ชายผู้รอความหวัง

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
เด็กน้อยในพระวิหาร

อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 11:34 am

มีเรื่องของคนๆหนึ่งที่อยากจะนำมาแบ่งปันให้พี่น้องทุกคนฟัง
  ที่วัดของหนูมีคุณลุงแก่ๆท่านหนึ่ง   ทุกวันอาทิตย์ท่านชอบมาวัดแต่เช้า
เพื่อสวดภาวนา  หนูเห็นคุณลุงนั่งสวดในวัดคนเดียว  มาหลายปีแล้วค่ะ
หนุสังเกตุว่าทำไมไม่มีลูกหลานของคุณลุงท่าน  มาคอยรับส่งเลยสักวัน
ในทุกๆวันที่ท่านเดินทางมาวัด   ท่านก้จะเดินมาเองเป็นระยะทางไปกลับประมาณ10กิโลทุกวัน
 หนูเคยถามคุณลุงว่า  ถ้าคุณลุงเดินไม่ค่อยไหวขนาดนี้แล้ว
คุณลุงก้สวดภาวนาที่บ้านก็ได้นี่ค่ะ   วันศุกร์ต้นเดือนคุณพ่อก็ไปส่งศลีอยุ่แล้ว
 หนูก็เลยถามต่อว่า แล้วทำไมคุณลุงเดินมาวัดคนเดียวทุกครั้งเลยละค่ะลูกหลานไม่มีเหลอ
คุณลุงก็เงียบไปสักพักร้องไห้แล้วก็ตอบว่า  ที่ลุงต้องมาสวดภาวนาทุกวัน และก้ต้องเดินมาไกลขนาดนี้
เพื่อแสดงให้พระเป็นเจ้าเห็นว่า คุณลุงรักพระองค์ไม่ว่าจะลำบากแค่ไหนก็ทนได้ หนูก็เริ่มอึ้งแล้วละค่ะ
คุณลุงก้เลย  เล่าต่ออีกว่าคุณลุงมีลูกชายคนหนึ่งเป็นลูกคนเดียว และดูแลคุณลุงมาตลอด
ลูกชายคุณลุงเป็นคนที่เชื่อในพระเจ้ามาก   รักในทุกสิ่งที่เกียวกับพระองค์
คุณลุงไม่เคยคิดเลยว่า ลูกชายที่คุณลุงรักจะต้องมากจากไปอย่างรวดเร็ว
 เมื่อประมาณปีที่แล้วก่อนเทศกาลปาสกาจะมาถึง  1อาทิตย์
คุณลุงต้องเข้าโรงพยาบาล คุณหมอตรวจพบว่า คุณลุงเป็นโรคไตขั้นรุนแรง
ต้องรับการผ่าตัด  คุณหมอบอกว่าลุงอายุมากแล้ว ถ้าร่างกายไม่ยอมรับไตที่ผ่าตัดให้ใหม่
จะเป็นการเสี่ยงมาก  แต่ถ้าได้ไตจากเครือญาติ  หรือคนทีเป็นทายาทก้อจะมีเปอร์เซนต์ปลอดภัยสูง
 ลูกชายคุณลุงจึงไม่รอช้าที่จะเสียสละไตข้างหนึ่งให้พ่อของเขา   หลังจากการผ่าตัด เสร็จสิ้น
คุณลุงก็กลับมาพักรักษาตัวที่บ้าน  ในขณะที่ลูกชายของคุณลุง  ก็เริ่มมีอาการแปลกแทน
เริ่มเหนื่อยหอบง่าย แต่เขาคิดว่าเป็นธรรมดาที่ เข้าต้องอ่อนแอลง เพราะเขาเหลือไตข้างเดียว
แต่เมื่อนานๆเข้า  ก็แย่ลง เมื่อไปหาหมอ  ก็ไดรับข่าวร้ายอย่างไม่คาดคิด  เขาติดเชื่อในกระเเสเลือด
จากการผ่าตัดเปลี่ยนไตให้พ่อ  หมอบอกว่าอาการเขาแย่มากแล้วคงมีเวลาอีกไม่นาน
เขาเริ่มคิดหนักว่าพ่อของเขาจะอยู่ยังไง   แล้วเขาก็ตัดสินใจขอร้องกับหมอว่า  เมื่อถึงเวลาที่เขาต้องไป
ขอให้เอาไตอีกหนึ่งข้างให้กับพ่อ เพื่อพ่อจะได้กลับมาแข็งเรงเหมือนปกติ   แต่ไม่ให้คุณหมอบอกพ่อเกี่ยวกับการติดเชื้อในกระแสเลือด
เพราะพ่ออาจจะคิดว่าเป็นความผิดของพ่อที่ ลูกชายต้องป่วยเพราะผ่าตัดเปลี่ยนไตให้เขา   ผ่านไปได้แค่3วัน
คุณลุงบอกว่า   เวลาช่างสั้นเหลือเกินท่านยังไม่ทันรู้อะไรด้วยซ้ำว่าเกิดอะไรขึ้นกับลูกชาย
ลูกชายของคุรลุงบอกเพียงว่า มีคนบริจาคไตให้คุณพ่ออีกข้างหนึ่ง   แต่เขาจำเป็นต้องไปดูงานต่างประเทศสักระยะ
ขอให้คุณพ่อรับการผ่าตัด คนเดียวได้หรือไม่  คุณลุงก็เริ่มคิดว่าลูกชายไม่สนใจที่จะอยู่เป็นเพื่อนคุณลุง
สักนิดเลยหรือเห็นงานสำคัญกว่าชีวิตของพ่อหรือ    แต่คุรลุงก็ไม้ได้ตัดพ้อต่อว่าแต่อย่างใด
3วันต่อมาลูกชายคุณลุงก้เดินทางไปดุงาน   จากนั้นมีรถจากโรวพยาบาลมารับตัวคุณลุงไปผ่าตัดมุกคนที่โรงพยาบาลดูแลคุณลุงดีมาก
คุณลุงรู้สึกว่าตนเองได้รับบริการที่ดีกว่าคนไข้คนอื่นๆมา  อีกทั้งมีหมอและพยาบาลพิเศษมาดุแลท่านตลอดเวลา
เหมือนกับเป็นบุคสำคัญเมื่อการผ่าตัดผ่านพ้นไปด้วยดี  คุณลุงก็พักรักษาตัวที่โรงพยาบาลระยะหนึ่งจึงกลับมา บ้าน
แต่ลูกชายของคุณลุงก้อไม่กลับมาสักที  คุณลุงเริ่มคิดหนักว่าเกิดอะไรกับลูงชายของท่านรึเปล่าได้แต่โทรไปถามที่มำงานลูกชายว่า
เมื่อไหร่ลูกชายของแกจะกลับมา  แต่ก็ไม่ได้คำตอบ  ตลอดเวลาที่คุรลุงอยุ่คนเดียวก็จะมีคนจากมูลนิธิแห่งหนึ่ง  ชื่อว่ามูลนิธิเพื่อพ่อ
คุณลุงยังคืดเลยว่า คงเป็นมูลนิธิที่ตั้งขึ้นเพื่อในหลวง    ที่นำอาหารมาให้คุณลุงทุกวัน  ทั้งยังมาดูเเลทำความสอาดบ้านด้วย  
คุณลุงก็แปลกใจว่าทำไมมีคนมาบริการคุณลุงดีอย่างนี้
    จนกระทั้งมีจดหมายฉบับหนึ่งมาถึงคุรลุงเป็นจดหมายจากลูกชายคุณลุงเอง
กราบเท้าคุณพ่อที่เคารพ
  เวลานี้คุรพ่อคงจะผ่าตัดเส็รจแล้ว  สบายดีไหมครับ
ถึงเวลานี่ผมคงต้องบอกความจริง กับคุณพ่อสักทีว่า ให้คุณพ่อไม่ต้องห่วง
 ตอนนี้ผมสบายดี  และอยากจะกราบเท้าคุณพ่อใจจะขาด  แต่ผมคงทำไมได้
ผมต้อง กราบขอโทดคุณพ่อด้วย ที่จากคุณพ่อมา โยที่ยังไม่ได้ทดแทนบุญคุณอะไรเลย
ผมเสียใจ  แต่ผมคิดว่าเวลานี้สิ่งอันน้อยนิดที่ผมสามารถให้คุณพ่อได้ก้อคือ
ชีวิตของผมเอง  คุณพ่ออย่าโกรธผมเลยนะครับที่ผมทำแบบนี้  เพราะมันคือสิ่งเดียวที่ผมจะให้คุณพ่อได้

ผมหวังว่าเมื่อผมได้ไปอยู่กับพระบิดาแล้วผมคงได้แต่ดูคุรพ่ออยู่เฉย
 และอีกสิ่งหนึ่งที่ผมทำให้คุรพ่อได้ก้คือมุลนิธิ เพื่อพ่อที่เขาจะมาดูแลคุณพ่อจนวินาทีสุดท้ายของชีวิต
ผมอยากบอกว่าพ่อเป็นประธานของมุลนิธินะครับ
    มีแค่เท่านี้แหละครับที่ผมทำให้พ่อได้
                    รักคุณพ่อทุกลมหายใจ
             ลูกคุณพ่อ

คุณลุงบอกว่านี่คือสิ่งที่ทำให้คุณลุงมาสวดทุกวันเพื่อหวังว่าวันหนึ่งพระองค์จะทรง
เมตราให้คุณลุงได้พบกับลูกชายอีกครั้ง
           เพื่อบอกกับเขาว่า      ขอบคุณในทุกลมหายใจที่ให้พ่อ
                                         พ่อรักลูกเสมอ.......
In the name of father

อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 5:20 pm

โอ้ว!!!!  : xemo023 : เป็นเรื่องที่กินใจมั่กๆ!!  : xemo023 : : xemo023 :
Jacqueline

อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 5:50 pm

เรื่องจริงเหรอค่ะเนีย

ซึ้งจัง สักวันหนึ่งเขาคงได้พบกันในสวรรค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 8:22 pm

ซึ้งมากอ่ะ T_____________T
ภาพประจำตัวสมาชิก
love.na

อาทิตย์ พ.ค. 18, 2008 8:59 pm

: xemo023 : ฮือ............
อ่านแล้วซึ้งอะ ::008::
เด็กน้อยในพระวิหาร

อังคาร พ.ค. 20, 2008 12:21 pm

: xemo023 :ตอนนี้ร่างกายคุณลุงก็เริ่มอ่อนแอลงแล้วละค่ะ
            เพราะตอนนี้อายุก็มากขึ้นทุกวัน  แต่ท่านก็ไม่เคยจะขาดวัดสักอาทิตย์เลยนะค่ะ
หนูเองยังอายเลย  เมื่อ2วันก่อนคุณลุงไม่มาวัดคุณพ่อเจ้าวัดแปลกใจมากค่ะ
เลยไปหาคุณลุงที่บ้าน  ปรากฎว่าคุณลุงเริ่มอาการไม่ดีแล้วค่ะ
ร่างกายไม่มีแรงเท่าไรแต่ท่านก็สวดสายประคำทุกวันเลยนะค่ะ
  หนูก็ไม่รู้จะทำไงดีก็ได้แต่สวดให้ท่านอย่างเดียวเเหละค่ะ
ยังไงก็ขอความกรุณาให้สมาชิกช่วยสวดให้คุณลุงนิดหนึ่งนะค่ะ
  ขอบคุณค่ะ : emo031 :
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 20, 2008 6:02 pm

เด็กน้อยในพระวิหาร เขียน: : xemo023 :ตอนนี้ร่างกายคุณลุงก็เริ่มอ่อนแอลงแล้วละค่ะ
            เพราะตอนนี้อายุก็มากขึ้นทุกวัน  แต่ท่านก็ไม่เคยจะขาดวัดสักอาทิตย์เลยนะค่ะ
หนูเองยังอายเลย  เมื่อ2วันก่อนคุณลุงไม่มาวัดคุณพ่อเจ้าวัดแปลกใจมากค่ะ
เลยไปหาคุณลุงที่บ้าน  ปรากฎว่าคุณลุงเริ่มอาการไม่ดีแล้วค่ะ
ร่างกายไม่มีแรงเท่าไรแต่ท่านก็สวดสายประคำทุกวันเลยนะค่ะ
  หนูก็ไม่รู้จะทำไงดีก็ได้แต่สวดให้ท่านอย่างเดียวเเหละค่ะ
ยังไงก็ขอความกรุณาให้สมาชิกช่วยสวดให้คุณลุงนิดหนึ่งนะค่ะ
  ขอบคุณค่ะ : emo031 :
ผมจะช่วยสวดให้ แต่ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยนะครับ ::001::
ตอบกลับโพส