ขอความเมตตาจากสมาชิกทุกท่านให้คำปรึกษาแก่หนูด้วยค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
mariaaisaree

เสาร์ พ.ย. 04, 2017 10:09 pm

ขอความเมตตาจากสมาชิกทุกท่าน ให้คำปรึกษาเพื่อเป็นแสงสว่างแก่หนูด้วยค่ะ
ขอแทนตัวเองว่าหนูนะค่ะ คือ หนูล้างบาปมาประมาณ2ปีแล้วค่ะ เป็นคริสตชนคนเดียวในครอบครัวค่ะ หนูรู้สึกโหยหาพระเจ้าหนูพยายามเดินตามพระคำพระองค์อาจจะมีถูกบ้างผิดบ้างตามความรู้และความโง่เขลาที่หนูยังมีอยู่..
หนูอยากสนิทกับพระองค์และรู้จักพระองค์มากกว่านี้ เพราะตลอดเวลาที่หนูมีความเชื่อมาตลอดหนูไม่รู้ว่าพระเจ้าทรงได้ยินและตอบรับคำภาวนาของหนูบางมั้ย หนูไม่อาจทราบว่าพระองค์จะทรงได้ยินเสียงของหนูมั้ยเพราะหนูไม่เคยที่ได้ยินพระองค์เลย.. ตอนนี้หนูยอมรับว่าเหนื่อยค่ะเหนื่อยจริงๆ
หนูภาวนาขอให้พ่อแม่รับเชื่อ แต่ทุกครั้งที่ชวนพ่อกับแม่ไปโบสถ์ พ่อก็จะชอบบอกว่า"จะเอาพ่อมานั่งฟังทำไม ทรมานพ่อ" ส่วนแม่เวลามาก็จะนั่งหลับค่ะ แม่ชอบไปตำหนักร่างทรง ชอบไปดูหมอไรงี้ทุกเดือนค่ะ จนหนูเหนือ่ยท้อและกลัวว่า ถ้าหนูอยู่แบบนี้นานขึ้น ความเชื่อของหนูอาจจะลดลงและหมดไปในที่สุด และหนูก็ยอมรับว่าหนูเหงามากค่ะ หนูรู้สึกโดดเดี่ยวเหลือเกิน บางครั้งหนูร้องไห้บ่อยมาแทบทุกคืน เคยเครียดและโมโหมากจนรู้สึกเกลียดตัวเอง แต่ทุกครั้งที่รู้สึกอย่างนั้นหนูก็พยายามดึงตัวเองกลับมาเพราะความรู้สึกแบบนั้นไม่ได้มาจากพระเจ้า เพราะในพระคัมภีร์บอกไว้ว่าพระเจ้าคือองค์ความรักและชื่นชมยินดี หนูรู้สึกอ่อนแอมากเลยค่ะ หนูไม่รู้หนูควรทำยังไง ทำไมคำภาวนาของหนูไม่เกิดผลเลยค่ะ หนูอยากมีใครสักคนคอยเสริมกำลังให้หนูหรือคอยเป็นคู่ชีวิต ..แต่บางครั้งในเวลาที่หนูภาวนาให้คนอื่นที่หนูเข้าใจถึงความรู้สึกของเขา อย่างเช่นเวลาเจอคนเศร้าหรือเวลามีคนป่วย หนูก็คอยภาวนาให้เขาและพระองค์กลับแสดงให้หนูเห็นว่าคำภาวนาที่หนูภาวนาให้คนอื่นนั้นเกิดผล แต่หนูไม่อาจรู้ว่าทำไมคำภาวนาที่หนูภาวนาเพื่อครอบครัวหรือคนรัก และชีวิตของหนูถึงไม่เกิดผลค่ะ หรือพระองค์ไม่ได้ต้องการให้หนูรับใช้พระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ พ.ย. 06, 2017 8:06 pm

:s002: ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
ขอให้หนู อ่านหนังสือพระคัมภีร์บ่อยๆ หรือหนังสือเสริมศรัทธาต่างๆ
เช่นประวัตินักบุญ สวดภาวนาเสมอๆ ไปวัดบ่อยๆ พระองค์จะเสริม
กำลังใจเรา คำภาวนาของหนูที่สวดให้กับผู้อื่นได้รับพระพร
หนูก็สวดขอพระเจ้าแบบนั้น จะได้รับช้าหรือเร็วก็แล้วแต่น้ำพระทัย
ของพระองค์ พระองค์จะให้สิ่งที่เหมาะสมกับเราพระพรมีมากมายและ
มาทันเวลาเสมอถ้าเรามีความเชื่อ
..... อย่าเครียดหรือกังวลใจ จงมีความวางใจในพระองค์เสมอ
Arttise

ศุกร์ พ.ย. 10, 2017 9:51 pm

ผมเข้าใจครับ เพราะผมเองก็เคยประสบกับเหตุการณ์ประมาณนี้เหมือนกัน ผมแนะนำให้คุณสวดภาวนาต่อไป และดำเนินชีวิตด้วยความรักและเมตตา ถ้าคุณมีปัญหาหรือข้อสงสัยใดๆอีก ผมแนะนำให้ลองไปถามในกลุ่ม คริสตังไทย ยกมือขึ้น ได้เลยนะครับ ขอพระเจ้าคุ้มครอง
https://m.facebook.com/groups/218962154 ... view=group
sansrepos

พุธ ม.ค. 17, 2018 12:22 am

อย่าท้อถอยในการภาวนาครับ คุณมาถูกทางแล้ว บางอย่างยังไม่ถึงวาระเท่านั้น

เรื่องพ่อแม่ก็ภาวนาเพื่อท่านต่อไป อย่าลืมว่าแม้พระเจ้าเองก็ไม่ทรงบังคับใจใครนะครับ
ตอบกลับโพส