บรูไน มีโบสถ์ คาทอลิกด้วยนะ “รู้ยัง?”

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
peopletribune

อังคาร พ.ย. 07, 2017 11:16 am

บางที สิ่งที่เราได้ยิน หรือ เห็นจากหน้าสื่อ ก็อาจจะไม่จริง เสมอไป
หรือ จริงเพียงบางส่วน...การเดินทางไปเห็นด้วยสายตาตนเอง
จึงเป็นสิ่งที่เราสามารถ “รับรู้สถานการจริง อีกทางหนึ่ง”

ผมเดินทางในประเทศที่เป็นมุสลิมมากมายหลายประเทศ และได้ผ่าน
เมืองที่ปกครองด้วย “กฎหมาย ชารีอะห์” (شريعة ,Shari'ah) เช่น ที่เมือง
โกตาบารู รัฐกลันตัน ของประเทศมาเลเซีย หรือ บันดา อาเจะห์ ที่อยู่
เหนือสุดของเกาะสุมาตรา ประเทศอินโดนีเซีย และ บรูไน

**ท่านใดต้องการทราบเชิงลึกของ “กฎหมาย ชารีอะห์” หรือที่เราเรียกกัน
แบบ ชาวบ้าน ๆ ว่า กฎหมายมุสลิม อ่านรายละเอียด ตาม Link ด้านล่าง
นะครับ!***

http://www.islammore.com/view/3397

วันนี้ขอนำเรื่อง “คาทอลิก ในประเทศบรูไน” มาเล่าให้ สมาชิกนิวมานา
ได้ฟังบ้าง นะครับ!...ประเทศบรูไน เป็นประเทศเล็ก ๆ บนเกาะบอร์เนียว
(เกาะนั้นเป็นที่ตั้งของ 3 ประเทศ นะครับ คือ มาเลเซีย มี 2 รัฐ อยู่บนเกาะ
บอร์เนียว คือ รัฐซาบาห์ และ รัฐซาราวัก และ ประเทศอินโดฯ เป็นส่วน
ของจังหวัดกาลีมันตันตะวันออก แล้วก็ประเทศบรูไน นี่แหละครับ!

ชื่อเต็มของประเทศบรูไน คือ “บรูไนดารุสซาลาม” เป็นประเทศปกครอง
ระบอบราชธิปไตย ผมอธิบายง่าย ๆ เหมือนเราสมัย ก่อนเปลี่ยนแปลง
การปกครอง พ.ศ. 2475 คือ พระมหากษัตริย์ เป็นทั้งกษัตริย์ และ นายก
(คือ บริหารราชการงานเมืองด้วย) แต่ถ้าเป็นของเราก่อน พ.ศ. 2475
ก่อนเปลี่ยนแปลงการปกครองเราเป็นแบบ Absolute monarchy หรือ
สมบูรณาญาสิทธิราชย์...แต่บรูไน ปัจจุบัน แม้จะเป็นสมบูรณาญาสิทธิราชย์
แต่มีส่วนต่างนิดหน่อย "พระมหากษัตริย์บรูไน" นั้นทรงดำรงพระสถานะ
ทรงอยู่ใต้รัฐธรรมนูญ เหมือนบ้านเราปัจจุบัน และ เป็นประเทศที่ปกครอง
ด้วย “กฎหมาย ชารีอะห์” ประเทศบรูไนมีประชากรแค่ 400,000 กว่า คน
และ มีพื้นที่เพียง 5,770 ตร.กม. (พื้นที่ กทม.เรา 1,568.737 ตร.กม.)
คือ ใหญ่กว่า กทม.แค่สัก 3 เท่า คงพอได้ ครับ! ประชากรส่วนใหญ่เป็น
มุสลิม

ผมจะพาไปชม “โบสถ์น้อยแม่พระอัสสัมชัญ” ซึ่งตั้งอยู่กลางเมืองหลวง
บันดาร์เซอรีเบอกาวัน ในภาษาอังกฤษ เค้าใช้คำว่า (Pro-Cathedral of
Our Lady of the Assumption) ผมไปอ่านศึกษาต่อว่า คำว่า Pro-Cathedral
คือ อะไรผมอธิบายขยายความเองว่าเป็น “โบสถ์น้อย” ผมยกตัวอย่างให้
เห็นภาพเหมือนในบางประเทศที่มีข้อจำกัดเรื่องการเผยแพร่ศาสนา
เช่น ใกล้ ๆ บ้านเรา สปป.ลาว คือ มีโบสถ์ได้ แต่รัฐบาล ห้ามทำการ
เผยแพร่ศาสนา (ลงลึก จะกลายเป็นเรื่องแนวคิดทางการเมือง การ
ปกครองไป ผมขออนุญาตไม่ขยายความต่อ)

คือ โบสถ์ดังกล่าว ก็เหมือนบ้านเรา คือ มี โบสถ์ กับ โรงเรียน แต่
“ไม่มีการแพร่ธรรม” แต่สามารถประกอบพิธีกรรมได้

ผมได้เดินดูรอบ ๆ พอดีไปวันธรรมดา ไม่มีพิธีมิสซา โบสถ์ก็ปิดเงียบ
และนาจะเป็นช่วงปิดเทอมด้วย ร.ร. ก็เลย ไม่มีนักเรียนด้วย
(ดูตามคลิป นะครับ)

รูปภาพ
รูปถ่ายจาก มัสยิดโอมาร์ อาลี ไซฟูดดิน
(Omar Ali Saifuddin Mosque)

:s021:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อังคาร พ.ย. 07, 2017 12:06 pm

สุดยอด เลยค่ะ ที่เอามาแบ่งปัน มีความรู้เพิ่มขึ้นเลยค่ะ
นึกว่าประเทศบรูไนมีแต่ ศาสนาอิสลาม
มีคลิปท่องเที่ยวดีๆมาฝากด้วย เหมือนไปเที่ยวด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ :s002:
peopletribune

พุธ พ.ย. 08, 2017 8:27 am

ขอบคุณ ครับ! "คุณ rosa-lee"

:s007:
ตอบกลับโพส