สายประคำทำด้วยใจ

สมาชิกกลุ่มลูกแกะน้อยของพระคริสตเจ้า และผู้สนใจกลุ่มลูกแกะของพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 2:14 pm

ผมขออนุญาตลงประชาสัมพันธ์ร้านสายประคำออนไลน์ของผม ที่เพิ่งเริ่มกิจการสายประคำออนไลน์ สำหรับอำนวยความสะดวกแก่ผู้ที่สนใจต้องการสายประคำที่ร้อยจากหินธรรมชาติ หรือวัสดุอื่น ๆ ที่สวยงาม ฝีมือประณีต ใครสนใจสายประคำที่มี ซึ่งแต่ละรายการที่แสดงมีเพียงเส้นเดียวเท่านั้น หรือจะสั่งทำเป็นพิเศษก็ได้ครับ

สำหรับหน้าเวปของร้านคือ http://www.mary-lamb.com

ผมตั้งใจว่ารายได้ส่วนหนึ่งจากกำไรที่ได้จะนำเป็นทุนในการซื้ออุปกรณ์สำหรับร้อยสายประคำเพื่อแจกให้กับผู้ที่ไม่มีกำลังจะซื้อสายประคำ และทางเรามีความตั้งใจจะแจกสายประคำให้ 1 เส้น แก่คริสตชนใหม่ผู้ที่รับศีลล้างบาป เพื่อเป็นของขวัญบำรุงความศรัทธาต่อแม่พระ ถ้าผู้เตรียมตัวรับศีลล้างบาปท่านใด ใกล้จะได้รับศีลล้างบาป กรุณาแจ้งทางเราทราบด้วย เพื่อเราจะได้ส่งสายประคำไปให้ 
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ จันทร์ ก.ย. 14, 2009 9:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 8:59 pm

อุ๊ย สวยจังค่ะ...จี้พระหฤทัยสวยมาก  : xemo026 :
SgUnKz

จันทร์ ส.ค. 31, 2009 11:07 pm

สวยมากคับ ผมงบน้อยเด๋วรอเล็งแบบโดนๆนะฮะ...ทำเยอะๆเลยนะพี่เด๋วชวนพื่อนซื้อ
ใครๆก็อยากได้ฮะ เพราะคอนเซ๊ปไม่ซ้ำใคร ถ้าใช้หินแบบเหมาะกะราศีเดือนเกิดด้วย คงจะโดนใจแม่ยกไม่น้อย : emo010 :
synner

อังคาร ก.ย. 01, 2009 12:07 am

ไม่มีตังถ้าอยากได้ก็แจก ว่าแต่อยากได้แบบไหน หลังไมค์มา ขออย่างเดียวต้องเอาไปสวดนะ จะทำได้ป่าวอ้ะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 01, 2009 4:46 pm

เงื่อนไขการแจกสายประคำ

1. ไม่มีงบซื้อสายประคำ
2. ไม่มีสายประคำเป็นของตนเอง
3. ตั้งใจที่จะสวดสายประคำทุก ๆ วัน

ผมจะพยายามร้อยสายประคำเพิ่มในร้านให้ได้เลือกมากขึ้นครับ
sinner

อังคาร ก.ย. 01, 2009 5:59 pm

สวยจังค่ะ อยากได้โรสควอทสีชมพู เดี๋ยวเก็บตังแป๊ปนึง

จะมาช่วยอุดหนุนค่ะ ว่าแต่แบบประตูสวรรค์ กับ กางเขนมีให้เลือกมั๊ยคะ : xemo026 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ก.ย. 01, 2009 7:46 pm

ถ้าสั่ง หินนอกเหนือจากที่โชว์ นี่ได้มั้ยคับ แล้วราคาถ้าสั่งทำจะตกประมาณเท่าไรอะคัีบ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 01, 2009 8:56 pm

ช่วงนี้แบบกางเขนและประตูสวรรค์ก็มีเท่าที่เห็นในเวปครับ ต้องบอกว่าหาของแท้ที่มาจากอิตาลียากมาก ๆ ครับ ซึ่งที่มีจำหน่ายอยู่ที่ร้านศาสนภัณฑ์ไม่ว่าจะที่ไหน ก็มักจะมีแต่ของที่ผลิตมาจากไหนไม่ทราบ ซึ่งทำเลียนแบบของอิตาลี แต่สายประคำที่ผมร้อยใช้กางเขนและประตูสวรรค์ที่มาจากอิตาลีเท่านั้นครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ จันทร์ ก.ย. 14, 2009 8:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 11:58 am

แบบพวงกุญแจ สวยมากเลยค่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ใช้หิน โรสควอ ได้เปล่าอะคะ
Alphonse

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 2:51 pm

สวยมากครับ เดี๋ยวจะอุดหนุนนะครับ
sinner

จันทร์ ก.ย. 07, 2009 2:54 pm

ทำไมโรสควอทซ์ สีชมพู้ ชมพูจังคะ เคยเห็นแต่แบบใสๆ อ่ะ

http://media.photobucket.com/image/rose ... Quartz.jpg

แบบนี้อ่ะค่ะ ::040::
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 08, 2009 8:38 pm

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: แบบพวงกุญแจ สวยมากเลยค่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ใช้หิน โรสควอ ได้เปล่าอะคะ
ใช้โรสควอสต์ก็ได้ครับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 08, 2009 8:40 pm

sinner เขียน: ทำไมโรสควอทซ์ สีชมพู้ ชมพูจังคะ เคยเห็นแต่แบบใสๆ อ่ะ

http://media.photobucket.com/image/rose ... Quartz.jpg

แบบนี้อ่ะค่ะ ::040::
มันมีหลายเฉดครับ โรสควอสต์บางเส้นก็ขาวใสขุ่น ๆ แทบไม่เห็นว่ามันจะมีสีชมพูตรงไหนเลย พอดีเส้นที่เลือกมามันเป็นสีชมพูจัดไปหน่อย ก็แล้วแต่ใครจะชอบครับ สีอ่อนกว่านี้ก็มีครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ อังคาร ก.ย. 08, 2009 8:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ ก.ย. 09, 2009 3:42 am

เดี๋ยวเงินออกแล้วเจอกันแน่คะ

สายประคำพวงกุญแจ โรสควอทซ์
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 2:12 pm

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: เดี๋ยวเงินออกแล้วเจอกันแน่คะ

ตอนนี้มีสายประคำพวกกุญแจโรสควอตส์ 2 เส้น แต่ยังเอาลงเวปไม่ได้ เพราะทางเวปกำลังปรับปรุงระบบ เนื่องจากผมกำลังดำเนินการจดทะเบียนเวป เป็นดอทคอม แล้วผมจะแจ้งชื่อเวปใหม่อีกครั้งหนึ่งเมื่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้วนะครับ
synner

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:37 pm

Andreas เขียน:
~Holy Maiden Nerine~ เขียน: เดี๋ยวเงินออกแล้วเจอกันแน่คะ

ตอนนี้มีสายประคำพวกกุญแจโรสควอตส์ 2 เส้น แต่ยังเอาลงเวปไม่ได้ เพราะทางเวปกำลังปรับปรุงระบบ เนื่องจากผมกำลังดำเนินการจดทะเบียนเวป เป็นดอทคอม แล้วผมจะแจ้งชื่อเวปใหม่อีกครั้งหนึ่งเมื่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้วนะครับ
คุณ Andreas วันนี้ส่งสายประคำตัวอย่างไปให้แล้วอ้ะค่ะ แล้วก็มีหินที่จะรบกวนร้อยให้ส่งไปด้วย เป็นสีน้ำเงินค่ะรบกวนร้อยให้หน่อยนะค๊า อยากได้ความยาวเท่าตัวอย่างที่ส่งไปอ้ะค่ะ ขอความกรุณาออกแบบให้หน่อยนะคะ อยากได้สวยๆ  ::042:: ถ้าเสร็จแล้วค่าอุปกรณ์เท่าไหร่ หลังไมค์มาด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ ถ้าสวยมากๆ รับรองคุณได้ร้อยอีกหลายๆเส้นแน่เลยค่ะ  อิอิ ขอพระเจ้าอวยพร
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:46 pm

synner เขียน:
Andreas เขียน:

คุณ Andreas วันนี้ส่งสายประคำตัวอย่างไปให้แล้วอ้ะค่ะ แล้วก็มีหินที่จะรบกวนร้อยให้ส่งไปด้วย เป็นสีน้ำเงินค่ะรบกวนร้อยให้หน่อยนะค๊า อยากได้ความยาวเท่าตัวอย่างที่ส่งไปอ้ะค่ะ ขอความกรุณาออกแบบให้หน่อยนะคะ อยากได้สวยๆ   ::042:: ถ้าเสร็จแล้วค่าอุปกรณ์เท่าไหร่ หลังไมค์มาด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ ถ้าสวยมากๆ รับรองคุณได้ร้อยอีกหลายๆเส้นแน่เลยค่ะ  อิอิ ขอพระเจ้าอวยพร
จะรอรับและร้อยให้สวย ๆ ครับ
synner

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 9:54 pm

ขอบคุณค่ะ จอรอด้วยใจจดจ่อเรย  อิอิ  เห็นในร้านที่ร้อยไว้ยังอยากได้เลย
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 10:00 pm

ผมเพิ่งมีไอเดียหนึ่งเกี่ยวกับการแปลงสายประคำเส้นเก่า หรือชำรุดให้เป็นสายประคำเส้นใหม่ เพราะหลายๆ คนน่าจะมีสายประคำเก่าเก็บอยู่หลายเส้น บางเส้นลวดก็ขึ้นสนิม (ของอิตาลีลวดขาวๆ ตอนซื้อนั่นแหละตัวดีเลย ดำเร็ว แถมยังสนิมขึ้นอีกต่างหาก) แล้วกางเขนกับประตูสวรรค์ก็ดูหมองคล้ำ ไม่รู้ถ้าใช้น้ำยาล้างเครื่องเงินจะล้างออกหรือเปล่านะครับ แต่ส่วนมากลูกปัดยังดีอยู่ ก็น่าจะนำมาร้อยใหม่ได้ แต่ไม่ได้เอามาร้อยำหน่ายนะครับ ก็แค่รับซ่อมให้ จะได้เอากลับไปใช้สวดใหม่ได้ หรือจะมอบเป็นของขวัญให้ใครก็ได้
synner

พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 10:21 pm

รอเส้นที่ส่งไปกลับมาก่อนค่ะ มีจะซ่อมด้วยค่ะ ประตูสวรรค์ไม่เป้นสีเงินแล้ว มันออกเป็นสีทองแดงเพราะใช้มานาน  เด๋วจะส่งซ่อมเหมือนกานนนน
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 11:14 am

เพิ่งจะได้เปิดเข้าไปดูมาค่ะ  สวยแปลกตากว่าที่คาดไว้เยอะเลยค่ะ  ตอนนี้กำลังเลือกอยู่ค่ะ  ตัดสินใจยากจริงๆ  ::024::  อยากได้เกือบทุกเส้นเลยค่ะ  สวยๆทั้งน้าน
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 11:25 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน: เพิ่งจะได้เปิดเข้าไปดูมาค่ะ  สวยแปลกตากว่าที่คาดไว้เยอะเลยค่ะ  ตอนนี้กำลังเลือกอยู่ค่ะ  ตัดสินใจยากจริงๆ  ::024::  อยากได้เกือบทุกเส้นเลยค่ะ  สวยๆทั้งน้าน
เมื่อเช้าผมลองซ่อมสายประคำเก่าเส้นนึง เปลี่ยนลวดใหม่ทั้งเส้น ส่วนกางเขนกับประตูสวรรค์ดูหมอง ๆ ก็เลยลองเอาน้ำมะนาวมาขัด ก็ปรากฏว่าไม่ได้ผล ก็เลยปล่อยให้อยู่ในสภาพเดิม ๆ จะได้ดูคลาสิกไปอีกแบบ ผมคิดว่าถ้าขัดไม่ออกคงต้องเอาไปชุบทองแล้วหละครับ แต่ก็หาร้านที่ชุบสวย ๆ ฝีมือดี ๆ ยังไม่ได้ครับ
sinner

ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 1:52 pm

Andreas เขียน: มันมีหลายเฉดครับ โรสควอสต์บางเส้นก็ขาวใสขุ่น ๆ แทบไม่เห็นว่ามันจะมีสีชมพูตรงไหนเลย พอดีเส้นที่เลือกมามันเป็นสีชมพูจัดไปหน่อย ก็แล้วแต่ใครจะชอบครับ สีอ่อนกว่านี้ก็มีครับ

รูปภาพ
สีแบบนี้สวยจังค่ะ   ::045::

1. สั่งแบบพันข้อมือคริสตัสสีเขียว

2. สั่งเส้นยาวสีแบบเม็ดที่หนึ่งหรือสองประมาณนี้ค่ะ แบบมีรอยขีดๆ ในเม็ดเหมือนข้างบนด้วยนะคะ

เม็ดโรเดียมเม็ดกลมแบบข้อ 1  ประตูสวรรค์แม่พระ กางเขนพระเยซู      ::042::
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 2:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 3:44 pm

ผมเห็นในหนังสือเกี่ยวกับหิน ว่าหินแต่ละประเภทมีสรรพคุณต่าง ๆ นานา ในฐานะคริสตชน เราควรเชื่อสิ่งเหล่านั้นหรือไม่ หรือถือว่าเป็นสรรพคุณตามธรรมชาติที่พระเจ้าทรงใส่ไว้ในหินต่าง ๆ หรือว่าคนคิดขึ้นมาเองกันแน่ ส่วนตัวผมไม่ค่อยใส่ใจเรื่องสรรพคุณของหินเท่าไรนัก เพราะพวกที่เค้าเล่นหินพวกนี้เค้าบอกว่าเวลาได้หินมาต้องนำมาล้างพลังไม่ดีออกไปก่อน จะด้วยแสงแดด แสงจันทร์ หรือน้ำก็ได้ สำหรับผมไม่ได้ทำอะไรแบบนั้น ก็เพียงแต่ชื่นชมในความสวยงามของมันเท่านั้นครับ
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 4:04 pm

Andreas เขียน: ผมเห็นในหนังสือเกี่ยวกับหิน ว่าหินแต่ละประเภทมีสรรพคุณต่าง ๆ นานา ในฐานะคริสตชน เราควรเชื่อสิ่งเหล่านั้นหรือไม่ หรือถือว่าเป็นสรรพคุณตามธรรมชาติที่พระเจ้าทรงใส่ไว้ในหินต่าง ๆ หรือว่าคนคิดขึ้นมาเองกันแน่ ส่วนตัวผมไม่ค่อยใส่ใจเรื่องสรรพคุณของหินเท่าไรนัก เพราะพวกที่เค้าเล่นหินพวกนี้เค้าบอกว่าเวลาได้หินมาต้องนำมาล้างพลังไม่ดีออกไปก่อน จะด้วยแสงแดด แสงจันทร์ หรือน้ำก็ได้ สำหรับผมไม่ได้ทำอะไรแบบนั้น ก็เพียงแต่ชื่นชมในความสวยงามของมันเท่านั้นครับ
::036::  โดยส่วนตัวไม่ค่อยเชื่อในเรื่องพลังไม่ดีหรืออะไรประเภทนี้หรอกค่ะ แต่จะให้ความสนใจในองค์ประกอบของแร่ธาตุในหินมากกว่า ว่าหินแต่ละชนิดมีส่วนประกอบอะไรบ้าง และแร่ธาตุในหินนั้นส่งผลอะไรบ้าง ดูไว้เป็นความรู้เฉยๆ เพราะเวลาซื้อจะตัดสินใจจากความชอบใจของตนเองมากกว่า ชอบอันไหนซื้ออันนั้น ซื้อสายประคำเส้นที่ถูกใจ จะได้นำมาสวดเป็นประจำบ่อยๆไงค่ะ เหมือนคนทานอาหารที่ชอบถูกปาก อะไรประมาณทำนองเนี้ยค่ะ

แต่ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ มีความคิดเห็นกันอย่างไรกันบ้างค่ะ
sinner

ศุกร์ ก.ย. 11, 2009 11:01 pm

ชอบโรสควอซ์สเพราะมีสีชมพูใสๆ สวยงาม

แถมยังมีสรรพคุณเรื่องการให้อภัยอีก..คริ คริ

เลยยิ่งชอบใหญ่เลย... ::045::
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 8:04 am

sinner เขียน: ชอบโรสควอซ์สเพราะมีสีชมพูใสๆ สวยงาม

แถมยังมีสรรพคุณเรื่องการให้อภัยอีก..คริ คริ

โรสควอซ์ มีความหมายแทนคับบอก"รัก" นะคับ>_<
sinner

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 9:09 am

มู๋กระป๋อง เขียน:
sinner เขียน: ชอบโรสควอซ์สเพราะมีสีชมพูใสๆ สวยงาม

โรสควอซ์ มีความหมายแทนคับบอก"รัก" นะคับ>_<

รักน้องฟ่าไง....อิ อิ จากินเด็ก ::045::
ignatius
.
.

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 12:27 pm

sinner เขียน:
มู๋กระป๋อง เขียน:

รักน้องฟ่าไง....อิ อิ จากินเด็ก ::045::
  : xemo033 : จ๊าก...คนกินเด็ก..อยู่นี่เอง. : xemo016 :  : emo073 :  ::024::.
synner

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 8:41 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน:
Andreas เขียน: ผมเห็นในหนังสือเกี่ยวกับหิน ว่าหินแต่ละประเภทมีสรรพคุณต่าง ๆ นานา ในฐานะคริสตชน เราควรเชื่อสิ่งเหล่านั้นหรือไม่ หรือถือว่าเป็นสรรพคุณตามธรรมชาติที่พระเจ้าทรงใส่ไว้ในหินต่าง ๆ หรือว่าคนคิดขึ้นมาเองกันแน่ ส่วนตัวผมไม่ค่อยใส่ใจเรื่องสรรพคุณของหินเท่าไรนัก เพราะพวกที่เค้าเล่นหินพวกนี้เค้าบอกว่าเวลาได้หินมาต้องนำมาล้างพลังไม่ดีออกไปก่อน จะด้วยแสงแดด แสงจันทร์ หรือน้ำก็ได้ สำหรับผมไม่ได้ทำอะไรแบบนั้น ก็เพียงแต่ชื่นชมในความสวยงามของมันเท่านั้นครับ
::036::  โดยส่วนตัวไม่ค่อยเชื่อในเรื่องพลังไม่ดีหรืออะไรประเภทนี้หรอกค่ะ แต่จะให้ความสนใจในองค์ประกอบของแร่ธาตุในหินมากกว่า ว่าหินแต่ละชนิดมีส่วนประกอบอะไรบ้าง และแร่ธาตุในหินนั้นส่งผลอะไรบ้าง ดูไว้เป็นความรู้เฉยๆ เพราะเวลาซื้อจะตัดสินใจจากความชอบใจของตนเองมากกว่า ชอบอันไหนซื้ออันนั้น ซื้อสายประคำเส้นที่ถูกใจ จะได้นำมาสวดเป็นประจำบ่อยๆไงค่ะ เหมือนคนทานอาหารที่ชอบถูกปาก อะไรประมาณทำนองเนี้ยค่ะ

แต่ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ มีความคิดเห็นกันอย่างไรกันบ้างค่ะ
  สำหรับเราหินก็คือหินนั่นแหละ แค่ทำแล้วมันสวยแล้วดูวัตถุประสงค์ของสิ่งที่ทำขึ้น  แล้วทำให้หินนั้นมีคุณค่าตามวัตถุประสงค์ที่เราต้องการ สวดถวายเกียรติแด่พระเจ้า และ แม่พระ มิฉะนั้นมันก็มีค่าแค่ก้อนกรวด จริงไม๊พี่น้อง ::042::
ตอบกลับโพส