บทภาวนา ปลดปล่อยให้เป็นอิสระจากคำสาปแช่ง/ผีปีศาจ/บาป สำหรับคนทั่วไป

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
Buddy

ศุกร์ ต.ค. 16, 2009 2:41 am

Below เขียน:
jacky เขียน: แปลกนะ สิทธัตถะ เขาบอกว่าไปนิพาน ละเว้นจากโลกแล้ว ทุกอย่าง ไม่มีอารมณ์ความรัก ความรู้สึก และที่สำคัญ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน แล้วทำไมคนพุทธ ยังวอนขอเขาอยู่ ละ
   ชาวพุทธ กราบไหว้พระพุทธเจ้า ไม่ได้เพื่อเป็นการวอนขอ แต่พุทธศาสนนิกชนกราบไหว้เพื่อระลึกถึงพระคุณของพระองค์ครับ

พระคุณของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย เมื่อประมวลมาแล้วก็มีเพียง ๓ ประการ  คือ พระบริสุทธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ  และ พระปัญญาคุณ แต่เมื่อจะ

กล่าวโดยละเอียด      พระองค์ทรงตรัสรู้แล้วและทรงให้ผู้อื่นตรัสรู้ตามด้วย  พระองค์ทรงพ้นแล้วและทรงยังผู้อื่นให้พ้นด้วย  พระองค์ทรงข้ามแล้วและ

ทรงยังผู้อื่นให้ข้ามด้วย

การวอนขอพระพุทธเจ้า อาจเพราะได้รับอิทธิพลของศาสนาพราหมณ์ ในการวอนขอเทพเจ้าดลบันดาลให้ตนเองสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา

พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านเป็นมนุษย์มิได้เป็นเทพเจ้า ที่จะมาดลบันดาลต่างๆนาๆ ส่วนชาวพุทธที่วอนขอแล้วได้ นั้นก็เพราะเป็นความดีที่เค้าได้ทำมาใน

อดีต ส่งผลให้เขาในปัจจุบันครับ
ฟังท่าน ว.วชิรเมธี ท่านบอกว่า ศาสนาพุทธ ไม่ใช่ศาสนาแห่งการขอค่ะ "ศาสนาพุทธไม่ใช่ศาสนาแห่งการขอ" ท่านพูดชัดนะคะ  ที่ไหว้พระ ก็เพื่อให้พระพุทธเจ้าเหมือนเป็นพยาน เพื่อให้ได้ตั้งจิตมั่นให้ทำดีได้ ประมาณนั้น ดังนั้นจะไม่ขอค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

ศุกร์ ต.ค. 16, 2009 5:03 am

Buddy เขียน:
Below เขียน:
jacky เขียน: แปลกนะ สิทธัตถะ เขาบอกว่าไปนิพาน ละเว้นจากโลกแล้ว ทุกอย่าง ไม่มีอารมณ์ความรัก ความรู้สึก และที่สำคัญ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน แล้วทำไมคนพุทธ ยังวอนขอเขาอยู่ ละ
   ชาวพุทธ กราบไหว้พระพุทธเจ้า ไม่ได้เพื่อเป็นการวอนขอ แต่พุทธศาสนนิกชนกราบไหว้เพื่อระลึกถึงพระคุณของพระองค์ครับ

พระคุณของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย เมื่อประมวลมาแล้วก็มีเพียง ๓ ประการ  คือ พระบริสุทธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ  และ พระปัญญาคุณ แต่เมื่อจะ

กล่าวโดยละเอียด      พระองค์ทรงตรัสรู้แล้วและทรงให้ผู้อื่นตรัสรู้ตามด้วย  พระองค์ทรงพ้นแล้วและทรงยังผู้อื่นให้พ้นด้วย  พระองค์ทรงข้ามแล้วและ

ทรงยังผู้อื่นให้ข้ามด้วย

การวอนขอพระพุทธเจ้า อาจเพราะได้รับอิทธิพลของศาสนาพราหมณ์ ในการวอนขอเทพเจ้าดลบันดาลให้ตนเองสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา

พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านเป็นมนุษย์มิได้เป็นเทพเจ้า ที่จะมาดลบันดาลต่างๆนาๆ ส่วนชาวพุทธที่วอนขอแล้วได้ นั้นก็เพราะเป็นความดีที่เค้าได้ทำมาใน

อดีต ส่งผลให้เขาในปัจจุบันครับ
ฟังท่าน ว.วชิรเมธี ท่านบอกว่า ศาสนาพุทธ ไม่ใช่ศาสนาแห่งการขอค่ะ "ศาสนาพุทธไม่ใช่ศาสนาแห่งการขอ" ท่านพูดชัดนะคะ  ที่ไหว้พระ ก็เพื่อให้พระพุทธเจ้าเหมือนเป็นพยาน เพื่อให้ได้ตั้งจิตมั่นให้ทำดีได้ ประมาณนั้น ดังนั้นจะไม่ขอค่ะ

แต่แปลก นะคะ ว่า คนพุทธ มักจะขอ กับ รูปเคราพ ทุกที เลย เห็นยึดถือแบบ นี้กันมาตั้งแต่โบราณ แล้วอะ หรือว่า อิทธิพล ของศาสนา ฮินดูที่เคยนับถือกันมาก่อน นี่ยัง แรง อยู่
Buddy

ศุกร์ ต.ค. 16, 2009 6:13 am

jacky เขียน:
Buddy เขียน:

แต่แปลก นะคะ ว่า คนพุทธ มักจะขอ กับ รูปเคราพ ทุกที เลย เห็นยึดถือแบบ นี้กันมาตั้งแต่โบราณ แล้วอะ หรือว่า อิทธิพล ของศาสนา ฮินดูที่เคยนับถือกันมาก่อน นี่ยัง แรง อยู่
คิดว่า ไม่ใช่ฮินดูที่ไหนหรอกค่ะ ความเป็นไทยๆเรานี่แหละ บางที insecured ง่าย ... ขนาดคาทอลิก มีพระเจ้าแล้ว บางคนตอนที่จตุคามดังๆยังแขวนจตุคามเลย  ::011::

รึไม่ก็คือ ความเป็นมนุษย์น่ะค่ะ ที่เราแสวงหาองค์พระผู้สร้าง หาพระบิดาของเรา แต่พอไม่รู้จัก ก็ไม่รู้ทำไงดี ก็เลยขอไปเรื่อย  หาสิ่งมาทดแทนไปเรื่อย : emo045 : 

คิดว่า ท่าน ว.วชิรเมธี ก็คงเห็นประเด็นนี้ล่ะค่ะว่า คนกราบไหว้ไปเรื่อย ท่านก็เลยพูดเตือน สั่งสอนกัน
@~ToopKungZa~@

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 2:45 pm

อ่อ ใช้กับคริสต์สนิกชนที่นับถือ โปรฯได้มั้ยครับ?
Ministry Of Men

อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 3:12 pm

@~ToopKungZa~@ เขียน: อ่อ ใช้กับคริสต์สนิกชนที่นับถือ โปรฯได้มั้ยครับ?
ใช้ได้ครับ
แต่แนะนำให้อธิษฐานจากใจเราเองครับ (หากไม่ชินกับสคริปสวดคาทอลิก)

เช่น ทำบาป ก็สารภาพบาปเหมือนขอโทษพ่อ (ตามที่คริสตจักรสอน) หรือ เจอผี ก็ตามคริสตจักรสอน... เป็นต้น

จากหน้านี้ http://www.jaisamarn.org/1/pray/default.asp
ที่เกี่ยวข้องกับบทภาวนาบทนี้(กระทู้นี้) ก็คงเป็น
ผู้ที่ถูกวิญาณชั่ว รบกวน  http://www.jaisamarn.org/1/pray/pray4.wma
ความปลอดภัยในชีวิต ทรัพย์สิน  http://www.jaisamarn.org/1/pray/pray_10.wma
(ใช้เป็นตัวอย่างหรืออธิษฐานควบคู่นะครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 3:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
@~ToopKungZa~@

จันทร์ ต.ค. 26, 2009 9:57 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน:
@~ToopKungZa~@ เขียน: อ่อ ใช้กับคริสต์สนิกชนที่นับถือ โปรฯได้มั้ยครับ?
ใช้ได้ครับ
แต่แนะนำให้อธิษฐานจากใจเราเองครับ (หากไม่ชินกับสคริปสวดคาทอลิก)

เช่น ทำบาป ก็สารภาพบาปเหมือนขอโทษพ่อ (ตามที่คริสตจักรสอน) หรือ เจอผี ก็ตามคริสตจักรสอน... เป็นต้น

จากหน้านี้ http://www.jaisamarn.org/1/pray/default.asp
ที่เกี่ยวข้องกับบทภาวนาบทนี้(กระทู้นี้) ก็คงเป็น
ผู้ที่ถูกวิญาณชั่ว รบกวน  http://www.jaisamarn.org/1/pray/pray4.wma
ความปลอดภัยในชีวิต ทรัพย์สิน  http://www.jaisamarn.org/1/pray/pray_10.wma
(ใช้เป็นตัวอย่างหรืออธิษฐานควบคู่นะครับ)
ขอบคุณมากครับผม........
Ministry Of Men

ศุกร์ ต.ค. 30, 2009 7:29 am

น่าจะปักหมุดไว้นะครับ  : emo045 :
anatasia

อังคาร มี.ค. 29, 2011 2:48 pm

ขอบคุณค่ะ
::015::
s.gabriel

พุธ มิ.ย. 01, 2011 11:50 am

เมื่อกี๋สวดบทสวดนี้ขนลุกตลอดเลยครับ บทสวดนี้ศักดิ์สิทธิ์ดีครับ
dark-kanita

พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 3:56 pm

ขอบคุณมากกกกกคะ

ดีใจมากๆๆเลยคะ

:s015:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2011 2:57 pm

สวดบทนี้เป็นพิเศษเมี่อมีปัญหาเสมอเลยค่ะ...ทำให้เบาใจมีกำลังใจ สู้ๆๆๆๆ :s015:
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 28, 2012 9:18 pm

แพรก็เพิ่งประสบมาสดๆร้อนๆเลย พอดีมีโปรเจกต์ถ่ายหนังสั้นกันปลายเทอม ถ่ายดึกกันบ่อยๆค่ะ เสร็จตี2ตี3กัน วันแรกๆไม่มีไรนะ แต่คืนสุดท้ายเพื่อนคนหนึ่งถูกผีเข้าค่ะ คล้ายๆว่าเป็นวิญญาณคนโบราณที่เดินผ่านไปผ่านมาแถวนั้น(พอดีถ่ายหลังมหาลัยค่ะ เป็นวังเก่าทั้งนั้น) เพื่อนคนอื่นตกใจกันใหญ่ แต่แพรก็แค่ตื่นเต้นๆนะ อาจจะเพราะรู้แก่ใจว่ายังไงพระก็อยู่กะเราอยู่แล้ว แต่จริงๆก็ทำไรไม่ถูกแหละไม่รู้จะช่วยเพื่อนไงดี เลยแตะๆนวดๆเพื่อนที่บ่าแล้วก็สวดข้าแต่พระบิดาบทเดียวเลยสวดจนปากแห้ง ไม่ออกนะ แต่เหมือนเค้าบอกว่าเค้าไม่ใช่ผีร้าย แต่แค่มาเตือนว่าพวกเราไปรบกวนเค้าไรงี้ แต่วันแรกที่ถ่ายเห็นพวกเพื่อนๆไปจุดธูปขอไรที่ศาลแล้วก็ไม่รู้ แพรก็ได้แต่บอกอารักขเทวดาแถวนั้นไว้เหมือนที่ทำประจำๆเวลาไปเยือนที่อื่นๆ คราวนี้จะได้จำๆจดๆไปเผื่อได้ใช้บ้าง 5555 ขอบคุณนะค้าบบบบ :s007:
magicgreen

เสาร์ ต.ค. 13, 2012 1:48 pm

เราต้องสวดข้าแต่อัครเทวดามีคาแอลด้วยสินะคับ แต่สวดยังไงหน่า :s015:
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 24, 2014 1:54 pm

....โลกเราเวลานี้ถูกปิศาจล่อลวงเห็นผิดเป็นชอบมากมาย คนไม่เรียกหาพระเจ้า
แสวงหาแต่สิ่งสะดวกสบายตามใจฉัน หลงไปกับวัตถุนิยม บริโภคนิยม ความเห็นแก่ตัว
ผิดถูกอย่างไรไม่สนเอาตัวรอดไว้ก่อน คนอื่นจะเป็นอย่างไรไม่สน....
...การทำบาปผิดทางเพศมากมาย ซึ่งคนสมัยนี้แม้แต่เด็กๆแรกรุ่นก็ถลำตัวไปกับบาป
เนื้อหนัง ทำให้เป็นโรคทางเพศสัมพันธ์ต่างๆมากมาย และยิ่งกว่านั้นบางครั้ง
เกิดตั้งครรภ์ขึ้นมาก็ไปทำแท้ง ซึ่งเป็นการฆ่าคน เพื่อตัวเองจะได้พ้นภาระ เป็นบาปหนัก
.....ได้คุยกับคุณพ่อท่านหนึ่ง ท่านบอกว่า การทำแท้งเด็ก ฆ่าเด็กทารก เหมือนเป็นการเอา
เด็กไปฆ่าบูชายัญให้กับซาตาน ทำให้มันมีพลังมากขึ้นนั่นเอง...
......บทสวดบทนี้ดีมากๆ สวดบ่อยๆ ทำให้เราสำนึกอยู่เสมอว่าเราเป็นลูกพระ....
ตัดขาดจากผีปีศาจ สิ่งชั่วร้าย ทางใครทางมัน one way นะ
และบทสวดขอต่ออัครเทวดามีคาแอล จอมทัพแห่งสวรรค์ ปกป้องเราอีกด้วย
:s005: :s005: :s005:
* ST. Dominic *

อังคาร ต.ค. 14, 2014 3:46 am

.
ตอบกลับโพส