ลำไทร  ซึ่งแม่พาพวกเราข้ามผ่านการตื่นเต้นกับอัศจรรย์  และการสวดขอเพื่อตัวเอง  และนำไปสู่การทำเพื่อผู้อื่นอย่างจริงใจโดยไม่คิดถึงตัวเอง ....  การจะประกาศบางทีก็ต้องดูนิดนึงนะคะว่า  เค้าเป็นยังไงกันบ้าง  เค้าอยู่ตรงไหนกันแล้ว 

15 ปี  น่าจะได้ซึมซับสารต่างๆของแม่พระมากพอควร  (ขนาดคนไปเมดจูกอเรจ์ไม่ถึงปี  ยังพูดอะไรที่เป็นจิตวิญญาณได้เยอะกว่านี้)  ก็อาจจะใจร้อนไปหน่อย  (ของดีอาจต้องรอ)  ก็ขอโทษด้วยละกันนะคะ  ::001::

คุณสัมผัสกับจูเดียล  ต้องสวดและพลีกรรมให้หนัก  เพราะคุณจะเจอการประจญแบบจูเดียลและจะรับไม่ไหวถ้าจิตวิญญาณไม่แข็งพอ ...  และสิ่งที่ต้องมีมากๆคือ  ความนบนอบ  (อันนี้สำหรับคนที่ได้พระพรพิเศษทุกคนเลยนะคะ  ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม  ถ้าไม่นบนอบ  ไม่ถ่อมตนเนี่ย  ไปทุกราย  ไม่รอด)

ปล1.  รู้ได้ไงคะว่า  ไม่เปิดใจ  แค่พูดไม่ถูกหูก็ตัดสินซะแล้วว่า  ไม่เปิดใจ  ....  ถ้าไม่เปิดใจ  ไม่ตามไปอ่านหรอกค่ะว่า  สารแม่พระที่อโกโกพูดว่าไงบ้าง  (ไม่ได้อ่านเพื่อจับผิดนะคะ  แต่อ่านเพื่อประโยชน์ทางจิตวิญญาณ)  และก็ไม่เอาสารออกมาโพสต์หรอกค่ะ  ที่จริงตั้งใจว่า  ถ้าโพสต์ไปแล้ว  คุณอาจอธิบายอะไรเพิ่มเติม  หรือพูดคุยให้ลึกซึ้งถึงประสบการณ์ความศรัทธา  กุญแจ 7 ดอกที่แม่ให้ไว้  นำไปปฎิบัติแล้วเกิดผลเช่นไร  พลีกรรมอย่างไรบ้าง ....  และก็อยากช่วยให้การประกาศสมบูรณ์ขึ้น  มีข้อมูลที่เยอะกว่า อัศจรรย์  เพราะรู้ว่า  ถ้าเริ่มต้นด้วยอัศจรรย์แล้ว  บางทียากที่จะสื่อสาร เพราะเค้าประสบการณ์ไม่เหมือนเรา  ...  (ขอโทษที่ใจร้อน  ของดีต้องรอใช่มั้ยคะ)

ปล2.  อย่าคิดว่า  เป็นคนเดียวในโลกที่แม่พระใช้งานนะคะ  คนอื่นแม่ก็ใช้งาน  และเค้าก็ก้มหน้าก้มตาทำ  ไม่พูด ไม่บ่น และเค้าก็ลำบากเหมือนกันค่ะ    ::001::  และถ้ารักกันจริง  ลำบากแค่ไหนเรื่องเล็กค่ะ  จริงมั้ยคะ  ::001::

ปล3.  ถามจริงๆนะคะ  คุณทนการประจญได้ยังไง  คุณรักษาวิญญาณยังไงคะ  ทุกสิ่งที่พูดออกมา  ไม่มีหวังร้ายนะคะ  มีแต่หวังดี  เป็นห่วง ห่วงจิตวิญญาณคุณ  ห่วงจิตวิญญาณน้องๆ  (และลึกๆแล้ว  ข้างในก็รัก ไม่ได้เกลียด)  แต่ทำไมถึงได้งอนง่ายแบบนี้ล่ะคะ  15 ปีที่ผ่า่นมาเนี่ยอยู่ยังไงคะ  ขนาดคนหวังดียังงอนได้แบบนี้  คนที่ไม่หวังดีเนี่ย  คุณสู้เค้าได้ยังไง  รักษาความสงบสันติภายในได้ยังไง  ....  ถ้าคิดจะสอนจริงๆ  (ไม่ใช่พูดเพราะว่า  ต้องการเหยียบให้ต่ำลง) ก็ขอให้สอนตรงนี้นะคะ  เพราะจะเป็นประโยชน์จริงๆ 
angelcare

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 11:36 pm

คุณBuddy คงต้องอธิบายให้ดิฉันฟังก่อนน๊ะค๊ะว่า จูเดียลถูกผจญอย่างไร เรื่องอะไร ดิฉันถึงจะอธิบายได้ค่ะ อยากรู้อะไรเกี่ยวกับจูเดียลและแม่พระอะโกโอ้ก็สามารถถามมาได้เลยค่ะ เรื่องไหนที่ตอบได้ก็จะตอบให้ แต่เรื่องไหนที่ยังไม่ถึงเวลาก็ยังตอบให้ไม่ได้ค่ะ อีกทั้งเรื่องราวหรือข้อมูลบางสิ่งบางอย่างก็ไม่สามารถบอกอย่างเปิดเผยได้ทุกคนน๊ะค๊ะ บางครั้งบางคนก็ต้องใช้เวลานานกว่าจะเข้าใจ บางคนก็ใช้เวลาสั้นๆ บางคนก็ไม่สามารถรับได้หรือไม่ยอมรับนั่นเอง สิ่งเหล่านี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับแผนการของพระเจ้าและแม่พระที่จะนำทางและส่องแสงสว่างให้คนเหล่านั้นเข้าใจ หรือเรียกว่าผู้ที่ถูกเลือกนั่นเอง
คุณbuddyไม่ต้องห่วงน๊ะค๊ะดิฉันไม่มีการงอนอะไรหรอกน๊ะค๊ะ เราคุยกันได้ทุกเรื่อง (เกี่ยวกับแม่พระที่อะโกโอ้ และจูเดียล) 
angelcare

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 12:12 am

การเปิดใจเป็นการรับฟังสิ่งแปลกๆ ใหม่ๆ จากคนที่เราไม่เคยรู้จักมาก่อนมาพูดคุยให้ฟังหรือแบ่งปันประสบการณ์ต่างๆ เพราะถ้าเราไม่เปิดใจให้เขาแล้วมันก็จะเป็นการยากอย่างยิ่งที่จะเข้าใจในสิ่งที่คนๆนั้นนำเสนอ โดยเฉพาะเรื่องที่ละเอียดอ่อนอย่างเช่นเรื่องของศาสนา ดิฉันนับถือและเคารพแม่พระไม่ว่าจะเป็นแม่พระที่ไหนก็แล้วแต่ เพียงแต่ต้องการแบ่งปันประสบการณ์ที่ได้สัมผัสมาให้ฟังเท่านั้น ไม่ได้หวังว่าคนอื่นจะต้องมาเชื่อตามสิ่งที่ดิฉันนำเสนอ ไม่มีจุดประสงค์จะทำให้ดูเหมือนว่าตัวเองเหนือกว่าใคร ไม่ต้องการนำแม่พระหรืออัศจรรย์ของแม่พระที่อะโกโอ้มาแข่งกับแม่พระองค์อื่นๆ **แค่แบ่งปัน**
จิตวิญญาณของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน งานที่แม่พระให้แต่ละคนทำก็ไม่เหมือนกัน วิธีการประกาศข่าวดีก็ไม่เหมือนกัน สิ่งที่เราสัมผัสได้จากแม่พระก็ไม่เหมือนกัน ประสบการณ์ที่เราได้จากแม่พระก็ไม่เหมือนกัน **แค่แบ่งปัน** ทุกสิ่งทุกอย่างที่นำทางชีวิตเราทั้งกายและวิญญาณได้ถูกส่องสว่างและนำทางโดยพระผู้เป็นเจ้าและแม่พระอยู่ตลอดเวลา แต่เราเป็นมนุษย์ พระบิดาสร้างให้เรามาเป็นมนุษย์ เป็นมนุษย์ที่สามารถเลือกทางเดินของตัวเอง เป็นมนุษย์ที่รู้และเข้าใจว่าสิ่งใดถูก สิ่งใดผิด เพียงแต่ว่าพระองค์จะคอยดูลูกๆของพระองค์ว่าจะเดินไปในทิศทางใด ลูกๆของพระองค์คนไหนที่หลงทางพระองค์ก็จะคอยให้โอกาส ให้อภัย เพื่อที่จะกลับมาเป็นลูกของพระองค์อยู่เสมอ เรามนุษย์นั้นโชคดีกว่าเทวดาบนสวรรค์หลายเท่า เรารู้จัก รัก โลภ โกรธ หลง สุข ทุกข์ แต่เทวดาที่อยู่บนสวรรค์นั้นไม่มีโอกาสได้สัมผัสกับความรู้สึกเหล่านี้ สิ่งที่พระองค์คาดหวังจากเราคือการปรับปรุงตัวให้ดีขึ้นกว่าเดิมทั้งฝ่ายกายและวิญญาณ นี่คือสิ่งเล็กๆน้อยๆที่จูเดียลได้สอนพวกเรา **แค่แบ่งปัน** 

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 12:32 am

เห็นพูดถึงเรื่องการผจญ..

ดังนั้นขอถามนิ๊ดส์นึงนะคะ
ว่า ตั้งเเต่พี่angelcareกับสามีได้สัมผัสกับเเม่พระ ตลอด15ปีที่ผ่านมา
อัตราการถูกมารผจญ น้อยหรือมากกว่าหรือเท่ากับ ก่อนได้สัมผัสคะ
คือ เป็นกรณีศึกษาน่ะค่ะ  : xemo028 :
angelcare

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 12:39 am

มากกว่าเดิมหลายเท่าค่ะ แต่สามีของพี่สอนไว้ว่าสิ่งที่เราใช้ต่อสู้กับมารผจญนั้นก็คือความเชื่อความศรัทธาที่มีต่อแม่พระและพระเยซูเจ้าค่ะ ถือว่าเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการต่อสู้กับมารผจญค่ะ
Buddy

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 12:51 am

มันไม่ใช่แค่เรื่องเปิดใจไม่เปิดใจนะคะ  แต่เป็นเรื่อง discernment of the spirit ด้วย  พระศาสนจักรสอนให้เรา discern the spirit และผู้ที่พระส่งมา  จะถูกเตรียมให้พร้อมเสมอเพื่อการนี้  พูดง่ายๆคือ  คนจะพิจารณาเราว่า  เรามาจากพระหรือไม่  .... คนที่เค้าถามโน่นนี่  ไม่ได้แปลว่า  เค้าไม่เปิดใจ  แต่เค้านบนอบต่อคำสอนของพระศาสนจักร

"แกะของเรา  จะฟังเสียงของเรา"

เราไม่จำเป็นต้องพูดอะไรมาก  คิดอะไรมาก  15 ปี  พระจิตเจ้าจะทำงานและเติบโตในคุณได้มากมาย  ถ้าคุณยึดแม่พระ  ไม่ใช่ยึดจูเดียล  และถ้าคุณเดินตามที่แม่บอกอย่างเคร่งครัด  และได้ยินเสียงของแม่จริงๆ  ได้อ่านและฟังสารของแม่อย่างแท้จริง ...  จิตวิญญาณจะเจริญก้าวหน้าเป็นอย่างมาก  ...  และที่สำคัญ  ความรู้เรื่องพระเยซูเจ้า  เราจะเพิ่มขึ้นอย่างมาก  ความสนิทสัมพันธ์กับพระบิดาเจ้าจะเพิ่มขึ้น  พระคัมภีร์จะมีชีวิต  มิสซาจะเป็นจิตวิญญาณ

ที่ห่วงไม่ได้ห่วงเรื่องงอนนะคะ  (ก็ห่วงในลักษณะว่า  จะตกในบาปเหมือนกัน)  แต่ห่วงเรื่องบาปมากกว่า  ...  และก็ไม่ได้ห่วงเรื่องแข่งขัน  แต่อยากบอกให้รู้ว่า  การประกาศควรประกาศเรื่องไหน   ::001::

ถ้าคุณเห็นการทำพิธี  และการรักษาของจูเดียล  สำคัญ  ตื่นเต้น และ เห็นการประทับอยู่ของพระเป็นเจ้ามากกว่า การทำมิสซาของพระสงฆ์  (ที่หน้าตาดูไม่น่าเชื่อถือเท่าไหร่)  มากกว่าการักษาในศีลมหาสนิท   เห็นพระคัมภีร์สำคัญน้อยกว่าสารแม่พระ  เห็นพระสงฆ์สำคัญน้อยกว่าจูเดียล  อันนี้ต้องระวังวิญญาณให้มากนะคะ    ทุกอย่างที่มาจากพระจะเสริมกันเพื่อให้เราเติบโตในวิญญาณนะคะ  และให้เราเข้าหาแก่นมากขึ้น  ไม่ใช่ออกจากแก่น   ...

เรื่องจูเดียลไม่ค่อยสนเท่าไหร่  เพราะเป็นแค่เครื่องมือ  (ตัวเค้าเองก็จะถูกเตรียมเพื่อการนี้นะคะ ให้เข้าใจตัวเองแบบนี้)  สนใจสารมากกว่า  ตอนนี้สารล่าสุดแม่ว่าไงบ้างคะ  ....  แม่ให้สวดสายประคำเพื่อใครเป็นพิเศษหรือเปล่าคะ   ::001::  และเห็นพูดเรื่องพระเมตตาและการให้อภัยมาก  น่าจะมีอะไรที่พูดเรื่อง  ศีลอภัยบาป  หรือเรื่องพระเมตตามาแบ่งปันนะคะ  เอาจากประสบการณ์น่ะค่ะ  ...  และแม่พระที่อโกโกนี้  เกี่ยวโยงกับพระเมตตามั้ยคะ  ที่ถามเพราะตอนนี้  มีหลาย ministry ของผู้นำสารมากๆที่จะโยงกับพระเมตตา ...  ลองเริ่มตรงนี้ดีมั้ยคะ   ::001::
Buddy

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 3:44 am

อีกคำถาม  angel2009 สามีคุณรึเปล่าคะที่ไปคุยเรื่องไดโนเสาร์น่ะค่ะ  และที่เค้าเรียกว่า  มาสเตอร์นี้  เค้าหมายถึง จูเดียลเหรอคะ  ทำไมต้องเรียกจูเดียลว่า มาสเตอร์คะ  เป็นธรรมเนียมฟิลิปปินส์เหรอคะ

http://www.catholic.or.th/cgi-bin/index ... 1188959969
angel2009

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 6:39 am

1. ใช่ครับพวกผมและคนฟิลิปปินส์ที่อะโกโอ้จะเรียกจูเดียลว่าMasterหรือTeacherทุกคน สาเหตุที่พวกเขาเรียกอย่างนี้ก็มาจากความเคารพที่พวกเขาและตัวผมมีต่อจูเดียล หรือสิ่งที่จูเดียลได้สอน
2. ผมยึดทั้งแม่พระ พระเยซู และจูเดียลครับ
3. ความรู้เรื่องแม่พระ และพระเยซู รวมถึงพระศาสนาจักรคาทอลิกของผมเพิ่มพูนขึ้นอย่างมากตลอดระยะเวลา 15 ปีที่ผ่านมา
4. มนุษย์ทุกคนตกอยู่ในบาป เพียงแต่ว่าเราจะมีวิธีการยังไงในการที่จะช่วยเหลือตัวเองและผู้อื่น
5. การประกาศสิ่งต่างๆ ก็จะเป็นไปตามพระประสงค์ของพระเป็นเจ้าและแม่พระ พระจิตเป็นคนนำทางเราเอง
6. ไม่มีใครเห็นอะไรสำคัญไปกว่ากันและกัน ทุกอย่างต้องไปคู่กัน ต่างกันตรงสิ่งที่เราได้รับ ได้เรียนรู้ ได้สัมผัส ซึ่งพระเป็นเจ้าและแม่พระก็ให้เราแต่ละคนได้รู้ ได้สัมผัส ได้รับแตกต่างกันไปในแต่ละบุคคล ซึ่งทำให้เราต้องมีการแบ่งปันไงครับ
7. คำว่าพระเมตตาของพระเจ้าไม่ได้หมายถึงการให้อภัยมนุษย์อย่างเดียวเท่านั้น แต่ยังหมายถึงการลงฑัณท์ต่อมนุษย์บนโลกด้วย
8. การสวดสายประคำนั้น ทุกครั้งที่ส่วนเราต้องmentionสิ่งต่างๆ เสมอ ถ้าเราไม่ mention การสวดสายประคำก็ไม่มีความหมายใดๆ เราต้องสวดให้เทวดาบนสวรรค์ด้วย เพื่อพวกเขาจะได้มีพลังในการต่อสู้กับปีศาจ ซึ่งทุกวันนี้เทวดาก็ต่อสู้อยู่กับปีศาจทุกๆนาที
9. ต้องพยายามช่วยคนที่หลงทาง คนที่ต้องการความช่วยเหลือ ห้ามละทิ้งพวกเขาเป็นอันขาด
10. อย่าใช้มือรับศีลเป็นอันขาด การใช้มือรับศีลถือว่าเป็นบาป นี่คือสิ่งที่แม่พระบอกแก่เรา ซึ่งเมื่อสมัยก่อนคาทอลิกจะไม่ใช้มือในการรับศีล แต่เนื่องจากการประชุมสังคายนาวาติกันครั้งที่ 2 ที่ทำให้คาทอลิกเริ่มอ่อนแอ มีการเปลี่ยนแปลงสิ่งต่างๆ หลายอย่างเช่น การเอารูปเทวดามีคาแอลออกจากหน้าโบสถ์ การนำตู้ศิลมหาสนิทไปไว้ด้านข้าง การไม่มีมหากางเขนอยุ่หลังพระแท่น เป็นต้น
11. พระเยซูเจ้าจะยืนรอเราอยู่หน้าประตูสวรรค์ ถ้าวิญญาณของเราได้เข้าสู่สวรรค์
12. แม่พระเป็นเพียงผู้เดียวที่จะช่วยเราให้รอดพ้นจากไฟนรก โดยผ่านสายประคำ
13. สิ่งที่เป็นแก่นแท้ที่สุดของคาทอลิกคือ ความเชื่อ และความศรัทธา เพราะถ้าปราศจากสองสิ่งนี้แล้วสิ่งที่คุณทำ เช่น การสวดสายประคำ การสวดภาวนา การพลีกรรม การไปโบสถ์ และอื่นๆ อีกมากมาย ก็จะไม่มีประโยชน์
14. ถ้าคุณBuddyบอกว่าการที่เราเห็นพระคัมภีร์สำคัญน้อยกว่าสารของแม่พระ เราจะต้องระวังวิญญาณของเรา แล้วทำไมคุณ Buddy ถึงถามเกี่ยวกับสารแม่พระหล่ะครับ
15. สนใจเถอะครับเรื่องของจูเดียล แล้วคุณจะได้เรียนรู้อะไรมากขึ้นจากเขา
Buddy

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 9:49 am

angel2009 เขียน: 1. ใช่ครับพวกผมและคนฟิลิปปินส์ที่อะโกโอ้จะเรียกจูเดียลว่าMasterหรือTeacherทุกคน สาเหตุที่พวกเขาเรียกอย่างนี้ก็มาจากความเคารพที่พวกเขาและตัวผมมีต่อจูเดียล หรือสิ่งที่จูเดียลได้สอน
2. ผมยึดทั้งแม่พระ พระเยซู และจูเดียลครับ
3. ความรู้เรื่องแม่พระ และพระเยซู รวมถึงพระศาสนาจักรคาทอลิกของผมเพิ่มพูนขึ้นอย่างมากตลอดระยะเวลา 15 ปีที่ผ่านมา
4. มนุษย์ทุกคนตกอยู่ในบาป เพียงแต่ว่าเราจะมีวิธีการยังไงในการที่จะช่วยเหลือตัวเองและผู้อื่น
5. การประกาศสิ่งต่างๆ ก็จะเป็นไปตามพระประสงค์ของพระเป็นเจ้าและแม่พระ พระจิตเป็นคนนำทางเราเอง
6. ไม่มีใครเห็นอะไรสำคัญไปกว่ากันและกัน ทุกอย่างต้องไปคู่กัน ต่างกันตรงสิ่งที่เราได้รับ ได้เรียนรู้ ได้สัมผัส ซึ่งพระเป็นเจ้าและแม่พระก็ให้เราแต่ละคนได้รู้ ได้สัมผัส ได้รับแตกต่างกันไปในแต่ละบุคคล ซึ่งทำให้เราต้องมีการแบ่งปันไงครับ
7. คำว่าพระเมตตาของพระเจ้าไม่ได้หมายถึงการให้อภัยมนุษย์อย่างเดียวเท่านั้น แต่ยังหมายถึงการลงฑัณท์ต่อมนุษย์บนโลกด้วย
8. การสวดสายประคำนั้น ทุกครั้งที่ส่วนเราต้องmentionสิ่งต่างๆ เสมอ ถ้าเราไม่ mention การสวดสายประคำก็ไม่มีความหมายใดๆ เราต้องสวดให้เทวดาบนสวรรค์ด้วย เพื่อพวกเขาจะได้มีพลังในการต่อสู้กับปีศาจ ซึ่งทุกวันนี้เทวดาก็ต่อสู้อยู่กับปีศาจทุกๆนาที
9. ต้องพยายามช่วยคนที่หลงทาง คนที่ต้องการความช่วยเหลือ ห้ามละทิ้งพวกเขาเป็นอันขาด
10. อย่าใช้มือรับศีลเป็นอันขาด การใช้มือรับศีลถือว่าเป็นบาป นี่คือสิ่งที่แม่พระบอกแก่เรา ซึ่งเมื่อสมัยก่อนคาทอลิกจะไม่ใช้มือในการรับศีล แต่เนื่องจากการประชุมสังคายนาวาติกันครั้งที่ 2 ที่ทำให้คาทอลิกเริ่มอ่อนแอ มีการเปลี่ยนแปลงสิ่งต่างๆ หลายอย่างเช่น การเอารูปเทวดามีคาแอลออกจากหน้าโบสถ์ การนำตู้ศิลมหาสนิทไปไว้ด้านข้าง การไม่มีมหากางเขนอยุ่หลังพระแท่น เป็นต้น
11. พระเยซูเจ้าจะยืนรอเราอยู่หน้าประตูสวรรค์ ถ้าวิญญาณของเราได้เข้าสู่สวรรค์
12. แม่พระเป็นเพียงผู้เดียวที่จะช่วยเราให้รอดพ้นจากไฟนรก โดยผ่านสายประคำ
13. สิ่งที่เป็นแก่นแท้ที่สุดของคาทอลิกคือ ความเชื่อ และความศรัทธา เพราะถ้าปราศจากสองสิ่งนี้แล้วสิ่งที่คุณทำ เช่น การสวดสายประคำ การสวดภาวนา การพลีกรรม การไปโบสถ์ และอื่นๆ อีกมากมาย ก็จะไม่มีประโยชน์
14. ถ้าคุณBuddyบอกว่าการที่เราเห็นพระคัมภีร์สำคัญน้อยกว่าสารของแม่พระ เราจะต้องระวังวิญญาณของเรา แล้วทำไมคุณ Buddy ถึงถามเกี่ยวกับสารแม่พระหล่ะครับ
15. สนใจเถอะครับเรื่องของจูเดียล แล้วคุณจะได้เรียนรู้อะไรมากขึ้นจากเขา
มีหลายอย่างไม่ตรงกับคำสอนพระศาสนจักรนะคะ  รบกวนผู้ดูแลบอร์ดช่วยตรวจสอบด้วยค่ะ

2. ผู้นำสารและคนที่ทำงานพระทั่วโลก  เป็นเพียงเครื่องมือพระนะคะ  เราเห็นเค้าเป็นเพื่อนเราได้ แนะนำเราได้ แต่ไม่ใช่ยึด
3. ก็มาลองดูกันค่ะว่า  เพิ่มขนาดไหน  ::001::
4. Yes...  we are sinners...  and only Christ can save us...  it is not that we can decide our salvation..
5. ใช่ค่ะ  ซึ่งถ้าพระจิตเจ้านำ  คนที่เปี่ยมด้วยพระจิตเจ้าจะจำได้  และจะรู้ว่า  นี่คือพระจิต  แต่ถ้าไม่ใช่  ก็จะรู้เช่นกัน...   ::001::
6. ใช่ค่ะ
7. พระเมตตาที่พูด  หมายถึง Divine Mercy ค่ะ  พระเมตตาที่อยู่เหนือความยุติธรรม
8. สวดให้เทวดานี่  ขอตรวจสอบความสอดคล้องทางเทววิทยาค่ะ  และสายประคำ  เป็นการสวดเพื่อเป็นหนึ่งเดียว  การ สิ่งต่างๆ อาจเกิดจิตแตกแยกได้  ประเด็นนี้ก็ขอตรวจสอบค่ะ
9. Yes... 
10. ไม่นบนอบต่อพระศาสนจักร!! 
11. รู้แต่ว่า  นักบุญเปโตรเป็นผู้ถือกุญแจสวรรค์  อันนี้ขอตรวจสอบ  (ยังไม่เห็นว่ารุนแรง  ถ้าเชื่อแบบนี้)
12. แม่พระนำเราไปหาพระเยซูเจ้า  พระเยซูเจ้าเท่านั้นที่ช่วยเราให้รอด  แม่มาสอนเราอีกทีว่า  ทำยังไงถึงจะรอดได้  ถึงจะรักพระได้อย่างแม่รักพระ
13. ความรัก สำคัญที่สุดในคริสตศาสนาค่ะ  ที่จริงคือ Joy, Faith and Love ...  but Love สำคัญสุด
14. อ่านเป็นหนังสือศรัทธาค่ะ
15. คุณไม่ผ่านการ discern the spirit ของดิฉันนะคะ  จะให้สนใจได้ยังไงคะ  ให้สนใจคนหรือคำสอนที่ไม่นบนอบต่อพระศาสนจักรเหรอคะ

อย่าคิดว่าจับผิดนะคะ  คนที่เค้าได้รับพระพรแบบนี้  โดนทุกคนแล้ว (ถ้าเป็นของจริง) เค้าผ่านทุกคน  ไม่มีใครได้เรียนเทววิทยาสูงๆ  แต่สิ่งที่เค้าพูดออกมาสอดคล้องหมด  ถ้าแค่นี้ไม่ผ่าน  ไม่มีใครฟังนะคะ  เพราะทุกคนรักพระและนบนอบกับพระศาสนจักรของพระคริสตเจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ เสาร์ ม.ค. 26, 2008 10:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 9:59 am

(1 Cor 13:1-3)

If I speak in human and angelic tongues but do not have love, I am a resounding gong or a clashing cymbal. And if I have the gift of prophecy and comprehend all mysteries and all knowledge; if I have all faith so as to move mountains but do not have love, I am nothing. If I give away everything I own, and if I hand my body over so that I may boast but do not have love, I gain nothing.
Jacqueline

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 12:39 pm

เชื่อในสิ่งที่เธอแบ่งปันนะ แต่อยากทราบว่า จูเดียล เป็นใครไม่เคยได้ยิน แล้วกลิ่นที่ได้สัมผัสมันเป็นยังไง ลองเปรียบเทียบสิ
ว่าคล้ายกับอะไรอยากทราบจริง ๆ
ล็อคหัวข้อ