การทำสำคัญมหากางเขน มีความหมายมากกว่าที่คิด

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 11:03 am

สวัสดีครับ ขอสันติสุขและพระหรรษทานจากพระตรีเอกภาพจงมีแด่พี่น้องคริสตชนผู้ศรัทธาทุกท่าน
หลายคนคงอาจจำผมได้ ผมคือ นิโคลัส-แมวเทาจารีตตะวันออก ที่หายไปเพราะพิจารณากระแสเรียกอย่างจริงจัง
ตอนนี้ใช้ชีวิตใกล้เคียงนักพรต(หรือฤาษี/Monk)ไปทุกที วันนี้ว่างจากกิจหลายอย่างเลยมาหาเรื่องราวดีดีแบ่งปัน

บทความนี้(เอ่..จะเรียกบทความจะถูกหรือเปล่า?)ข้อมูลส่วนใหญ่เป็นข้อมูลมาจากหนังสือ
Porpalad

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 12:56 pm

เป็นบทความที่ดีนะคับ เป็นเรื่องที่น่ารู้น่าศึกษาเหมือนกันสำหรับจารีตตะวันออกนะคับ

ขอตั้งขอสังเกตเกี่ยวกับเรื่องภาษาเล็กน้อย จะไปเป็นหักเกณฑ์คร่าวๆ สำหรับการแปลนะคับ

"บทความนี้(เอ่..จะเรียกบทความจะถูกหรือเปล่า?)ข้อมูลส่วนใหญ่เป็นข้อมูลมาจากหนังสือ
เจนจิรา

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 2:55 pm

Grey Cat-แมวเทาจารีตตะวันออก เขียน: สวัสดีครับ ขอสันติสุขและพระหรรษทานจากพระตรีเอกภาพจงมีแด่พี่น้องคริสตชนผู้ศรัทธาทุกท่าน
หลายคนคงอาจจำผมได้ ผมคือ นิโคลัส-แมวเทาจารีตตะวันออก ที่หายไปเพราะพิจารณากระแสเรียกอย่างจริงจัง
ตอนนี้ใช้ชีวิตใกล้เคียงนักพรต(หรือฤาษี/Monk)ไปทุกที วันนี้ว่างจากกิจหลายอย่างเลยมาหาเรื่องราวดีดีแบ่งปัน

บทความนี้(เอ่..จะเรียกบทความจะถูกหรือเปล่า?)ข้อมูลส่วนใหญ่เป็นข้อมูลมาจากหนังสือ ‘Comparative Theology’
เป็นพระราชนิพนธ์โดยสมเด็กพระมหาสังฆอัยกาชินูดาที่3 (พระมหาสังฆอัยกาองค์ที่117แห่งพระศาสนจักรคอปติกออร์โธด๊อกซ์)
แปลภาษาอังกฤษโดยMary&Amari Bassilli และอีกเรื่องผมเองถือธรรมเนียมจารีตแบบออร์โธด๊อกซ์ ธรรมเนียมบางอย่างเช่นการทำสำคัญมหากางเขนอาจจะแตกต่างกันบ้าง
ในบทความนี้ผมจึงอาจคงธรรมเนียมบางอย่างของออร์โธด๊อกซ์ไว้
(ป.ล.ครูสอนภาษาไทยทักมาว่าประมุขของศาสนาและพระศาสดาทุกพระองค์ต้องใช้คำราชาศัพท์ชั้นกษัตริย์ บางทีอาจจะดูแปลกๆไปเล็กน้อย)

การทำสำคัญมหากางเขน มีความหมายมากกว่าที่คิด

รูปภาพ

เมื่อเราทำสำคัญมหาเขน เรานำนิ้วโป้ง-นิ้วชี้-นิ้วกลาง(ส่วน2นิ้วที่เหลือแนบเก็บไว้ที่ฝ่ามือ)สัมผัสหน้าผากแล้วภาวนาว่า
“ในพระนามของพระบิดา(بسم الاب)”
และนำ3นิ้วมาสัมผัสที่กลางตัวแล้วภาวนาว่า “และพระบุตร(والابن)”
และนำ3นิ้วมาสัมผัสไหล่ซ้ายแล้วมาไหล่ขวา (หากแบบรัสเซียจะขวามาซ้าย) และภาวนาว่า “และพระจิต (والروح القدس)”
แล้วคำนับกล่าว “อามีน(امين หรืออาแมน)” [หากเป็นแบบคอปติกจะจบด้วยว่า “พระเจ้าหนึ่งเดียว อามีน(اللهُ احد ، امين)”]

เป็นการขอพรและอวยพระตัวเอง และยิ่งกว่านั้น ยังเป็นการย้ำถึงการไถ่บาปบนไม้กางเขนของพระเยซูคริสตเจ้าในชีวิตของเราด้วย อีกทั้งยังเป็นการย้ำเตือนถึงกางเขนในชีวิตพระจำวันที่เราต้องแบกอยู่(แม้ว่าในยามความยากลำบากจะกลายเป็นลากกางเขนซะเองก็ตาม)

สำคัญมหากางเขน เป็นสัญลักษณ์ถึงการเป็นหนึ่งเดียวของพระตรีเอกภาพ เป็นการย้ำถึงพระอานุภาพอันยิ่งใหญ่และล้ำลึก
นักบุญบางท่านได้ย้ำให้เราทำสำคัญมหากางเขนอยู่บ่อยๆ แต่ในชีวิตประจำวันของคริสตชนโดยเฉพาะอย่างยิ่งที่อยู่ท่ามกลางคนต่างศาสนา
บางครั้งเราก็ไม่กล้าทำสำคัญมหากลางเขนเนื่องจากเหตุผลหลายๆประการแม้จะภาวนาในใจก็ตาม
แต่ที่พระองค์ไม่ถือโทษเอาผิดนี้ก็เพราะพระองค์ทรงรักเรา สำคัญมหากางเขนคือสัญลักษณ์หนึ่งที่ให้มนุษย์ย้ำถึงความรักความเมตตาจากพระผู้เป็นเจ้า

จากที่เราแตะหน้าผากและมาที่กลางตัว ยังหมายถึงการบังเกิดของพระผู้ไถ่ จากสวรรค์เบื้องบนสู่โลกมนุษย์
และเมื่อเราแตะไหล่ซ้ายมาไหล่ขวาก็ยังหมายถึงการกลับคืนชีพของพระเยซูคริสตเจ้า จากความมืดสู่แสงสว่าง จากความตายข้ามสู่ชีวิตนิรันดร์

เป็นการรวม2เหตุการณ์ณ์สำคัญนั่นคือคริสตสมภพและสมโภสปัสกา เมื่อทำเสร็จเราจึงน้อมรับว่า “อามีน”ซึ่งหมายถึงจริงแท้
เป็นความถูกต้องแท้จริงที่องค์พระผู่ไถ่ทรงลงมาบังเกิดเป็นมนุษย์ สวรรคต(สิ้นพระชนม์)และกลับคืนพระชนม์ชีพอย่างพระสิริรุ่งโรจน์
และมากกว่านั้นเป็นการย้ำถึงการกลับมาอย่างพระสิริรุ่งโรจน์เพื่อพิพากษาโลก

สิ่งที่ทำให้คริสตชนต่างจากคนต่างศาสนาคือความหวังด้วยความมั่นใจ กางเขนจึงเป็นเป็นสำคัญลักษณ์ของความหวัง
ทั้งความหวังในชีวิตนิรันดร์และความหวังในการเสด็จกลับมาอีกครั้งของพระคริสต์ ความหวังเป็นรูปแบบหนึ่งของสัญลักษณ์ที่สัมผัสได้ของความเชื่อ
ด้วยความเชื่อในองค์พระคริสต์ของเราและความรักของพระผู้เป็นเจ้าที่มีต่อเราจึงมีสายใยเราผูกไว้นั่นคือกางเขน ความหวังนั้นเองทำให้กางเขนนั้นยิ่งแจ่มชัดในชีวิตเรามากขึ้น

สำคัญมหากางเขนยังมีความหมายทางชีวิตฝ่ายจิตนั่นคือการตรึงตัวเองเข้ากับกางเขนของพระคริสตเจ้า
และเรายังเป็นการย้ำตนเองให้ละทิ้งบาปอันเป็นความตายทิ้งไป และกางเขนนี้เป็นสิ่งที่ความตายฝ่ายจิตของเราทุกคนถูกทำลายไปโดยพระคริสตเจ้าเอง
และเป็นสัญลักษณ์ของพลังอำนาจ เราคงไม่ปฏิเสธเลยว่าไม่มีอำนาจใดยิ่งใหญ่กว่าพระผู้เป็นเจ้า กางเขนจึงเป็นสัญลักษณ์หนึ่งของพระอานุภาพของพระผู้เป็นเจ้า
เมื่อเราทำสำคัญมหากางเขนจึงเป็นการยอมรับอำนาจของพระเจ้าให้มีอิทธิพลในชีวิตของเรา

ในสำคัญมหากางเขนนี้เราได้รับการอวยพร เป็นการกราบเคารพพระเจ้าอย่างหนึ่ง และเหล่ามารปีศาจได้กลัวการทำสำคัญมหากางเขนนี้อย่างมาก จึงเป็นการไล่ผีอย่างง่ายด้วย

ท้ายนี้นอกจากการทำสำคัญมหาเขนแล้ว สิ่งสำคัญกว่านั้นคือการนำกางเขนเข้ามามีอิทธิพลในชีวิตของเรา ในทุกกิจการงานทุกอย่าง และมีอิทธิพลลงในจิตใจของเรา ไม่ให้แพ้การผจญของชีวิตฝ่ายโลก

เพิ่มเติมจากบทเทศน์ของพ่อที่วัดแม่พระฟาติมา(ดินแดน) ตอนมิสซาเช้าวันนี้(ศุกร์ 16/ต.ค./2009)
“หากเมื่อเราทำบาปและเราไม่ได้รู้สึกว่ามันบาปเลย..... นั่นหมายถึงความตายฝ่ายจิตแล้ว”

ขอพระผู้เป็นเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพทรงอวยพรทุกท่านทั้งที่อยู่ใกล้และไกล สิริพึงมีแด่พระตรีเอกภาพตลอดนิจนิรันดรและวันทาแด่พระแม่มารีย์ผู้ทรงพรหมจารีย์เสมอ อามีน อามีน

ดีใจจัง เจอคุณ แมวเซา พี่น้อง ร่วมนิกาย
ignatius
.
.

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 4:08 pm

::050:: โอ้โห้...คุณแมวเทา...ยินดีต้อนรับกลับบ้านคร๊าบ..

ดีใจมากๆ....ไม่ได้เห็นตั้งนาน...คิดถึงๆ บทความดีดี

ความรู้มีสาระ..อย่างนี้...คิดถึงจริงๆนะ.. : emo045 :

ขอพระอวยพร และขอพระจิตเจ้านำทาง.....

คุณแมวเทาให้ค้นพบทางที่เข้ากับตัวเองมากที่สุดและมีความสุขที่สุดนะ....::022::  
แก้ไขล่าสุดโดย ignatius เมื่อ เสาร์ ต.ค. 17, 2009 4:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
mew

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 7:15 pm

การทำสำคัญมหากางเขน คืออะไรครับ แล้วทำอย่างไร

มิวเคยเห็นเพื่อนที่เป็นคาทอลิกทำเอามือมาแตะที่หน้าผาก แล้วก็อะไรอีกก็ไม่รู้ 
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:27 pm

mew เขียน: การทำสำคัญมหากางเขน คืออะไรครับ แล้วทำอย่างไร

มิวเคยเห็นเพื่อนที่เป็นคาทอลิกทำเอามือมาแตะที่หน้าผาก แล้วก็อะไรอีกก็ไม่รู้ 
แตะหน้าผาก กล่าวว่า เดชะพระนาม

แตะกลางหน้าอก กล่าวคำว่า พระบิดาและ

แตะไหล่ซ้าย กล่าวคำว่าพระบุตรและพระ

แตะไหล่ขวา กล่าวว่า จิต

ส่วนทำเพื่ออะไำรขอไประลึกชาติแปบนึงคับ: P
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:28 pm

แตะ นะ ไม่ใช่ เตะ  เดี๋ยวได้ลงหน้าแรก สำนักข่าววาติกัน  : emo102 :

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:33 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: แตะ นะ ไม่ใช่ เตะ  เดี๋ยวได้ลงหน้าแรก สำนักข่าววาติกัน  : emo102 :
-///////////////////////////////////////////////////-  อายไป300ชาติ มัวแต่ว่าชาวบ้านเรื่องใช้ภาษาผิดT^T

ขอเวลา14ปีคับบบบบบT^Tจะเข้าป่าไปศึกษาภาษาไทยให้แตกฉานT^T

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:40 pm

ขอเล่นอีกรอบ ฮาๆๆๆๆ

ลูกพระเจ้า มี ชาติ เดียวนะ  : xemo033 :

ได้สองเด้งเลยเรา  : emo056 :
Slave of God

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 12:53 am

~ฮิปโปฟันหลอหน้าโง่~ เขียน:
mew เขียน: การทำสำคัญมหากางเขน คืออะไรครับ แล้วทำอย่างไร

แตะหน้าผาก กล่าวว่า เดชะพระนาม

แตะกลางหน้าอก กล่าวคำว่า พระบิดาและ

แตะไหล่ซ้าย กล่าวคำว่าพระบุตรและพระ

ส่วนทำเพื่ออะไำรขอไประลึกชาติแปบนึงคับ: P
รู้สึกว่าจะผิดนิดหน่อยนะครับจริงๆแล้วต้องเป็น

แตะหน้าผาก กล่าวว่า เดชะพระนามพระบิดา

แตะกลางหน้าอก กล่าวคำว่า และพระบุตร

แตะไหล่ซ้าย แล้วย้ายไปไหล่ขวา กล่าวคำว่า และพระจิต

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 12:59 am

http://www.youtube.com/watch?v=8A-MLwO8FT0
เพลงประกอบครับ

ผมไม่รู้จะบรรยายยังไง สำคัญมหากางเขนสไตน์คาทอลิกและลูเทอ นั้น จริงๆความหมายลึกซึ้ง
แต่แล้วส่วนมากจะลืมระลึกถึงความลึกนี้

ปล. ถ้าระลึกจริงๆ มือมันไม่ไปแตะผาก แตะอกกลาง ซ้าย ขวา อาแมน เร็วมากนักครับ ถ้าตั้งใจผมว่าแต่ละจุด น่าจะค้างสัก 2-5 วินาที ทีเดียว
ปล2. ประสบการณ์สว่นตัว การละเอียดต่อท่าสำคัญมหากางเขน จะได้รับการสัมผัสตั้งแต่ เดชะพระนาม... เลยแหละครับ  : xemo026 :

ขอโยงไปยังสายประคำ
ตอนสวดสายประคำครั้งแรก ผมบอกตรงๆว่า ไม่เห็นมันจะล้ำลึกตรงไหนเลย  : emo057 : โม้ป่าว
แต่ลองหลายรอบๆ เม็ดประคำทุกเม็ดคือความลึกซึ้ง และเราจะเข้าถึงความล้ำลึกได้อัตโนมัติ
เหมือนกับ ท่าสำคัญมหากางเขน หากเราใส่ใจในความหมายเป็นประจำ
ต่อไปมันจะล้ำลึกได้อัตโนมัติ แค่เพียงระลึก หรือ เริ่มต้นทำ ก็จะได้รับการสัมผัสอย่างทันที รู้สึกได้ทันที ::011:: ::012::

ปล3. ไม่อยากพูดมาก เคยมีบางคนเตือนไว้เดี๋ยวคนหมั่นไส้ แต่ก็ขอเล่าเพราะพระเจ้าสอนให้เป็นพยาน ไม่ได้สอนให้กลัวคนหมั่นไส้ จุ้บๆ  : xemo026 :
ปล4. ผมไม่เคยเข้าถึงความมีไฟพระเจ้าแบบคาทอลิก จนกระทั่งได้เจอคุณพ่อผู้มีไฟท่านหนึ่ง ซึ่งจำชื่อไม่ได้ โดยคาทอลิกแล้ว ไม่มีใครสอนผมในเรื่องความล้ำลึกนี้ แถมออกแนวจะจิตวิญญาณแห้งๆด้วยซ้ำ แต่ผมขอยกย่องคุณพ่อท่านนั้นมากๆ ความมีไฟพระเจ้าในตัวท่านผ่านทางการนำมิสซาของคุณพ่อ นำผมให้เข้าถึงพิธีมิสซารวมทั้งการภาวนาแบบคาทอลิกอย่างมีพระเจ้าสถิตแบบสัมผัสได้เหมือนการนมัสกาลแบบโปรเตสแตน
ปล5. ผมเจอคุณพ่อแค่ครั้งเดียว : xemo016 :

ยาวไปล่ะ -*-

ขออีกนิด
อยากเชิญชวน ให้พี่น้องโปรเตสแตน ได้สวดสายประคำครับ เมื่อเข้าถึงพระเจ้าโดยสายประคำในระดับหนึ่ง มันจะได้ความสงบ และ ความร้อนแรงของพระจิตเจ้า กลมกล่อม
อื่ม คำนี้แหละ กลมกล่อม  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 1:13 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 1:28 am

การทำสำคัญมหากางเขน เราต้องสำรวมในการทำอย่างดีครับ  : emo045 :

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 6:29 am

ข้า-พระ-เจ้า เขียน:
~ฮิปโปฟันหลอหน้าโง่~ เขียน:

รู้สึกว่าจะผิดนิดหน่อยนะครับจริงๆแล้วต้องเป็น

แตะหน้าผาก กล่าวว่า เดชะพระนามพระบิดา

แตะกลางหน้าอก กล่าวคำว่า และพระบุตร

แตะไหล่ซ้าย แล้วย้ายไปไหล่ขวา กล่าวคำว่า และพระจิต

ขออภัยค๊าบบบบT^T ข้าน้อยยังอ่อนหัด  วันหลังข้าพเจ้าจะไม่ตอบกระทู้มีสาระแล้วT^T รอให้คนที่เค้ารู้จริงมาตอบดีกว่าY_Y
- - Light & Rose - -

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 4:37 pm

โอ้ ขอบคุณมากค่ะ

สงสัยอยู่นานแล้วว่าทำยังไง

: emo045 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 11:36 pm

ขอบคุณพี่เเมกซ์งับ

ปล. Welcome back
peternus
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 20, 2009 12:26 pm

การทำสำคัญมหากางเขน

ภาษาไทยก็บอกอยู่เเล้วว่า สำคัญ ฉะนั้นต้องตั้งใจทำนะครับ
นอกจากเป็นการขอพระพรเเล้ว ยังได้รับพระหรรษทานครบถ้วนเวลาทำสำคัญมหากางเขน ทั้ง จากพระบิดา พระบุตร พระจิต พระเจ้าหนึ่งเดียว ตรีเอกานุภาพนะครับนะครับ นอกจากนี้ยังเป็นเครื่องหมายบอกอีกว่า
เรารักพระเจ้าสิ้นสุดความคิด สติปัญญา(แตะที่หน้าผาก)สิ้นสุดจิตใจ(แตะกลางหน้าอก)และสุดกำลัง(แตะที่บ่าทั้งสองข้าง)

ฉะนั้นเเล้วเราต้องสำรสมเวลาทำนะครับ

ขอบคุณทุกข้อความที่แบ่งบันนะครับ : emo038 :
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 6:55 pm

แหะๆ ขอบคุณที่แนะนำสิ่งดีๆ มาให้ครับ

พระเจ้าอวยพร
Alphonse

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 8:03 pm

ประมุขของศาสนา ใช้คำราชาศัพท์เสมอพระองค์เจ้ามิได้ทรงกรมครับ
ส่วนพระสังฆราชเจ้า ให้ใช้คำราชาศัพท์ตามพระอิสริยศเดิม ในกรณีที่ทรงสูงกว่าพระองค์เจ้ามิได้ทรงกรม
แต่ถ้าต่ำกว่า ก็ให้ใช้เสมอพระองค์เจ้ามิได้ทรงกรม ครับ
mimmim

ศุกร์ ก.ย. 19, 2014 7:58 am

:s002: :s007: :s015:
ตอบกลับโพส