+ เดือน ส.ค. 50 ความรักของแม่ +

รวมสารการประจักษ์แม่พระที่ลำไทร สามารถแสดงความเห็นได้อย่างสุภาพ และไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้ใด ๆ ในบอร์ดนี้
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 2:55 am

ความรักของแม่
26 สิงหาคม 2007  เวลา 03.05-03.30 น.

วันนี้มีพี่น้องกลุ่มใหญ่จากโคราชมาสมทบกับพวกเราทำให้บรรยากาศหน้าถ้ำเต็มไปด้วยความอบอุ่น
              ลมพัดเย็นสบาย แม้ต่อมาจะมีฝนตกจนพวกเราต้องย้ายมาสวดที่หน้าวัดแทนก็ตามแต่พวกเราก็ไม่ได้ถือว่าเป็นอุปสรรค์แต่อย่างใด ขณะที่ฝนกำลังตกหนักอยู่นั้น แม่พระทำให้ผมรับรู้ว่าแม่พระกำลังเดินมาจากถ้ำตรงมาที่พวกเรากำลังนั่งอยู่ ผมสีดำสลวย ปากสีชมพูสดใสที่ยิ้มให้พวกเราเพื่อให้กำลังใจอย่างเมตตาปรานี เป็นรอยยิ้มที่ผมจะไม่มีวันลืม ตลอดเวลาที่เราสวดภาวนาร่วมกันผมรู้ว่าแม่พระอยู่กับเราโดยตลอด สารที่แม่พระให้กับพวกเราในคืนนี้  ขณะที่อ่านให้พี่น้องทุกคนฟังนั้นผมมีความรู้สึกว่าแม่พระเศร้ามากเหลือเกิน ผมจึงได้ขอแม่พระว่า  ขอให้ลูกได้มีส่วนร่วมในความทุกข์ของแม่ด้วย เพียงเท่านั้นผมก็น้ำตาไหลออกมาอย่างไม่ขาดสาย เป็นน้ำตาที่ปราศจากเสียสะอื้นเพราะต้องข่มใจอย่างมากมาย เป็นความทุกข์ที่สลับซับซ้อนหลายชั้นเกินกว่าที่มนุษย์อย่างผมจะเข้าใจ เป็นความเศร้าสลดใจของแม่พระที่เห็นลูกของแม่ต้องตกอยู่ในอันตราย เป็นความเสียใจที่ลูกไม่ใส่ใจในคำขอร้องของแม่ และทั้งๆที่จิตใจยังเศร้าโศกแต่แม่พระก็ต้องฝืนใจให้เข้มแข็งเพื่อเป็นที่พึ่งพิงของลูกๆ เพื่อนำพาพวกลูกๆให้ได้รอดปลอดภัย ผมอยากให้พวกเราได้สัมผัสกับความรู้สึกนี้จริงๆ เพื่อเราจะได้รู้ว่าแม่พระรักพวกเรามากขนาดไหน

“ลูกที่รักทั้งหลาย ณ เวลานี้ก็ถึงเวลาที่แม่จะมาพูดคุยกับลูกโดยผ่านตัวแทนของแม่แล้ว แม่ขอขอบใจพวกลูกๆทุกคนที่อุตส่าห์อดหลับอดนอน และสวดภาวนาเป็นเพื่อกับแม่มาจนถึงเวลานี้

ลูกที่รักทั้งหลาย พวกลูกๆประหลาดใจหรือไม่ว่าอะไรนำพวกลูกๆมาที่นี่และมาเพื่อการอันใด ความมีน้ำใจของลูกเรียกร้องให้แม่มาอยู่ท่ามกลางพวกลูกๆในวันนี้ ขอลูกทั้งหลายจงนิ่งสักครู่เถิด ในจิตใจของลูกให้นึกเพียงแต่ว่า ณ เวลานี้ ลูกได้มาอยู่ต่อหน้าแม่แล้ว ลูกมีอะไรที่จะบอกกับแม่บ้าง แม่ยินดีรับฟังความในใจของลูกๆทุกอย่าง ทั้งความยินดีปรีดาหรือความทุกข์อันสุดเหลือประมาณของลูก แม่คอยให้ลูกบอกกับแม่ด้วยตัวของลูกเอง (ผมบอกให้ทุกคนสงบนิ่งชั่วขณะเพื่อส่งความในใจไปถึงแม่พระ)

ในทุก วันนี้ หากลูกได้ติดตามข่าวสารบ้านเมือง ลูกจักได้รับรู้ถึงความทุกข์อย่างแสนสาหัสของเพื่อนพี่น้องชาวใต้ทั้งหลาย ของลูก คำภาวนาของลูกๆทุกคนคือสิ่งที่เยียวยารักษาบาดแผลในดวงใจของแม่และเพื่อนพี่ น้องทั้งหลายของลูกได้ ลูกที่รัก หากลูกมีความรัก ความปรารถนาดี อยากเห็นแม่มีความสุข ขอให้ลูกทั้งหลายจงเร่งกันสวดภาวนาเพื่อประเทศชาติบ้านเมืองของลูกเถิด

ดู เอาเถอะ มันเกิดอะไรขึ้นในบ้านเมืองของเราที่เคยอยู่กันอย่างสุขสบายมาโดยตลอด ลูกคงมิเข้าใจว่าแม่นี้เป็นทุกข์เพียงใด เมื่อเห็นลูกๆของแม่ต้องมีอันเป็นไปด้วยเพียงความคิดของมนุษย์ผู้ที่ขาดสติ เพียงไม่กี่คน เขาไม่รู้จักความรักที่แท้จริง และเขาไม่รู้จักแม้กระทั่งความรักตัวของเขาเอง จงสวดภาวนาเถิดเพื่อเขาเหล่านั้นจะได้ถูกหล่อหลอมจากคำภาวนาอันมีแต่ความรัก และปรารถนาดีของลูกๆทั้งหลาย จงภาวนาเพื่อให้เขาทั้งหลายมีสันติสุขด้วยเถิด

วันนี้แม่ขอขอบใจลูกๆ ทั้งหลายที่มีความพร้อมใจ และตั้งใจเป็นอย่างดีเพื่อมาสวดภาวนาร่วมกันต่อหน้าแม่ในวันนี้ ขอสันติสุขจงเป็นของลูกทั้งหลายต่อไปเถิด ด้วยว่าความรัก ความเมตตาปรานี ที่ลูกๆพึงให้แก่กันนั้น นำมาซึ่งความสงบสุขในจิตใจ ทุกคน ณ ที่นี้ หรือที่ไหนๆก็คือพี่น้องกัน จงให้อภัยแก่กัน ถึงแม้ว่าเขาจะเป็นผู้ที่ทำร้ายจิตใจของลูก หรือเป็นศัตรูของลูก แต่เขาเหล่านั้นก็ได้ชื่อว่าเป็นลูกของแม่เช่นกัน หากลูกระลึกได้ดั่งนี้ ความเป็นพี่น้องกันก็จะแพร่ขยายออกไปและนำมาซึ่งสันติสุขได้ในที่สุด

จง จำไว้เถิดว่า มนุษย์ทั้งหลายเป็นพี่น้องกัน จงอย่าได้เบียดเบียนหรือคิดร้ายซึ่งกันและกันเลย แม่จะมีความสุขได้อย่างไร หากลูกๆนั้นทำให้แม่เห็นซึ่งความแตกแยก ไม่สมานสามัคคี ทะเลาะเบาะแว้งกันเอง ลูกรัก จงจำไว้เถิดว่า ทุกคนคือพี่น้องกัน พี่น้องในพระบิดาเจ้าสวรรค์เดียวกัน พระบิดาผู้ยิ่งใหญ่และมีความรักให้มนุษย์ทุกคนทัดเทียมกัน

จงกลับไป ด้วยความรักของพระองค์เถิด ลูกที่รักทั้งหลาย จงไปเผยแพร่ความรักของพระองค์ ด้วยการกระทำของลูกๆทั้งหลายนั่นเอง สันติสุขจงเป็นของลูกๆทุกคน

จาก แม่”
iBONT
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 5:34 pm

อืม ใช่แล้ว
ตอนนี้แค่เพื่อนๆที่โรงเรียนก็มีหัญหาผิดใจกัน ทำให้โกรธเกลียดคนๆหนึ่ง
แต่ก็ฉุกคิดได้แหล่ะว่า จะคนที่รักหมดใจหรือเกลียดเข้าใส่ ก็ลูกพระ ลูกแม่เหมือนกันนี่นา

เรื่องชาวใต้ เมื่อไหร่หนอ คนพวกนั้นจะรู้จักความสงบ รู้จักสันติภาพ และความรักที่แท้จริง
แก้ไขล่าสุดโดย iBONT เมื่อ จันทร์ ส.ค. 27, 2007 5:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 6:28 pm

This is a real world. It is not a Utopia world in the church or Catholicism class in the chuch. Maybe the real world is difference from Lovely imagine world that we always believe. Our country does not have the real equal right and real liberty and freedom from our Constitution. Violence and civil war can not avoid in anyway for that situation because our country today is a neo-facism country if you look our country by Western politic view.

I am sorry about my opinion. I know everybody do not like my opinion.

Thank you so much and God bless you always.
แบกะดิน

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 9:57 pm

จะสวดให้กับพี่น้องชาวใต้ ให้บ่อยครั้งมากที่สุดน้ะค่ะ

รักแม่ค่ะ *
bic19

อังคาร ส.ค. 28, 2007 12:41 am

ถามหน่อยสิครับ คืออยากไปร่วมสวดด้วยจังเลยครับ อยากทราบข้อมูลว่าปกติแล้วเริ่มสวดตอนไหน เลิกกันกี่โมง สวดวันไหนบ้าง
คือผมมีเรื่องหนักใจในชีวิตมาก อยากไปสวดด้วยและอยากไปหาแม่พระหลายทีแล้วแต่ก็ยังไม่เคยไป แล้วพอมีทางไปวัดลำไทรที่เข้าจากถนนรังสิต องครักษ์ไหมครับ
nipon_m
~@

พุธ ส.ค. 29, 2007 9:36 am

bic19 เขียน: ถามหน่อยสิครับ คืออยากไปร่วมสวดด้วยจังเลยครับ อยากทราบข้อมูลว่าปกติแล้วเริ่มสวดตอนไหน เลิกกันกี่โมง สวดวันไหนบ้าง
คือผมมีเรื่องหนักใจในชีวิตมาก อยากไปสวดด้วยและอยากไปหาแม่พระหลายทีแล้วแต่ก็ยังไม่เคยไป แล้วพอมีทางไปวัดลำไทรที่เข้าจากถนนรังสิต องครักษ์ไหมครับ
เผอิญพอมีความรู้อยู่บ้างเลยช่วยตอบให้นะครับ วัดนี้อยู่ในเส้นทางลำลูกกา-นครนายก ระหว่างคลอง11 กับคลอง 12 ครับ เดือนกันยายนจะเป็นวันเสาร์ที่ 29 สวดตั้งแต่ 3 ทุ่มถึงตี 5ครับ เสร็จแล้วจะอยู่ร่วมมิสซาเช้าเวลา 7.00 น. แล้วมีแห่งแม่พระเวลา 8.15 น. ครับ ถ้าว่างขอเชิญนะครับ
เป็นการแสวงบุญจริงๆเพราะแถวนั้นไม่มีอะไรกินเลย ต้องเตรียมไปกันเอง
อันตน
~@

พุธ ส.ค. 29, 2007 10:27 am

nipon_m เขียน:
bic19 เขียน: ถามหน่อยสิครับ คืออยากไปร่วมสวดด้วยจังเลยครับ อยากทราบข้อมูลว่าปกติแล้วเริ่มสวดตอนไหน เลิกกันกี่โมง สวดวันไหนบ้าง
เผอิญพอมีความรู้อยู่บ้างเลยช่วยตอบให้นะครับ วัดนี้อยู่ในเส้นทางลำลูกกา-นครนายก ระหว่างคลอง11 กับคลอง 12 ครับ เดือนกันยายนจะเป็นวันเสาร์ที่ 29 สวดตั้งแต่ 3 ทุ่มถึงตี 5ครับ เสร็จแล้วจะอยู่ร่วมมิสซาเช้าเวลา 7.00 น. แล้วมีแห่งแม่พระเวลา 8.15 น. ครับ ถ้าว่างขอเชิญนะครับ
เป็นการแสวงบุญจริงๆเพราะแถวนั้นไม่มีอะไรกินเลย ต้องเตรียมไปกันเอง
มากินที่บ้านก็ได้ครับ ที่บ้านอยู่คลองหก
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 29, 2007 1:22 pm

จงรักซึ่งกันและกัน ช่วยเหลือเกื้อกูลแบ่งบัน จงรักซึ่งกันและกัน ดังที่เรารักท่าน...
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 29, 2007 7:13 pm

อยากไปหาแม่พระจังเลย
Buddy

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 7:20 am

อันตน เขียน:
nipon_m เขียน:
มากินที่บ้านก็ได้ครับ ที่บ้านอยู่คลองหก
จะย้ายแล้วไม่ใช่เหรอคะ    ::001::
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 8:51 am

Buddy เขียน:
อันตน เขียน:
nipon_m เขียน: เผอิญพอมีความรู้อยู่บ้างเลยช่วยตอบให้นะครับ วัดนี้อยู่ในเส้นทางลำลูกกา-นครนายก ระหว่างคลอง11 กับคลอง 12 ครับ เดือนกันยายนจะเป็นวันเสาร์ที่ 29 สวดตั้งแต่ 3 ทุ่มถึงตี 5ครับ เสร็จแล้วจะอยู่ร่วมมิสซาเช้าเวลา 7.00 น. แล้วมีแห่งแม่พระเวลา 8.15 น. ครับ ถ้าว่างขอเชิญนะครับ
จะย้ายแล้วไม่ใช่เหรอคะ     ::001::
ก็มาก่อนย้ายดิครับ
ตอบกลับโพส