กลุ่มฆราวาส

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ตอบกลับโพส
Buddy

เสาร์ ส.ค. 09, 2008 9:27 pm

มีหลายคนสนใจนะคะ ก็เลยตั้งกระทู้ไว้รวบรวมค่ะ  ทั้งไทยและเทศ   ::001::

ใครอยากเพิ่งเติมรายละเอียดของกลุ่มไหน  ก็มาได้นะคะ  (จะรวมคณะรักสมุทรไพศาล กะ รักคานนิรันดร์ด้วยดีมั้ยเนี่ย  อิ อิ)

ในประเทศ (เกือบทุกกลุ่มเป็นกลุ่มนานาชาตินะคะ  ที่รวมไว้เพราะมีมาตั้งในไทยแล้ว) 
1. พลมารี  http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=8782.0
2. วินเซนต์ เดอ ปอล
3. คูร์ซิลโล
4. โฟโคลาเร http://mariarosa.org/banfocolare.html
5. คณะนักบวชชั้น 3
    5.1 ฟรังซิสกัน
    5.2 คาร์เมลไลต์
6. กลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า
7. คณะพระเมตตาแห่งประเทศไทย http://www.thai-divinemercy.com/
8. คณะฆราวาสศรีชุมพาบาล  4128/1 ซ.แม่พระฟาติมา ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง กรุงเทพฯ โทร 02-642-9971 ,02-642-9978
9. ชมรมนักธุรกิจคาทอลิก และ C-YES
10. คณะอัศวินศีลมหาสนิท
11. คณะเทเรเซียน
12. คณะเซอร่า : http://www.serra.org/

International
1. Lay Apostles : www.directionforourtimes.org  --> เป็นกลุ่มใหม่  ตั้งโดยการได้รับสารจากพระเยซูเจ้าของแอน  เป็นกลุ่มที่ดำเนินชีวิจตด้วยความศักดิ์สิทธิ์และความรัก  เผยแพร่พระเยซูเจ้าผ่านทางการทำงานด้วยความชื่นชมยินดีและความรัก  เพื่อนำคนมาหาพระเยซูเจ้า  ด้วยการภาวนา  พลีกรรม แพร่สาร  มีศูนย์กลางที่ศีลมหาสนิท  ไม่ใช่ฆราวาสก็มาเป็นได้ค่ะ

2. Apostleship of Prayer: www.apostleshipofprayer.org --> ตั้งโดยพระสงฆ์เยซูอิตเมื่อ 160 ปีก่อน  เป็นกลุ่มฆราวาสแบบภาวนาด้วยจิตวิญญาณแบบเยซูอิต
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ เสาร์ ส.ค. 09, 2008 10:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

เสาร์ ส.ค. 09, 2008 9:57 pm

ในเมืองไทยยังมี

-คณะฆราวาสศรีชุมพาบาล http://www.catholic.or.th/cgi-bin/index ... 1097900588
-คณะอัศวินแห่งศีลมหาสนิท http://chmai.loxinfo.co.th/~samanan/found.htm
-คณะผู้ร่วมงานซาเลเซียน
-กลุ่มธิดาศีลมหาสนิท

อีกด้วยค่ะ ::017::
Jeab Agape
~@

อังคาร ส.ค. 12, 2008 6:53 pm

ขอบคุณครับ

กลุ่มฆราวาส แต่มี คุณพ่อเป็นจิตตาธิการณ์ หรือดำเนินกันเองครับ :cheesy:
Buddy

อังคาร ส.ค. 12, 2008 7:48 pm

Jeab Agape เขียน:
ขอบคุณครับ

กลุ่มฆราวาส แต่มี คุณพ่อเป็นจิตตาธิการณ์ หรือดำเนินกันเองครับ :cheesy:
ที่เห็นๆก็จะมี chaplain หรือ spiritual director นะคะ  (หมายถึง จิตตาธิการปะ) 
Viridian

อังคาร ส.ค. 12, 2008 8:46 pm

เท่าที่เห็น ก็จะมีคุณพ่อจิตตาธิการ นะคะ

แต่...เอ...ชักเริ่มสงสัยแล้วสิว่า...
ถ้าคำว่า "spiritual director" หมายถึง "จิตตาธิการ"
แล้ว "วิญญาณรักษ์" ล่ะคะ ใช้ภาษาอังกฤษว่าอะไร?
ใช้ คำว่า "spiritual director" เหมือนกันรึเปล่าคะ?
อันตน
~@

อังคาร ส.ค. 12, 2008 10:25 pm

Viridian เขียน: เท่าที่เห็น ก็จะมีคุณพ่อจิตตาธิการ นะคะ

แต่...เอ...ชักเริ่มสงสัยแล้วสิว่า...
ถ้าคำว่า "spiritual director" หมายถึง "จิตตาธิการ"
แล้ว "วิญญาณรักษ์" ล่ะคะ ใช้ภาษาอังกฤษว่าอะไร?
ใช้ คำว่า "spiritual director" เหมือนกันรึเปล่าคะ?
คำนี้ถ้าจำไม่ผิดจะเขียนว่า "วินยารักษ์" นะครับ แปลว่าผู้รักษาวินัย หรือผู้คุ้มกฏตามสำนวนโกวเล้ง มาจากคำว่าวินัยสมาสกับอารักษ์
ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขอพระอภัยมณีไว้ ณ ที่นี้
Viridian

อังคาร ส.ค. 12, 2008 10:28 pm

อันตน เขียน:
Viridian เขียน: เท่าที่เห็น ก็จะมีคุณพ่อจิตตาธิการ นะคะ

คำนี้ถ้าจำไม่ผิดจะเขียนว่า "วินยารักษ์" นะครับ แปลว่าผู้รักษาวินัย หรือผู้คุ้มกฏตามสำนวนโกวเล้ง มาจากคำว่าวินัยสมาสกับอารักษ์
ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขอพระอภัยมณีไว้ ณ ที่นี้
แต่ "วิญญาณรักษ์" ไหนที่นี้หนูหมายถึง "พ่อวิญญาณ" อะค่ะ
ถ้าอย่างนั้น "พ่อวิญญาณ" ก็ต้องเป็น "พ่อวินยา" หรอคะ :huh:
อันตน
~@

อังคาร ส.ค. 12, 2008 10:33 pm

Viridian เขียน:

แต่ "วิญญาณรักษ์" ไหนที่นี้หนูหมายถึง "พ่อวิญญาณ" อะค่ะ
ถ้าอย่างนั้น "พ่อวิญญาณ" ก็ต้องเป็น "พ่อวินยา" หรอคะ :huh:
ออ พี่จำผิดเองแหละ เพิ่งมานึกได้ว่าที่จริงมันคือ "วินยาธิการ" มาจาก วินัย+อธิการ ซึ่งเป็นคนละอันกับ "วิญญาณรักษ์" พี่ผิดพลาดอย่างร้ายแรง ส่วนพ่อวิญญาณต้องเป็นพ่อวินยาหรือไม่นั้นต้องดูเป็นรายบุคคลไป ถ้าบังเอิญพ่อแกชื่อวินยาละก็ ใช่เลย

ขออภัยมา ณ ที่นี้อีกหลายๆครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ส.ค. 12, 2008 10:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

อังคาร ส.ค. 12, 2008 10:36 pm

อันตน เขียน: คำนี้ถ้าจำไม่ผิดจะเขียนว่า "วินยารักษ์" นะครับ แปลว่าผู้รักษาวินัย หรือผู้คุ้มกฏตามสำนวนโกวเล้ง มาจากคำว่าวินัยสมาสกับอารักษ์
ออ พี่จำผิดเองแหละ เพิ่งมานึกได้ว่าที่จริงมันคือ "วินยาธิการ" มาจาก วินัย+อธิการ ซึ่งเป็นคนละอันกับ "วิญญาณรักษ์" พี่ผิดพลาดอย่างร้ายแรง ส่วนพ่อวิญญาณต้องเป็นพ่อวินยาหรือไม่นั้นต้องดูเป็นรายบุคคลไป ถ้าบังเอิญพ่อแกชื่อวินยาละก็ ใช่เลย

ขออภัยมา ณ ที่นี้อีกหลายๆครั้ง
เอ...แล้ว "วินยาธิการ" คืออะไรหรอคะ?? ::014::
Buddy

อังคาร ส.ค. 12, 2008 10:39 pm

ไม่แน่ใจคำแปลเหมือนกัน  เคยได้ยินว่า Chaplain ภาษาไทยใช้ว่า  จิตตาธิการน่ะค่ะ  แต่ส่วนใหญ่ Chaplain เหมือนใช้กับตามโรงเรียน  โรงพยาบาล  องค์กรต่างๆมากกว่า

แต่บางที  ก็เคยได้ยินว่า  กลุ่มนี้นะ  มีพ่อองค์นี้ เป็น spiritual director ให้  (อันนี้ได้ยินทั้งในเมืองไทยและอเมริกา)  ก็ไม่ได้ใช้คำว่า chaplain แต่ใช้ spiritual director  ...  วิญญาณารักษ์  ก็คงเป็น  spiritual director นั่นแหละค่ะ
Viridian

อังคาร ส.ค. 12, 2008 10:41 pm

Buddy เขียน:

ไม่แน่ใจคำแปลเหมือนกัน  เคยได้ยินว่า Chaplain ภาษาไทยใช้ว่า  จิตตาธิการน่ะค่ะ  แต่ส่วนใหญ่ Chaplain เหมือนใช้กับตามโรงเรียน  โรงพยาบาล  องค์กรต่างๆมากกว่า

แต่บางที  ก็เคยได้ยินว่า  กลุ่มนี้นะ  มีพ่อองค์นี้ เป็น spiritual director ให้  (อันนี้ได้ยินทั้งในเมืองไทยและอเมริกา)  ก็ไม่ได้ใช้คำว่า chaplain แต่ใช้ spiritual director  ...  วิญญาณารักษ์  ก็คงเป็น  spiritual director นั่นแหละค่ะ
ขอบคุณมากคับพี่บัดดี้
อันตน
~@

อังคาร ส.ค. 12, 2008 11:27 pm

Viridian เขียน: แต่ "วิญญาณรักษ์" ไหนที่นี้หนูหมายถึง "พ่อวิญญาณ" อะค่ะ

เอ...แล้ว "วินยาธิการ" คืออะไรหรอคะ?? ::014::
ทางพุทธเขาเรียกกันง่ายๆว่าตำรวจพระ ส่วนทางเราจะเรียกว่าตำรวจบาดหลวง ตำรวจภคิณี ตำรวจภารดาหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ
Viridian

อังคาร ส.ค. 12, 2008 11:34 pm

อันตน เขียน: ออ พี่จำผิดเองแหละ เพิ่งมานึกได้ว่าที่จริงมันคือ "วินยาธิการ" มาจาก วินัย+อธิการ ซึ่งเป็นคนละอันกับ "วิญญาณรักษ์" พี่ผิดพลาดอย่างร้ายแรง ส่วนพ่อวิญญาณต้องเป็นพ่อวินยาหรือไม่นั้นต้องดูเป็นรายบุคคลไป ถ้าบังเอิญพ่อแกชื่อวินยาละก็ ใช่เลย

ทางพุทธเขาเรียกกันง่ายๆว่าตำรวจพระ ส่วนทางเราจะเรียกว่าตำรวจบาดหลวง ตำรวจภคิณี ตำรวจภารดาหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ
อันนี้ คือมีแต่พุทธใช่ไหมคะ?
คริสต์คงจะไม่มีใช่ไหมคะ? ไม่คุ้นหูเลย :police:
อันตน
~@

อังคาร ส.ค. 12, 2008 11:44 pm

Viridian เขียน: เอ...แล้ว "วินยาธิการ" คืออะไรหรอคะ?? ::014::
คริสต์คงจะไม่มีใช่ไหมคะ? ไม่คุ้นหูเลย :police:
มีนะ
Viridian

อังคาร ส.ค. 12, 2008 11:55 pm

อันตน เขียน: ทางพุทธเขาเรียกกันง่ายๆว่าตำรวจพระ ส่วนทางเราจะเรียกว่าตำรวจบาดหลวง ตำรวจภคิณี ตำรวจภารดาหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ
มีนะ
คนที่ทำหน้าที่เป็น "วินยาธิการ" ก็เป็นคุณพ่อเหมือนกันใช่ไหมคะ?
แล้วถ้าเป็นคุณพ่อ คุณพ่อก็ขึ้นตรงกับมิสซังเลยใช่ไหมคะ? (ไม่น่าจะขึ้นกับวัด)
แล้วมีเยอะไหมคะ? สังฆมณฑลหนึ่งมีสักกี่คน?

แหะๆ ถามเยอะไปไหมคะพี่ ::005::
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ส.ค. 13, 2008 7:23 am

ขอแจม

ทางโปรเตสแตนสต์ ใช้ Chaplain= อนุสาสก = คือ ศิษยาภิบาล ที่ดูแลด้านจิตวิญญาณ ตามโรงเรียน โรงพยาบาล กองทัพ อะไรทำนองนี้

Spiritual director = ผู้แนะนำด้านจิตวิญญาณ = คือผู้ที่ต้องดูแลแนะนำด้านจิตวิญญาณของคนนั้น หรือกลุ่มนั้น หรือชุมชนนั้น เป็นต้น
Buddy

เสาร์ ส.ค. 16, 2008 10:47 am

ขอแก้ค่ะ  ขอแก้

ตกลง Chaplain ไม่ใช่ จิตตาธิการ  นะคะ  แต่เป็น  จิตตาภิบาล ค่ะ  จำผิดๆ  โทษทีค่ะ  ::011::

ตกลง จิตตาธิการ แปลว่าอะไร  ก็ไม่ทราบเหมือนกัน  แหะๆ  ::015::
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 16, 2008 8:30 pm

ตกลง จิตตาธิการ แปลว่าอะไร  ก็ไม่ทราบเหมือนกัน  แหะๆ   ::015::
เจี๊ยบว่าถ้าภาษาธรรมดา ก็คือ พ่อที่ปรึกษาด้านจิตวิญญาณของกลุ่มนั้นๆ
ส่วนกิจกรรมนั้น ฆราวาส เป็นคนทำเอง
Buddy

เสาร์ ส.ค. 16, 2008 8:37 pm

Jeab Agape เขียน:
ตกลง จิตตาธิการ แปลว่าอะไร  ก็ไม่ทราบเหมือนกัน  แหะๆ   ::015::
เจี๊ยบว่าถ้าภาษาธรรมดา ก็คือ พ่อที่ปรึกษาด้านจิตวิญญาณของกลุ่มนั้นๆ
ส่วนกิจกรรมนั้น ฆราวาส เป็นคนทำเอง
งั้นก็  "จิตตาธิการ" คือ Spiritual Director และก็ "จิตตาภิบาล" คือ Chaplain
Viridian

เสาร์ ส.ค. 16, 2008 8:55 pm

คือ หนูสังเกตว่า คำว่า "จิตตาธิการ" จะเป็น Spiritual Director ของกลุ่มฆราวาสอะค่ะ
ส่วน "วิญญาณรักษ์" จะเป็น Spiritual Director สำหรับฆราวาสรายบุคคล

ส่วนคำว่า "จิตตาภิบาล" จะเป็นแค่แผนกทำงานรึเปล่าคะ? (อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ)
http://www.edba.in.th/EDBA_Soul/index.html

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่ช่วยกันตอบคำถามและแบ่งปันนะคะ : xemo026 :
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 8:12 am

Viridian เขียน: คือ หนูสังเกตว่า คำว่า "จิตตาธิการ" จะเป็น Spiritual Director ของกลุ่มฆราวาสอะค่ะ
ส่วน "วิญญาณรักษ์" จะเป็น Spiritual Director สำหรับฆราวาสรายบุคคล

ส่วนคำว่า "จิตตาภิบาล" จะเป็นแค่แผนกทำงานรึเปล่าคะ? (อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ)
http://www.edba.in.th/EDBA_Soul/index.html

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่ช่วยกันตอบคำถามและแบ่งปันนะคะ : xemo026 :
จิตตาภิบาล  คือ Chaplain น่ะค่ะ  ที่อยู่ตามโรงเรียน  โรงพยาบาล  ในคุก  ในกองทัพ  น่ะค่ะ

อันนี้ถามคุณพ่อท่านนึงมาว่า ภาษาไทย Chaplain ใช้ว่าอะไร  คุณพ่อบอกว่า "จิตตาภิบาล" น่ะค่ะ  ในหน้านี้ก็คือ  กลุ่มที่ไปเป็น chaplain ตามโรงเรียนน่ะค่ะ
แต่ก็เป็นไปได้ที่ใช้เป็นทั้ง  เรียกคน และ เรียกลักษณะงานน่ะค่ะ
Dis volentibus

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 8:51 pm

ยกตัวอย่าง คุณพ่อสุรชัย เป็นจิตตาธิการ วัดน้อยประจำอารามคาเเมล
คุณพ่อ วรยุทธ เป็นจิตตาธิการ นักขับร้องฯอาสนวิหารอัสสัมชัญ ...

คุณพ่อ...นามสมมติ...เป็นพ่อวิญญาณของ....นามสมมติ...
Viridian

อาทิตย์ ส.ค. 17, 2008 8:52 pm

::011::โอเคคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ธิดาผู้รับใช้...
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 06, 2008 4:22 pm

ผมเองก็มีคับ เคยขอพ่อคนนึงเป้นพ่อวิญญาณให้ แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นสังฆานุกรใหม่ท่านนึง เลยต้องเรียกว่าวิญญาณารักษ์ เรียกสั้นๆ
ว่าพ่อวิญญาณไม่ใด้ เพราะเป็นบราเดอร์อยุ่ รอบวชแล้วถึงเรีกพ่อวิญญาณใด้คับ งงมะ ผมเล็กน้อยนะ ถ้าเป็นเมื่อก่อน
กจะไปแก้บาปกับพ่อวิญญาณตัวเองเดือนละครั้ง มีรัยก็ปรึกษาท่านบ้าง การปรึกษาวิญญาณนารักษ์นี้ ไม่จำกัดว่าต้องกี่ครั้ง
ยังไงบ้าง แล้วแต่เราคับ ที่ผมมี ก็เพราผมอยุ่คณะคาเมลไลท์ชั้นสามคับ เลยต้องมีใว้บ้าง จะใด้มีแนวทางกระแสเรียกถูกคับผม
Viridian

อาทิตย์ ก.ย. 07, 2008 10:16 pm

พี่อันตนนนนนนนนน

หนูไปถามพ่อแล้วนะ สรุปว่า คาทอลิกไม่มี "วินยาธิการ" ค่ะ :grin:
ตอบกลับโพส