Lay Apostles

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
Buddy

อังคาร ก.ค. 15, 2008 10:55 am

ไม่รู้ว่า  พระจะให้เอาเข้ามาเมืองไทยมั้ย  ก็ลองเอามาโพสต์ดูเรตติ้งนะคะ 

เพื่อนบ้านเรา  มาเลเซีย  เวียดนาม  จีน  มีหมดแล้ว  ไม่รู้พระจะให้มาไทยมั้ย

Lay Apostles เป็นกลุ่มฆราวาสที่ทำงานร่วมกับพระ  เพื่อเตรียมคนสำหรับการกลับมาครั้งที่สองของพระเยซูเจ้า  ...  คร่าวๆก็คือ  สวดตอนเช้า  เฝ้าศีลอาทิตย์ละครั้ง  ครั้งละ 1 ชม  พบกันเพื่อสวดสายประคำร่วมกันและอ่านสารประจำเดือน  เดือนละครั้ง 

มี formation สู่ความศักดิ์สิทธิ์  เป็น guideline ตามสารที่พระเยซูเจ้าประทานให้กับ Anne

ได้รับการรับรองจากพระศาสนจักรท้องถิ่นที่ไอร์แลนด์  และตอนนี้  ก็ได้รับการสนับสนุนดี  เรื่องไปถึงวาติกัน  พ่อที่ดูแลก็คอยถามอยู่เรื่อยว่า  จะสอบสวนมั้ย  ก็ไม่มีใครสอบอะไร  บอกให้ดำเนินการได้เลย

คือได้ยินมาตั้งแต่ปี 2006 แล้วค่ะ  แล้วก็เพิ่งมาได้ไปฟังอีกโดยบังเอิญ

ดูรายละเอียดที่นี่ค่ะ
http://www.directionforourtimes.org/

รูปภาพ
อันตน
~@

อังคาร ก.ค. 15, 2008 11:25 am

สุมิตรจะเป็นคนนำร่องเอาเข้ามาหรือครับ ::011::
minirosary

อังคาร ก.ค. 15, 2008 11:57 am

ส้มจะเอาเข้าเมืองไทยเหรอจ๊ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 16, 2008 2:54 am

คุณส้มไปบังเอิญจากไหนมา เพราะเดือนที่แล้ว ผมก็ได้บังเอิญได้ยินเรื่องที่มีคนพยายามเอามูฟเม้นท์ เรื่องเซคั่นคัมมิ่งเข้ามาเมืองไทยเหมือนกัน แถมยังถามผมว่ามีคนไทยเคลื่อนไหวเรื่องนี้บ้างไหม แต่ผมไม่รู้จักใครที่ทำเรื่องนี้โดยตรง

สรุป คำว่าบังเอิญตัดออก สามารถเปลี่ยนเป้นคำว่าพระญาณสอดส่องได้
อันตน
~@

พุธ ก.ค. 16, 2008 9:46 am

ยกมือสนับสนุนครับ เพราะแต่ก่อนผมเคยอยู่ในวงการที่เขาเชื่อว่าตัวเขาเป็นพระผู้มาโปรดแห่งการเสด็จมาครั้งที่สอง แล้วปรากฏว่ามันกระจึ๋ยๆ
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ค. 16, 2008 10:40 pm

ในวงการคริสเตียน โดยเฉพาะกลุ่ม คาริสเมติก จะมีมูมเม้นท์ ของ Second Coming เป็นระยะๆ : xemo026 :

การพูดถึง การเสด็จมากครั้งที่ 2 ก็ กระตุ้นให้ เราคริสตชนเตรียมตัวเองให้พร้อม (1 ) ที่จะกลับไปกับพระเยซูคริสต์
(2 ) เป็นการเตือนสติ ให้เราประกาศ (แพร่ธรรม ) เรื่องข่าวดีของพระผู้ไถ่ให้เพื่อนฝูง ญาติมิตรได้รับเชื่อเพื่อรับความรอด
(3 ) เป็นความหวังใจสำหรับผู้เชื่อ

ปล.เมื่อมีเรื่องแบบนี้ก็จะมีการทะเลาะกันเองนวงการคริสเตียน ครับ
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 1:08 am

ไม่รู้จะว่าไงดี  เรื่องมันยาว ยาวตั้งแต่ปี 2006  แล้ว  คือ theme  มันไม่ใช่  second coming  โดยตรงอ่ะค่ะ  (คือที่จริง  เราทุกคนก็ต้องเตรียมพร้อมอยู่แล้ว  กับการกลับมาครั้งที่สอง)  แต่หลักๆคือ  อันนี้เป็นกลุ่มฆราวาสที่เกิดมาจาก  สารที่พระเยซูเจ้าประทานให้กับแอน  สารทั้งหมดจะเน้นการรักษาในจุดต่างๆ ที่เป็นชีวิตฆราวาส  เช่น เป็นซึมเศร้า ติดยา  ทิ้งวัด  มีปัญหากับพระสงฆ์  นักบวช  และอีกสารพัด (อันนี้เท่าที่อ่านนะคะ)  และก็เน้นให้คนกลับใจ โดยเริ่มที่เราก่อน ที่เราต้องปรับปรุงชีวิตจิตเรา  ให้มีความศักดิ์สิทธิ์ตามกระแสเรียกของเรา  และเราก็สวดและช่วยให้คนอื่นกลับใจ  โดยมีศูนย์กลางที่ศีลมหาสนิท

มีนิมิตอันนึงที่แอนได้รับ  น่าสนใจมาก  พระเยซูเจ้าพาแอนไปดู ภูเขา แห่งความศักดิ์สิทธิ์  เมื่อ 100  ปีที่แล้ว ที่เขานั้น  มีคนพยายามขึ้นมากมาย ทุกคนช่วยเหลือกัน  คนที่อยู่บน  ก็ดึงคนข้างล่าง  ที่อยู่ล่างก็ช่วยดันข้างบน  ถึงยากลำบากแต่ก็สุขใจมีความรัก  ความหวัง ความยินดี  และพระองค์ก็พาแอนไปดูภูเขาศักดิ์สิทธิ์ ณ ปัจจุบัน  แอนตกใจมาก มีคนไม่กี่คนที่พยายามที่จะขึ้นเขานี้  และคนที่ขึ้นก็ขึ้นด้วยความยากลำบาก  เพราะแต่ละคนช่วยเหลือกันยากมาก อุปสรรคเยอะ และทำให้พลาดได้ง่ายมาก  เป็นการขึ้นเขาที่ข่มขื่นและน่าใจหายที่จำนวนคนขึ้นเขามีแค่นั้นเมื่อเทียบกับแต่ก่อน  และแอนก็ยังได้เห็นคนบางคนที่อยู่บนเขา  เค้าไม่ได้พยายามอะไรมากมาย แต่เหมือนมีอะไรมีพยุงเค้าอยู่ตลอดเวลา  แอนก็ถามพระเยซูว่า  อะไรที่ทำพยุงคนเหล่านี้อยู่  พระองค์ตอบว่า  ความนบนอบ (obedience) และแอนก็ถามพระองค์ว่า  อะไรกัน  แค่นบนอบต่อพระศาสนจักรก็สามารถมีแรงพยุงได้ขนาดนั้นเลยเหรอ ... พระองค์ก็บอกว่า  ใช่ .... แล้วคนบางพวกที่นบนอบมากๆล่ะ  คือทำตามพระศาสนจักรทุกอย่าง แต่ใจร้ายกับคนอื่น  และเอาแอกให้คนอื่นแบก  และไม่ให้อภัยความบกพร่องของคนอื่นเลยล่ะ พวกนี้อยู่ที่ไหน  พระเยซูเจ้าก็พาไปดู  พวกนี้ตืดอยู่ที่เขานี่แหละ ที่เชิงเขา  ไม่ไปไหน  และจะคอยดึงให้คนที่จะขึ้นเขา  ให้ตกลงมา  ให้ท้อใจ  และคิดว่า  ชีวิตที่ศักดิ์สิทธิ์นั้นยากลำบาก  เราเองเป็นคนบาปเกินที่จะขึ้นไปถึงได้
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 2:08 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 1:20 am

Holy เขียน: คุณส้มไปบังเอิญจากไหนมา เพราะเดือนที่แล้ว ผมก็ได้บังเอิญได้ยินเรื่องที่มีคนพยายามเอามูฟเม้นท์ เรื่องเซคั่นคัมมิ่งเข้ามาเมืองไทยเหมือนกัน แถมยังถามผมว่ามีคนไทยเคลื่อนไหวเรื่องนี้บ้างไหม แต่ผมไม่รู้จักใครที่ทำเรื่องนี้โดยตรง

สรุป คำว่าบังเอิญตัดออก สามารถเปลี่ยนเป้นคำว่าพระญาณสอดส่องได้
คือมันเหมือนบังเอิญน่ะค่ะ  ตอนนี้ก็ยังงงๆอยู่ว่า มันยังไง  เรื่องมูฟเม้นต์ตอนนี้มีหลายมูฟเม้นต์มากๆ และมีที่มาจากพระหลายอัน  ที่ไม่ใช่ก็หลายอัน  เรื่อง lay apostles นี่  เมื่อตอนปี  2006  Sr. Briege McKenna เค้าทำนายว่า  มันจะมีอะไรที่เกี่ยวข้องกับเรื่อง divine mercy อยู่ ซึ่งสารหลายตัวก็เน้นเรื่องพระเมตตา  และสารเดือนล่าสุดก็เน้นเรื่อง  ความวางใจ ซึ่งเป็นใจความหลักของรูปพระเมตตา  คือพระเป็นเจ้ามีความเมตตาเหลือล้นอยู่แล้ว  ขึ้นอยู่กับเราว่า  เราจะไว้ใจในพระเมตตาพระองค์หรือไม่

ยุคนี้เป็นยุคแห่งพระหรรษทานจริงๆ  จากภูเขาศักดิ์สิทธิ์ที่มีคนเหลืออยู่น้อยเต็มทีแล้ว พระเป็นเจ้าได้ทุ่มพระหรรษทานอย่างที่ไม่เคยทุ่มมาก่อน สิ่งที่เราต้องช่วยกันและต้องทำเอง  คือ  การตักตวงเอาพระหรรษทานต่างๆที่พระให้มาให้ได้มากที่สุด  และการรวมกลุ่มก็สำคัญ  เพื่อที่ว่า  เราจะได้ขึ้นเขาไปพร้อมๆกันและมีการช่วยกันและกัน  เหมือนในสมัยก่อน

และที่งงก็คือ  Fr.Kevin Scallon, C.M. ที่ทำงานอภิบาลพระสงฆ์ใน intercessions for priests ก็มาเกี่ยวด้วย  งงเหมือนกัน  และตอนที่แอนมา  ก็ไม่รู้มาก่อนว่ามา จู่ๆก็ปุบปับ  ได้ไปฟังที่ชิคาโก  ในเขตอารามของแม่ชีคณะโดมินิกัน

เป็นมูฟเม้นต์ที่มีความทันสมัย  เป็นของฆราวาส เพื่อฆราวาส  และนบนอบต่อพระศาสนจักรอย่างที่สุด  ไม่มีอะไรสุดโต่งหรือเวอร์แต่อย่างใด เครื่องมือในการภาวนาและแพ่ธรรมคือ การสวด  ศีลมหาสนิท  และสารของพระเยซูเจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 2:14 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 1:31 am

อันตน เขียน: สุมิตรจะเป็นคนนำร่องเอาเข้ามาหรือครับ ::011::
minirosary เขียน: ส้มจะเอาเข้าเมืองไทยเหรอจ๊ะ
ไม่รู้เหมือนกันค่ะ  แล้วแต่พระ  แต่ถ้าเอาเข้ามา ก็จะเหนื่อยที่ต้องแปลสาร  ทั้ง 10 volumes และก็สารที่ให้แก่คนต่างๆ คนที่กังวลเรื่องการเงิน  กังวลเรื่องลูกทิ้งวัด เป็นโรคซึมเศร้า  ติดยาหรืออย่างอื่น  พวกปัญหาฆราวาสอ่ะจ้ะ  ที่นักบวชไม่เจอกัน 

และก็ต้องเข้ากลุ่มจากที่นี่ก่อนอ่ะจ้ะ  เหมือนเป็น formation อ่ะค่ะ  ถามว่า อยากเอาเข้ามามั้ย  ก็ถ้าสบายๆก็คงตอบง่ายนะ แต่ถ้าลำบากก็...  นะ คือ มันจะเหนื่อยนะ ไม่ใช่ไม่เหนื่อย  ต้องสวดดีๆเลยล่ะ  แต่พูดตรงๆเลยว่า  เรื่องเหนือยไม่เท่าไหร่  แต่ตอนนี้ที่ลังเลคือ  เรื่องแม่พระที่ลำไทร  ความรู้สึกที่มีก็คือ  เป็นลักษณะที่คล้ายกันมากๆ  สารแม่พระที่ลำไทร เป็นสารที่นำคนไปสู่ความศักดิ์สิทธิ์  เตรียมคนไปสู่การเสด็จมาครั้งที่สอง  และมีความเกี่ยวพันกับพระเมตตา  ก็เลยลังเลว่า  เดี๋ยวจะทับซ้อนด้วยอ่ะค่ะ  และตรงนี้  ความง่ายก็คือ  มีสารเป็นภาษาไทย  ที่เหมาะกับคนไทยอยู่แล้ว  (คือคนไทยเนี่ย  ไม่เหมือนใครจริงๆนะ)  และรู้สึกว่า  สารทางนั้น  เค้าก็จะเป็นชีวิตความเป็นอยู่ของฝรั่ง  แต่ที่มาคิดอีกทีก็คือ  มาเลเซีย จีน เวียดนาม เค้าก็มีอ่ะค่ะ 
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 1:37 am

อันตน เขียน: ยกมือสนับสนุนครับ เพราะแต่ก่อนผมเคยอยู่ในวงการที่เขาเชื่อว่าตัวเขาเป็นพระผู้มาโปรดแห่งการเสด็จมาครั้งที่สอง แล้วปรากฏว่ามันกระจึ๋ยๆ
Jeab Agape เขียน:
ในวงการคริสเตียน โดยเฉพาะกลุ่ม คาริสเมติก จะมีมูมเม้นท์ ของ Second Coming เป็นระยะๆ : xemo026 :

การพูดถึง การเสด็จมากครั้งที่ 2 ก็ กระตุ้นให้ เราคริสตชนเตรียมตัวเองให้พร้อม (1 ) ที่จะกลับไปกับพระเยซูคริสต์
(2 ) เป็นการเตือนสติ ให้เราประกาศ (แพร่ธรรม ) เรื่องข่าวดีของพระผู้ไถ่ให้เพื่อนฝูง ญาติมิตรได้รับเชื่อเพื่อรับความรอด
(3 ) เป็นความหวังใจสำหรับผู้เชื่อ

ปล.เมื่อมีเรื่องแบบนี้ก็จะมีการทะเลาะกันเองนวงการคริสเตียน ครับ
ถ้าเป็นแนวนั้น  ก็น่าทะเลาะด้วยหรอก มันเวอร์ไง  แต่อันนี้คือ  สิ่งที่ทุกคนงงก็คือ  ไม่มีใครต่อต้านเลยเหรอ  ทางวาติกันนี่ก็ ถึงขนาดไปถามเป็นระยะๆเลยว่า  จะสอบสวนมั้ย  จะทำอะไรมั้ย  เค้าก็ไม่ทำ ทางเมดจูกอเรียยังโดนเยอะเลย  แต่นี่ไม่มีเลย  และหนังสือนี่  ขายด้วยนะ  ไม่ได้แจกฟรี  คนยังยินดีจ่าย (แต่ไม่แพงนะคะ) 

และที่จริง  เราทุกคนที่มีชีวิตอยู่  เราก็ต้องเตรียมพร้อมสำหรับการกลับมาอยู่แล้ว  เพราะเราไม่รู้วันเวลาว่า  เมื่อไหร่
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 1:45 am

เดี๋ยวมาแปลนะคะ  ตอนนี้อ่านกันไปก่อน

Lay Apostles of Jesus Christ the Returning King

We seek to be united to Jesus in our daily work, and through our vocations, in order to obtain
graces for the conversion of sinners. We pledge our allegiance to God the Father. Through
our cooperation with the Holy Spirit, we will allow Jesus to flow through us into the world,
bringing His Light. We do this in union with Mary, our Blessed Mother, with the
communion of saints, with all of God
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 2:29 am

สารล่าสุดของเดือนกรกฎาคมนะคะ ลองอ่านดูค่ะ  (อาจจะไม่ได้แปลให้นะคะ)

On the first of every month, Our Lord gives Anne a new message about His
call to service.

July 1, 2008
Jesus

My heart never stops loving and not for a moment does My heart stop
craving love in return. I crave love from you, My dear apostle. You love
Me, I know. You serve Me with steadiness, I know.
Holy

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 3:20 am

ถ้าเอามาแบบสารแม่พระเราคือ ใครจะรับก็รับไม่รับก็ไม่ว่า ไม่ได้ทำแบบจริงจังมากมายว่าต้องถึงขนาดเป็นกลุ่มเพื่อเรื่องนี้อะไรแบบนี้ ก็น่าจะไม่มีปัญหาเหมือนกันครับ และอาจเป้นทางเลือกสำหรับไลฟ์สไตล์คนเมืองที่คล้ายฝรั่งได้ด้วย
Buddy

จันทร์ ก.ค. 21, 2008 4:00 am

Holy เขียน: ถ้าเอามาแบบสารแม่พระเราคือ ใครจะรับก็รับไม่รับก็ไม่ว่า ไม่ได้ทำแบบจริงจังมากมายว่าต้องถึงขนาดเป็นกลุ่มเพื่อเรื่องนี้อะไรแบบนี้ ก็น่าจะไม่มีปัญหาเหมือนกันครับ และอาจเป้นทางเลือกสำหรับไลฟ์สไตล์คนเมืองที่คล้ายฝรั่งได้ด้วย
ขอบคุณค่ะพี่ปอ ยังคิดอยู่ว่า  ถ้าทำตาม commitment ในกลุ่ม  เรื่องสวดคงไม่มีปัญหา  เพราะสวดสั้นๆในแต่ละวัน  แต่เรื่องการเฝ้าศีล (ไม่แน่ใจว่า วัดน้อยที่เปิดให้เฝ้าศีลมีเยอะแค่ไหน)  และก็เรื่องการอ่านสาร  (คนไทยไม่ค่อยอ่าน ..  หรือเปล่า??? ...  แต่รุ่นใหม่ๆน่าจะอ่านกันเยอะแล้ว)  ก็อาจลำบากนิดนึง

แต่อันนั้นไกลไปค่ะ  เพราะที่ต้องตัดสินใจตอนนี้คือ  ตัวเองจะไปเป็น lay apostles หรือไม่  มากกว่า  เพราะถ้าจะเอาเข้ามา เราก็ต้องเป็นก่อน

Promise from Jesus to His Lay Apostles

May 12, 2005

Your message to souls remains constant. Welcome each soul to the
Rescue Mission. You may assure each lay apostle that just as they concern
themselves with My interests, I will concern Myself with theirs. They will
be placed in My Sacred Heart and I will defend and protect them. I will
also pursue complete conversion of each of their loved ones. So you see,
the souls who serve in this Rescue Mission as My beloved lay apostles will
know peace. The world cannot make this promise, as only heaven can
bestow peace on a soul. This is truly heaven
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 21, 2008 5:12 am

แว้บมาช่วยแปลหน่อยๆ (อยากแก้ตรงไหนก็บอกนะครับ ::020::)
Buddy เขียน:

กลุ่มสาวกผู้เตรียมรับเสด็จพระเยซูเจ้า กษัตริย์ผู้กำลังจะกลับมา

พวกเราแสวงหาการเป็นหนึ่งกับพระเยซูเจ้าในกิจการประจำวัน รวมไปถึงวิชาชีพสาขาต่างๆของเรา
เพื่อที่จะได้รับพระหรรษทานให้คนบาปกลับใจ พวกเราได้ปฎิญาณตนจงรักภักดีกับพระเจ้าพระบิดา
อาศัยการร่วมมือของพวกเราและพระจิตเจ้า เราจะอัญเชิญพระเยซูเสด็จมายังโลก พร้อมกับแสงของพระองค์
เรากระทำสิ่งนี้ร่วมกับ พระแม่มารีย์มารดาของเรา สหพันธ์นักบุญ บรรดานิกรเทวดา และบรรดาสมาชิกกลุ่มสาวกผู้เตรียมรับเสด็จที่ยังดำรงชีวิตอยู่ในโลกนี้

เรากลุ่มสาวกผู้เตรียมรับเสด็จพระเยซูเจ้ากษัตริย์ผู้กำลังจะกลับมา ได้มีมติกำหนดกิจศรัทธาตามความสามารถดังต่อไปนี้

1. บทปฎิญาณตน ร่วมกับ บทถวายตอนเช้า และบทภาวนาแด่พระสันตะปาปาแบบสั้น
2. การอวยพรศีลมหาสนิท1ชั่วโมงในแต่ละสัปดาห์
3. ร่วมภาวนากับกลุ่มสาวกผู้เตรียมรับเสด็จ เดือนละครั้ง
ตลอดจนการสวดสายประคำภาคธรรมล้ำลึกแห่งความสว่าง และการอ่านสารประจำเดือน
4. การแก้บาปอย่างน้อยเดือนละครั้ง
5. ยิ่งกว่านั้น เราจะทำตามอย่างพระเยซูเจ้าดั่งที่ปรากฎในพระคัมภีร์ ปฎิบัติต่อผู้อื่นทุกคนด้วยความสุขมและเมตตา

บทปฎิญาณตน
ข้าแต่พระเจ้าผู้น่ารักยิ่งในสวรรค์ ข้าพเจ้าขอปฎิญาณแด่พระองค์
ข้าพเจ้าขอถวายแด่พระองค์ซึ่งชีวิต การงาน และดวงใจของข้าพเจ้า
แล้วโปรดประทานพระหรรษทาน ให้ข้าพเจ้าปฎิบัติตามทุกพระกระแสเรียกอย่างสุดกำลังเทอญ อาแมน

บทถวายตอนเช้า
โอ้ พระเยซูเจ้า อาศัยดวงหทัยนิรมลของพระแม่มารีย์
ข้าพเจ้าขอถวาย คำภาวนา กิจการ ความสุขและความทุกข์ในวันนี้
ให้เป็นไปตามพระประสงค์แห่งพระหฤทัยศักดิสิ่งยิ่งของพระองค์
ร่วมกับการสละชีพอันศักดิ์สิทธิ์ในทุกๆมิสซาบนโลกนี้
การชดเชยบาปของข้าพเจ้า และพระประสงค์ของสมเด็จพระสันตะปาปาด้วยเทอญ อาแมน

บทภาวนาแด่พระสันตะปาปา

ข้าแต่พระแม่มารีย์ผู้ทรงบุญ พระมารดาของพระเยซูเจ้า
โปรดปกป้องพระสันตะปาปาของเรา เบเนดิกต์ที่16
และโปรดอวยพรในทุกๆพระประสงค์ด้วยเทอญ

ธรรมล้ำลึกแห่งความสว่าง 5ประการ

1. พระเยซเจ้าทรงรับพิธีล้างที่แม่น้ำจอร์แดน
2. พระเยซูทรงสำแดงพระองค์ในงามสมรสที่เมืองคานา
3. พระเยซูเจ้าทรงประกาศพระอาณาจักรของพระเจ้า
4. พระเยซูเจ้าทรงสำแดงพระวรกายอย่างรุ่งเรืองที่ภูเขาทาบอร์
5. พระเยซูเจ้าทรงตั้งศีลมหาสนิท
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.ค. 21, 2008 5:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

จันทร์ ก.ค. 21, 2008 9:06 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: แว้บมาช่วยแปลหน่อยๆ (อยากแก้ตรงไหนก็บอกนะครับ ::020::)
Buddy เขียน:

กลุ่มสาวกผู้เตรียมรับเสด็จพระเยซูเจ้า กษัตริย์ผู้กำลังจะกลับมา

พวกเราแสวงหาการเป็นหนึ่งกับพระเยซูเจ้าในกิจการประจำวัน รวมไปถึงวิชาชีพสาขาต่างๆของเรา
เพื่อที่จะได้รับพระหรรษทานให้คนบาปกลับใจ พวกเราได้ปฎิญาณตนจงรักภักดีกับพระเจ้าพระบิดา
อาศัยการร่วมมือของพวกเราและพระจิตเจ้า เราจะอัญเชิญพระเยซูเสด็จมายังโลก พร้อมกับแสงของพระองค์
เรากระทำสิ่งนี้ร่วมกับ พระแม่มารีย์มารดาของเรา สหพันธ์นักบุญ บรรดานิกรเทวดา และบรรดาสมาชิกกลุ่มสาวกผู้เตรียมรับเสด็จที่ยังดำรงชีวิตอยู่ในโลกนี้

เรากลุ่มสาวกผู้เตรียมรับเสด็จพระเยซูเจ้ากษัตริย์ผู้กำลังจะกลับมา ได้มีมติกำหนดกิจศรัทธาตามความสามารถดังต่อไปนี้

1. บทปฎิญาณตน ร่วมกับ บทถวายตอนเช้า และบทภาวนาแด่พระสันตะปาปาแบบสั้น
2. การอวยพรศีลมหาสนิท1ชั่วโมงในแต่ละสัปดาห์
3. ร่วมภาวนากับกลุ่มสาวกผู้เตรียมรับเสด็จ เดือนละครั้ง
ตลอดจนการสวดสายประคำภาคธรรมล้ำลึกแห่งความสว่าง และการอ่านสารประจำเดือน
4. การแก้บาปอย่างน้อยเดือนละครั้ง
5. ยิ่งกว่านั้น เราจะทำตามอย่างพระเยซูเจ้าดั่งที่ปรากฎในพระคัมภีร์ ปฎิบัติต่อผู้อื่นทุกคนด้วยความสุขมและเมตตา

บทปฎิญาณตน
ข้าแต่พระเจ้าผู้น่ารักยิ่งในสวรรค์ ข้าพเจ้าขอปฎิญาณแด่พระองค์
ข้าพเจ้าขอถวายแด่พระองค์ซึ่งชีวิต การงาน และดวงใจของข้าพเจ้า
แล้วโปรดประทานพระหรรษทาน ให้ข้าพเจ้าปฎิบัติตามทุกพระกระแสเรียกอย่างสุดกำลังเทอญ อาแมน

บทถวายตอนเช้า
โอ้ พระเยซูเจ้า อาศัยดวงหทัยนิรมลของพระแม่มารีย์
ข้าพเจ้าขอถวาย คำภาวนา กิจการ ความสุขและความทุกข์ในวันนี้
ให้เป็นไปตามพระประสงค์แห่งพระหฤทัยศักดิสิ่งยิ่งของพระองค์
ร่วมกับการสละชีพอันศักดิ์สิทธิ์ในทุกๆมิสซาบนโลกนี้
การชดเชยบาปของข้าพเจ้า และพระประสงค์ของสมเด็จพระสันตะปาปาด้วยเทอญ อาแมน

บทภาวนาแด่พระสันตะปาปา

ข้าแต่พระแม่มารีย์ผู้ทรงบุญ พระมารดาของพระเยซูเจ้า
โปรดปกป้องพระสันตะปาปาของเรา เบเนดิกต์ที่16
และโปรดอวยพรในทุกๆพระประสงค์ด้วยเทอญ

ธรรมล้ำลึกแห่งความสว่าง 5ประการ

1. พระเยซเจ้าทรงรับพิธีล้างที่แม่น้ำจอร์แดน
2. พระเยซูทรงสำแดงพระองค์ในงามสมรสที่เมืองคานา
3. พระเยซูเจ้าทรงประกาศพระอาณาจักรของพระเจ้า
4. พระเยซูเจ้าทรงสำแดงพระวรกายอย่างรุ่งเรืองที่ภูเขาทาบอร์
5. พระเยซูเจ้าทรงตั้งศีลมหาสนิท
ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ  ขอแก้นิดนะคะ

2. การอวยพรศีลมหาสนิท1ชั่วโมงในแต่ละสัปดาห์ -->  เฝ้าศีลมหาสนิท 1ชั่วโมงในแต่ละสัปดาห์
5. ยิ่งกว่านั้น เราจะทำตามอย่างพระเยซูเจ้าดั่งที่ปรากฎในพระคัมภีร์ ปฎิบัติต่อผู้อื่นทุกคนด้วยความสุขมและเมตตา --> 5. ... ปฎิบัติต่อผู้อื่นทุกคนด้วยความอดทนและเมตตากรุณา

สังเกตอะไรมั้ย บทภาวนาตอนเช้าจะคล้ายๆกับของแม่พระที่ลำไทร  แต่สั้น  (หรือว่า  มันเป็นบทภาวนาสากล  ที่สวดในยามเช้า เราก็ต้องพูดประมาณนี้??)
Viridian

พฤหัสฯ. ก.ค. 31, 2008 8:22 pm

จริงๆ ระเบียบวิธีปฏิบัติกิจศรัทธา ก็จะคล้ายๆ กับกลุ่มฆราวาสที่มีอยู่ในเมืองไทยอยู่แล้วรึเปล่าคะ???

เพียงแต่ว่าคนละจิตตารมณ์กัน???
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 6:20 am

Viridian เขียน: จริงๆ ระเบียบวิธีปฏิบัติกิจศรัทธา ก็จะคล้ายๆ กับกลุ่มฆราวาสที่มีอยู่ในเมืองไทยอยู่แล้วรึเปล่าคะ???

เพียงแต่ว่าคนละจิตตารมณ์กัน???
กลุ่มไหนเหรอคะ  แล้วกลุ่มฆราวาสเมืองไทยมีอะไรบ้างคะ 
Viridian

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 10:07 pm

กลุ่มฆราวาสเท่าที่หนูรู้จัก ก็จะเป็น...
พลมารี
วินเซนต์ เดอ ปอล
คูร์ซิลโล
โฟโคลาเร
คณะนักบวชชั้น 3
และอื่นๆ ค่ะ ::014:: : xemo026 :
Buddy

จันทร์ ส.ค. 04, 2008 10:05 am

Viridian เขียน: กลุ่มฆราวาสเท่าที่หนูรู้จัก ก็จะเป็น...
พลมารี
วินเซนต์ เดอ ปอล
คูร์ซิลโล
โฟโคลาเร
คณะนักบวชชั้น 3
และอื่นๆ ค่ะ ::014:: : xemo026 :
ขอบพระคุณมากค่ะ  ::001::
Buddy

พฤหัสฯ. ส.ค. 07, 2008 8:33 pm

อันนี้เป็นหนังสือที่รวมสารทั้งหมดนะคะ  มี 2 ชุด  คือ Volumes กับ  Heaven Speaks  ... download ได้ค่ะ

The Volumes: http://directionforourtimes.com/onlinevolumes.html

Heaven Speaks: http://www.directionforourtimes.org/  (ต้องคลิกเลือก)

Abortion: http://directionforourtimes.com/docs/bo ... ortion.pdf
Addiction: http://directionforourtimes.com/docs/bo ... ctions.pdf
Clerical Abuse: http://directionforourtimes.com/docs/bo ... erical.pdf
Consecrated Souls: http://directionforourtimes.com/docs/bo ... crated.pdf
Depression: http://directionforourtimes.com/docs/bo ... ession.pdf
Divorce: http://directionforourtimes.com/docs/bo ... ivorce.pdf
Prisoners: http://directionforourtimes.com/docs/bo ... soners.pdf
Soldiers: http://directionforourtimes.com/docs/bo ... ldiers.pdf
Stress: http://directionforourtimes.com/docs/booklet-stress.pdf

และอีกมากมายค่ะ  ::001::
Viridian

พฤหัสฯ. ส.ค. 07, 2008 10:36 pm

ขอบคุณมากค่ะ : xemo026 :
ตอบกลับโพส