หากข้าพเจ้าต้องการเลือกทางเดินใหม่ ที่มีความรักจากพระองค์ ควรจะทำเช่นไร

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
aum

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 2:10 am

ตัวข้าพเจ้าเองนั้นต้องบอกก่อนเลยว่า เป็นชาวพุทธตั้งแต่กำเนิด เพราะที่บ้านนับถือพุทธ แน่นอน ข้าพเจ้าเองต้องเป็นพุทธด้วยเช่นกัน

กาลเวลาและคำสอนที่สั่งสมมาตั้งแต่เด็ก ไม่ได้ช่วยให้ข้าพเจ้ารู้สึกสบายใจขั้นเลย  เพราะตัวข้าพเจ้าเองนั้นเป็นคนเชื่อเรื่องเหตุ และ ผล สูงแต่ก็ไม่ใช่จะใช้มันตัดสินเสียทุกเรื่อง

ข้าพเจ้านั้นไม่ได้สิ้นศรัทธาต่อพุทธศาสนา แต่ ข้าพเจ้าขอละจากหลักธรรม ที่ขัดกับหลักความคิดของข้าพเจ้า

ทำไมต้องละ ? หากข้าพเจ้าต้องเข้าวัดด้วยความขัดแย้งระหว่างเหตุและผลที่ข้าพเจ้าพึงมีนั้น จะทำให้ข้าพเจ้าสุขใจได้เช่นไร ?

ขณะนี้ ข้าพเจ้าอาจค้นพบทางเดินใหม่ หรืออาจจะไม่ใช่ ตัวข้าพเจ้าเองนั้นไม่สามารถรู้ได้

แต่ข้าพเจ้าเชื่อและนับถือความรัก ความเมตตา การให้อภัย และการไม่ทอดทิ้ง อันเป็นหัวใจที่ข้าพเจ้าพึงมีในการดำรงชีพ

คืนหนึ่งที่ข้าพเจ้านอนไม่หลับ เพราะอาการเครียด และเป็นติดต่อมาหลายวัน

ด้วยความที่ว่ามีคอมพิวเตอร์เป็นเพื่อนยามดึก จึงเปิดGoogleและหาข้อมูล มาทำงานต่อ

จากลิงค์ ไปสู่อีกลิงค์ จนมาพบ เว็ปนี้

ข้าพเจ้านั่งอ่านไปเรื่อยจนถึงตี2 แล้วกลับมานั่งคิด

หากข้าพเจ้าเดินบนทางสายนี้ อาจจะมีที่สำหรับรับความสุข และสลัดความทุกข์ออกไปบ้างก็จะดี

คืนนั้นข้าพเจ้านอนหลับสนิท    ด้วยความสบายใจ  และยังคงนั่งอ่านไปเรื่อยๆ ในยามว่างของทุกคืน

หากข้าพเจ้าต้องการที่จะเลือก ข้าพเจ้าควรเลือกเช่นไร

เพราะตัวข้าพเจ้าเองไม่ชอบเข้าวัดมาตั้งแต่เด็ก

แต่ก็อยากจะหาเวลาว่างๆไปโบสถ์ เพื่อสอบถามข้อมูล

แต่ไม่ว่างเสียที จะว่างก็ตอนดึกๆ - -

เลยอยากจะได้ข้อมูลเกี่ยวการเริ่มต้นนับ1 และความเข้าใจให้มากขึ้น

จึงอยากจะรู้ว่า คัมภีร์ไบเบิ้ลนั้น หาซื้อได้ที่ใหน ในกรุงเทพ

เนื้อหาระบุด้วยเรื่องอะไร จะทำให้ข้าพเจ้าเข้าใจถึงศาสนามั้ย ทั้งๆที่ไม่เคยรู้มาก่อน

จึงใคร่ขอผู้รู้ และผู้มีเมตตาจิต ตอมคำถามนี้มาด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

ปล.ขณะพิมพ์ง่วงมากๆ หากพิมพ์ผิดหรือตกหล่น หรือถ้อยคำไม่เหมาะสม ก็ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย  : emo073 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 3:16 am

แจกฟรีที่นี่ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.0

สนใจเริ่มต้นศาสนาคริสต์ได้ที่นี่ครับ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7350.0
:+:Regina Pacis:+:
.
.

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 3:46 am

ยินดีต้อนรับด้วยความรักค่ะ  ::001::

GoD Bless you  :angel:
Alphonse

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 7:44 am

พระอวยพรครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 9:47 am

ยินดีต้อนรับครับ
anakin

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 3:39 pm

ผมว่า ถ้าเริ่ม จากการอ่าน ไบเบิ้ล เลยมันจะยากไปป่าว อะครับผม แบบว่าจะไม่เข้าใจ
กลัว ว่า เด่ว จะเข้าใจความหมายอะไรผิดไปอะครับผม  ::001::
In the name of father

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 4:36 pm

Aukake เขียน: ผมว่า ถ้าเริ่ม จากการอ่าน ไบเบิ้ล เลยมันจะยากไปป่าว อะครับผม แบบว่าจะไม่เข้าใจ
กลัว ว่า เด่ว จะเข้าใจความหมายอะไรผิดไปอะครับผม  ::001::
เห็นด้วยครับ น่าจะเริ่มจากพวกหนังสือเสริมศรัทธาก่อนจะได้เข้าใจพื้นฐานของชาวคริสต์
  ไม่งั้น มันจะเกิดกรณีอย่าง...
" 'ไรฟะเนี่ย หลักธรรมบ้าอะไร เอะอะอะไรก็พระเจ้าลูกเดียว ชีวิตคิดจะทำอะไรเองบ้างมั้ยวะ" จากนั้นก็ขว้างไบเบิ้ลไปมุมห้อง แล้วเจ้าตัวก็กลายเป็นลูกแกะหลงทางตลอดไป(ไม่รู้ป่านนี้หมาป่าเขมือบไปยัง)
    ไปเจอบทพูดนี้ในเว็บอ่ะครับ(ฉันนี่มันก็ช่างสรรหา ::010::)

ว่าแต่อยู่ในกรุงเทพฯนี่ยังหาร้านยากอีกเหรอครับเนี่ย อืม...หนทางแห่งการทดสอบไม่ใช่ของง่าย
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 4:52 pm

::004::  ยินดีด้วยครับ นี่คือคำตอบสุดท้ายที่    .................................    ถูกต้องครับ  : xemo017 :

ตือ ดึ่ ดึต ตึ  ตึ้ ดึ ตึ ดึต......        ::001::      รักพระนะ ผู้ที่แสวงหาย่อมเจอ  (เอาพูดง่ายๆเลยครับ) ขอพระทรงชี้นำนายนะ
Alphonse

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 5:41 pm

แต่ถ้าศรัทธาในพระอยู่ก่อนแล้ว
ปกติหลายๆ ท่านจะอ่านด้วยศรัทธา
เร้าหัวใจ อะไรประมาณนั้น

ส่วนตัวข้าพเจ้าคิดว่าไม่มีหนังสือใดมีคุณค่าหรือสมบูรณ์ในตัวมันเองเท่าไบเบิ้ล
อ่านหนังสือเล่มไหนก็ไม่เท่าไบเบิ้ลอ่ะครับ

คืออ่านหนังสือเสริมศรัทธาต่างๆ สิบยี่สิบเล่ม
ก็ไม่เท่าอ่านไบเบิ้ลอย่างเปิดใจรับพระเพียงหนึ่งบท

ข้าพเจ้าคิดเช่นนั้น
:+:Regina Pacis:+:
.
.

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 5:49 pm

หนังสือเสริมศรัทธา ... เสริมสร้างความเข้าใจและความเชื่อ

ไบเบิล  ... หนังสือแห่งความจริง ... (( โดนใจ  ::004:: ))
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 03, 2008 9:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
In the name of father

เสาร์ ก.พ. 02, 2008 5:14 pm

เพราะมนุษย์เรารักความบาปมากไป ทำให้ปิดตนเองจากความจริง
ความบาปนั้นกลายเป็นทิฐิที่จะคอยปฏิเสธอำนาจจากพระบิดา
ถ้าไม่ทำลายทิฐินั้นเสียก่อน
ก็ไม่มีวันเข้าถึงความจริง....

ตัวแดงนั่นไร้สาระครับ อย่าไปใส่ใจ ::010::

คือคนเรามักอยู่กับทัศนคติที่ว่าเราต้องพึ่งตนเอง
ความสำเร็จด้วยกำลังของตนเองถือว่าเป็นความภาคภูมิใจของมนุษย์
การวิงวอนหรือขอให้สิ่งอื่นๆช่วยดูเป็นความอ่อนแอ
และนั่นทำให้หลายคนคิดว่า ไบเบิ้ลไม่ใช่ทางแห่งความจริง เป็นแค่ทางของคนขี้แพ้(ประโยคนี้เจอในเน็ต)
ถ้าไม่สร้างความเข้าใจที่ถูกต้องก่อน คนเราจะปฏิเสธที่จะเชื่อความจริงของไบเบิ้ล
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.พ. 03, 2008 7:18 am

ยินดีครับ พระเยซูตรัสว่า " จงขอแล้วจะได้ จงหาแล้วจะพบ จงเคาะแล้วประตูจะเปิดแก่ท่าน "

ขอองค์พระผู้เป็นเจ้าทรงอวยพรให้คุณ พี่ได้พบของดี ครับ :grin:

ปล. สนใจจะไปโบสถ์ คาทอลิก หรือโปรเตสแตนต์ บอกได้เลย เดี๋ยวจัดให้ครับ (คือแนะนำฮะ )

วันนี้เราไปโบสถ์ จะอธิษฐานให้คุณเป็นพิเศษ ฮะ :wink:
act20_35

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 1:03 pm

ยินดีต้อนรับเข้าสู่อาณาจักรพระคริสต์
เริ่มต้นง่ายๆด้วยการ น้อมจิตถ่อมใจ คุกเข่าอธิษฐาน
เปิดใจรับพระองค์ พระผู้ช่วยให้รอด ให้เข้ามาในชิวิต
แล้วพระองค์จะทรงนำการเปลี่ยนแปลงมาสู่คุณ
ขอพระเจ้าอำนวยพร
แบกะดิน

จันทร์ ก.พ. 04, 2008 3:28 pm

ยินดีต้อนรับค้ะ

น่าจะลองเรียนคำสอนของศาสนาคริสต์ดู
ถ้าสนใจ แอดเมลมาๆๆน้ะ    :grin:

เราเด็กคำสอนวัดอัสสัม บางรัก ^^ :angel: :angel:

เราไม่สามารถบังคับใจตัวเองได้ เลือกในสิ่งที่เราเป็น
ignatius
.
.

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 8:05 am

ยินดีต้อนรับการแสวงหาพระเป็นเจ้า  :angel:

ถ้าจะเลือกทางเดินใหม่ ตอนนี้ก็ถือว่าเปิดใจที่จะรับฟังพระองค์แล้วจ๊ะ ศึกษาต่ออีกนิดเพื่อที่เราจะได้รู้จักพระเยซูเจ้ามากขึ้น
และ จะรักพระองค์มากๆเลย

ขั้นต่อไป คือ หาเวลาเหมาะที่จะเข้าไปคุยกับพระองค์นะ ไปที่บ้านท่าน ไปรับความรักความห่วงใยที่ท่านมีให้เราเสมอๆ
โดยเฉพาะเวลาที่เราคิดว่าเราไม่มีใครเข้าใจ ไม่มีใครยืนเคียงข้างเราเลย หรือในบางครั้งเราอยากจะบอกใครสักคนว่าเรารู้สึกอย่างไรในขณะนี้

ไม่ต้องกลัวที่จะเดินเข้าไปในโบสถ์นะ เพราะที่แห่งนั้นเป็นบ้านที่อบอุ่น เปิดอยู่เสมอสำหรับลูกๆของพระองค์
เข้าไปแล้ว กรุณามองไปรอบๆลองเปิดรับความรู้สึกว่าเราสัมผัสความรู้สึกอย่างไรบ้าง ลองยื่นมือไปแดะนำ้เสกที่อยู่ด้านหน้า และนำไปแตะที่หน้าผากเรา ในใจบอกกับพระองค์ว่าสวัสดีครับ ลูกมาหาพระองค์แล้ว

ลองเดินเข้าไป สองข้างทางเรียงรายด้วยเก้าอี้ เลือกเก้าอี้แถวหน้าๆเผื่อเวลาที่เราต้องการจะพูดอะไรกับพระองค์ เราจะได้ไม่รู้สึกเขินจนเกินไป และเวลาที่พระองค์พูดอะไรกับเรา เราจะได้ได้ยินชัดๆไง

นั่งนิ่งๆผ่อนคลายความรู้สึกไม่แน่ใจ ปล่อยความกังวลใจทั้งหมดไว้นอกประตูโบสถ์ นั่งในท่าที่สบายๆแต่สำรวม มองตรงไปยังด้านหน้า
จะเห็นองค์พระเยซูเจ้า เห็นแม่พระ

ณ ขณะนี้เป็นเวลาที่เรา ควรจะปล่อยความคิด ความรู้สึกของเราสบายๆ

::001::
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ก.พ. 09, 2008 11:43 am

::001:: ยินดีต้อนรับคะ
Jacqueline

ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 9:03 pm

SAWASDEE

ในที่สุดคุณก็พบพระ  เราก็เป็นหนึ่งในคนที่พระองค์ทรงพระทัยดีเรียกกลับมาเป็นลูกโดยอาศัยศีลล้างบาป ขอแสดงความยินดีด้วย

เราคิดว่าคุณน่าจะไปพบคุณพ่อ(บาทหลวง) คนใดคนหนึ่ง แห่งใดแห่งหนึ่ง เพื่อขอคำปรึกษา คือว่าอย่างงี้นะ  ตอนแรกเราก็คิดว่าอ่าน bible ไปก่อน  แต่พอเริ่มอ่านแล้วก็ งง บางอย่างเรายังไม่เข้าใจ คุณควรจะมีความรู้พื้นฐานสักหน่อยก่อนอะ เพราะถ้าคุณไม่เข้าใจคุณอาจจะไม่อยากอ่านนะ แต่พอคุณเริ่มมีความเชื่อและความรู้แล้ว คุณก็จะอ่านได้อย่างดี ที่กล่าวมาทั้งหมดจากประสบการณ์นะ บางทีคุณอาจไม่เป็น ขอพระทรงอวยพร สวัสดี
Elizabeth

จันทร์ มี.ค. 31, 2008 1:31 am

ขอยินดีต้อนรับค่ะ ขอให้มีสุขในอ้อมกอดของพระองค์ :kiss:
Aeyu

ศุกร์ พ.ย. 28, 2008 11:10 am

บ้านคุณอยู่แถวไหนล่ะคะ ใกล้อนุสาวรีย์มั้ยคะ พอดีเราเรียนคำสอนจากบ้านเซเวีนร์กัน
พ่อธีรพงษ์ วันอาทิตย์ 9.00-10.00 เราว่าถ้าเริ่มจากเรียนคำสอนก่อนก็ดีนะ
ดีกว่าหาหนังสืออ่านเอง  เราเรียนที่นี่มา เราว่าพ่อสอนดีนะ เป็นกลางๆ ทุกศาสนา
เป็นพี่น้องกัน ศาสนาคือความสัมพันธ์ ไปแล้วมีความสุข มีเพื่อนๆ แลกเปลี่ยนกัน
มีความสุขมาก พอดีเราไม่เคยเรียนที่อื่นน่ะ เลยไม่รู้ว่าจะแนะนำยังงัย
ก่อนหน้าที่จะเริ่มเรียน เราหาอ่านเอง มีหลุดบ่อยๆ แถมบางครั้งยังเข้าใจอะไรผิดๆอีก
มาเรียน มาถามข้อสงสัยผู้รู้ดีกว่า
nok_friendly
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 29, 2008 11:52 pm

ยินดีต้อนรับ ค่ะ 

นกก้อเพิ่งเริ่มเหมือนกัน ยังไม่ถึง 10 % เลย

ถ้าสนใจมาด้วยกันมั้ยค่ะ ที่คริสตจักรวัฒนา  สุขุมวิท 19  ค่ะ
ignatius
.
.

พุธ ธ.ค. 03, 2008 7:42 am

เพิ่งเข้ามาอ่านวันนี้เองคะ ยินดีต้อนรับนะคะ  : emo038 :
Ministry Of Men

พฤหัสฯ. ธ.ค. 04, 2008 4:00 am

พิมพ์ไปตั้งยาว สุดท้ายตัดสินใจลบดีกว่า

ขอแค่นี้พอ..

พระเยซูตรัสว่า "จงตามเรามา"
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 04, 2008 6:45 am

nok_friendly เขียน: ยินดีต้อนรับ ค่ะ 

นกก้อเพิ่งเริ่มเหมือนกัน ยังไม่ถึง 10 % เลย

ถ้าสนใจมาด้วยกันมั้ยค่ะ ที่คริสตจักรวัฒนา  สุขุมวิท 19  ค่ะ
ใครสอนพี่ล่ะ และเจอ พี่เรย์บ้างเปล่า
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 04, 2009 12:31 am

...ยินดีต้อนรับ พี่แกะหลงทางมา...

ยินดีต้อนรับ...ค่ะ  : emo045 :

เราเชื่อว่าถ้าคุณได้มาลองรู้จักกับความรักของพระองค์แล้ว...ไม่ว่าคุณจะมีคำถามมากมายแค่ไหน พระองค์จะตอบทุกคำถามของคุณได้นะ

"จงขอเถิด แล้วท่านจะได้รับ
จงแสวงหาเถิด แล้วท่านจะพบ
จงเคาะเถิด แล้วเขาจะเปิดประตูรับท่าน "
มัทธิว 7:7

.................... : emo027 :

ขอพระนำทางค่ะ
ตอบกลับโพส