มหาพรตและกรดไหลย้อน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
taiyo

จันทร์ ก.พ. 05, 2018 7:50 pm

ขอสอบถามหน่อยครับ ใกล้วันพุธรับเถ้าแล้วต้องมีการอดอาหารและอดเนื้อ ขอสอบถามว่าคนที่เป็นคล้ายกรดไหลย้อนพระศาสนาจักรอนุโลมเรื่องอดอาหารไหมครับ ที่บอกว่าคล้ายเพราะไม่ได้ไปหาหมอครับ แจงอาการกับร้านขายยาและทางร้านบอกว่าเป็นกรดไหลย้อนครับ

หรือท่านใดมีวิธีการใดๆช่วยแนะนำก็ช่วยแนะนำให้ด้วยนะครับ

:s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ ก.พ. 05, 2018 8:54 pm

ถ้าไม่สบาย หรือมีปัญหาสุขภาพ ไม่ต้องจำศิล อดอาหาร
ให้ทำพลีกรรม หรือกิจศรัทธาอย่างอื่นแทนได้ค่ะ
เช่น ช่วยทำงานบ้านมากขึ้น ช่วยเหลือผู้อื่น ไม่บ่น หรือ โมโห
เมื่อมีเรื่องไม่ถูกใจ หยุดเล่นเกมส์มือถือ สัก1วันก็ดี หรือ
ทำบุญ ทำทาน ตามความเหมาะสม หรือสวดภาวนา เพิ่มมากขึ้น
หรือทำกิจกรรมที่ดีอะไรก็ได้ เพื่อมีส่วนร่วมในวันนั้น
หรือถ้าแข็งแรงดีแล้วเลือกวันไหนจำศิลก็ได้ แล้วแต่ศรัทธาค่ะ
รุ่งอรุณ

อังคาร ก.พ. 06, 2018 1:27 pm

ใช่ค่ะ ตามที่พี่โรซาลีบอกเลยค่ะ

::017::
taiyo

อังคาร ก.พ. 06, 2018 7:48 pm

รุ่งอรุณ เขียน:ใช่ค่ะ ตามที่พี่โรซาลีบอกเลยค่ะ

::017::
rosa-lee เขียน:ถ้าไม่สบาย หรือมีปัญหาสุขภาพ ไม่ต้องจำศิล อดอาหาร
ให้ทำพลีกรรม หรือกิจศรัทธาอย่างอื่นแทนได้ค่ะ
เช่น ช่วยทำงานบ้านมากขึ้น ช่วยเหลือผู้อื่น ไม่บ่น หรือ โมโห
เมื่อมีเรื่องไม่ถูกใจ หยุดเล่นเกมส์มือถือ สัก1วันก็ดี หรือ
ทำบุญ ทำทาน ตามความเหมาะสม หรือสวดภาวนา เพิ่มมากขึ้น
หรือทำกิจกรรมที่ดีอะไรก็ได้ เพื่อมีส่วนร่วมในวันนั้น
หรือถ้าแข็งแรงดีแล้วเลือกวันไหนจำศิลก็ได้ แล้วแต่ศรัทธาค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ไม่รู้ว่ากรดไหลย้อนนี่มันจะรักษาหายได้ไหมเพราะรู้สึกว่าเป็นมานานมากล่ะอาจจะเป็นปี ซึ่งตอนแรกคิดว่าแค่ลมในลำไส้กระเพาะเยอะๆเฉย นานเข้าๆหนักขึ้นเล่นกรดย้อนมาถึงลำคอแสบไปหมดหลายรอบล่ะ ก็คิดว่าลมเยอะแล้วมันหาทางออกมาจากลำคอมั้ง กว่าจะสงสัยว่าตัวเองเป็นกรดไหลย้อนหรือเปล่าก็ปล่อยทิ้งไว้นานเลย...

แม้แต่สวดสายประคำยังติดๆขัดๆเพราะเหมือนลมจะออกมาจากคอยังไงยังงั้น เวลาสวดสายประคำ หลายๆครั้งก็จะมีลมแทรกออกมาจากท้องถึงลำคอทำเสียงสวดผิดเพี้ยนไปหมด จนบางครั้งต้องหยุดเว้นๆหลายช่วงตอนสวดให้อาการมันหายไปก่อน ไม่อย่างนั้นพออ้าปากจะออกเสียงปุ๊บลมในกระเพาะจะออกมาให้ได้เลย.. กลุ้มมากๆ :s008:

สายประคำสวดในใจนี่โอเคไหมครับ แบบประมาณว่า.....ดีเทียบเท่าออกเสียงสวดหรือเปล่า? กลัวได้รับพระหรรษทานน้อยกว่าสวดออกเสียง(อันนี้มโนไปเอง)
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ ก.พ. 07, 2018 1:58 pm

การสวดในใจก็ได้เป็นการรำพึงภาวนาถึงพระองค์ส่วนตัว
บางครั้งนั่งรถไปกับคนอื่น เราก็สวดในใจอยู่แล้ว คิดถึงพระองค์
พูดคุย สวด ขอบคุณ พระองค์ในใจได้ตลอดเวลา ทุกสถานที่
การภาวนาอยู่คนเดียวออกเสียงก็ดี พูดออกมาเหมือนคุยกับ
พระ นึกถึงความหมายในบทสวด แต่อย่าสวดแบบนกแก้ว
คนเจ็บป่วยนอนสวดภาวนาก็ได้ ท่านไม่สบายก็เป็นการพลีกรรม
อยู่แล้ว พระองค์ดูที่ความตั้งใจของเรา ได้รับพระพรอยู่แล้วค่ะ
ดีกว่าไม่สวด
คุณไม่สบายเป็นกรดไหลย้อน รีบไปหาหมอที่ร.พ.ดีกว่า หมอจะได้
แนะนำว่าต้องทำอย่างไร รู้สึกคุณจะเป็นมากนะ มันทรมาน
พอดีน้องสาวก็เป็นกรดไหลย้อน เขาต้องกินอาหารตรงเวลา
ไม่ทานอาหารรสจัด กระเทียม นม นำ้อัดลม เยอะแยะไปหมด
และเวลานอนต้องหนุนหัวสูงๆ ทานยาลดกรด ฯลฯ
......สรุปคุณรีบไปหาหมอดีที่สุด.....
:s002: :s002:
taiyo

พุธ ก.พ. 07, 2018 7:41 pm

rosa-lee เขียน:การสวดในใจก็ได้เป็นการรำพึงภาวนาถึงพระองค์ส่วนตัว
บางครั้งนั่งรถไปกับคนอื่น เราก็สวดในใจอยู่แล้ว คิดถึงพระองค์
พูดคุย สวด ขอบคุณ พระองค์ในใจได้ตลอดเวลา ทุกสถานที่
การภาวนาอยู่คนเดียวออกเสียงก็ดี พูดออกมาเหมือนคุยกับ
พระ นึกถึงความหมายในบทสวด แต่อย่าสวดแบบนกแก้ว
คนเจ็บป่วยนอนสวดภาวนาก็ได้ ท่านไม่สบายก็เป็นการพลีกรรม
อยู่แล้ว พระองค์ดูที่ความตั้งใจของเรา ได้รับพระพรอยู่แล้วค่ะ
ดีกว่าไม่สวด
คุณไม่สบายเป็นกรดไหลย้อน รีบไปหาหมอที่ร.พ.ดีกว่า หมอจะได้
แนะนำว่าต้องทำอย่างไร รู้สึกคุณจะเป็นมากนะ มันทรมาน
พอดีน้องสาวก็เป็นกรดไหลย้อน เขาต้องกินอาหารตรงเวลา
ไม่ทานอาหารรสจัด กระเทียม นม นำ้อัดลม เยอะแยะไปหมด
และเวลานอนต้องหนุนหัวสูงๆ ทานยาลดกรด ฯลฯ
......สรุปคุณรีบไปหาหมอดีที่สุด.....
:s002: :s002:
ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้ทานยา มิราซิด แก้กรดไหลย้อนอยู่ครับ อาการดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย แต่ก็ยังมีอาการอยู่บ้างนิดๆหน่อย ร้านขายยา(น่าจะเป็นเภสัช)บอกว่าควรทานประมาณ 1เดือนครับ

แต่ถ้าหลังจากนั้นไม่หายคงต้องไปพึ่งหมอล่ะ :s013:

ส่วนเรื่องการทาน.....กาแฟกับนมเขาให้งดซึ่งขอบอกตามตรงเลยว่า ทำได้ยากจริงๆเพราะต้องใช้กาแฟในการทำงานไม่งั้นจะฟุบคาโต๊ะทำงานให้ได้เลย หนักลูกกะตามากๆทรมานฝืนลูกกะตาสุดๆถ้าไมได้กาแฟสักถ้วย ส่วนนมผมใช้เพื่อเป็นยาระบาย (โรคแพ้น้ำตาลนม) กินแล้วระบายสุดๆแบบไม่ต้องพึ่งยาถ่าย คงต้องลองลดๆดูอาจไปพึ่งพวกเครื่องดื่มชูกำลังแทนและใช้ไฟเบอร์แทนนม

ผมนี่มีปัญหาเรื่องท้องกับลำไส้เยอะสุดๆ เหมือนเป็นหนามที่พระประทานให้รับไว้เลย :s021:

แต่ถ้าหลังจากนั้นไม่หายคงต้องไปพึ่งหมอล่ะ :s013:
sansrepos

พุธ มี.ค. 14, 2018 12:44 am

ผมเป็นแพทย์ที่เคยป่วยด้วยโรคนี้ได้รักษาตนเองมาแล้วหลายวิธีและมีประสบการณ์รักษาโรคนี้มาสิบปี

ภาวะกรดไหลย้อนเกิดจากสาเหตุหลักๆสองกลุ่ม
๑. กินใกล้เวลานอน
๒. ระบบย่อยอาหารอ่อนแอ

การแก้สาเหตุแรกต้องกินอาหารมื้อสุดท้ายเสร็จก่อนเวลานอนไม่น้อยกว่า ๓ ชม. ข้อนี้ต้องปฏิบัติโดยเคร่งครัด

สำหรับเรื่องระบบย่อยอาหารอ่อนแอเป็นปัญหาที่มีสาเหตุจากหลายอย่างๆ การแก้ปัญหาอาจต้องปรับพฤติกรรมสุขภาพหลายอย่างร่วมๆกันและขึ้นกับสภาพร่างกายของแต่ละคน
๑. ปฏิบัติตนให้สอดคล้องกับนาฬิกาชีวิต กินมื้อเช้าให้เสร็จภายใน ๙น. เพื่อให้กระเพาะอาหารถูกกระตุ้นให้ทำงานเต็มที่ ไม่ดื่มกาแฟหรือเครื่องดื่มอื่นใดยกเว้นน้ำเปล่าก่อนกินมื้อเช้า หลีกเลี่ยงการนอนดึกเกิน ๒๓ น.หรือเกินให้น้อยที่สุดเพราะนอนดึกเกินเวลานี้จะทำให้ถุงน้ำดีและตับเกิดการทำงานติดขัดจะทำให้กระเพาะร้อน
๒. งดพฤติกรรมทำลายการย่อย หลายอย่างเป็นเรื่องที่ทำผิดกันมามากด้วยความไม่รู้ ไม่ควรดื่มน้ำมากๆพร้อมกับหรือหลังกินอาหารหลักใน ๑ ชม.แรก เพราะน้ำจะละลายน้ำย่อยทำให้ย่อยไม่ดี ซึ่งจะเกิดลมตามมา ไม่ควรกินผลไม้หลังอาหารใน ๑ ชม.แรก เพราะผลไม้ส่วนมากมีฤทธิ์เย็นจะทำลายไฟย่อยอาหาร โดยเฉพาะผลไม้ที่มีฤทธิ์เย็นพวกแตงโมและแตงอื่นๆ น้ำมะพร้าว กล้วยหอม สาลี่ หลีกเลี่ยงอาหารมันเช่นไข่เจียว เฟรนช์ฟราย ข้าวมัน ข้าวผัด เพราะอาหารที่มีไขมันสูงจะย่อยยาก
sansrepos

พุธ มี.ค. 14, 2018 12:53 am

สำหรับอาหารที่เหมาะกับผู้ป่วยกรดไหลย้อนคืออาหารย่อยง่าย ไม่เลี่ยน รสไม่จัด

ตรงนี้บางคนจะเข้าใจว่าอาหารย่อยง่ายคืออาหารเหลวหรือมีน้ำมากซึ่งไม่ถูกเสียทีเดียว เพราะถ้าน้ำมากเกินไปก็สามารถละลายน้ำย่อยได้เช่นกัน ดังนั้นถ้ากินข้าวต้มที่เจือจางด้วยน้ำมากๆก็ไม่ใช่ หรือกินซุปหรือน้ำแกงปริมาณมากก็ไม่ถูก

สำหรับอาหารรสจัดนั้นจริงๆแล้วรสที่ควรเลี่ยงจริงๆคือเผ็ดจัด แต่ควรกินอาหารที่มีเครื่องเทศเผ็ดร้อนบ้างแต่อย่าเผ็ดมาก เพราะเครื่องเทศเหล่านี้มีฤทธิ์ขับลมแก้ท้องอืด ไม่ว่าหัวหอม ต้นหอม กระเทียม กระชาย กะเพรา โหระพา สะระแหน่ ขิง ข่า พริกไทย

นมและผลิตภัณฑ์นมมีความเป็นเมือกมันสูงอาจทำให้เกิดลมในกระเพราะและย่อยยากแต่ก็ขึ้นกับสภาพร่างกายของแต่ละคน

กาแฟควรงดถ้ามีอาการจุกแน่นมากๆ จุกถึงคอ เพราะคาเฟอีนมีฤทธิ์ทำให้กล้ามเนื้อหูรูดกระเพราะอาหารคลายตัวทำให้อาหารที่ย่อยไม่หมดและกรดทะลักขึ้นมาง่ายขึ้น

หากอาการของโรคสงบแล้วอาจดื่มได้ไม่เกินวันละแก้ว และต้องดื่มหลังอาหารเช้าอย่างน้อย ๑ ชม.
sansrepos

พุธ มี.ค. 14, 2018 1:00 am

คุณ จขกท ลองปฏิบัติตามที่ผมแนะนำดูนะครับ การปรับพฤติกรรมสำคัญที่สุด

สำหรับการใช้ยาแผนปัจจุบันนอกจากยาลดการหลั่งกรด แนะนำให้ใช้ยากลุ่มแก้อาเจียน domperidone (Motilium)

ยาสามัญแผนไทยแนะนำ ยาประสะเจตพังคี ใช้ขมิ้นชันแคปซูลร่วมด้วยกรณีมีอาการแสบร้อนมาก

ยาจีนแนะนำ ยาลิ่วเว่ย
การรักษาด้วยการฝังเข็มให้ผลที่ดีมากในระยะแรกแต่ก็ต้องปรับพฤติกรรมอยู่ดีนะครับ

สามารถเลือกใช้ได้ทั้ง ๓ แบบ

ขอพระเจ้าทรงช่วยรักษานะครับ
sansrepos

พุธ มี.ค. 14, 2018 1:04 am

เพิ่มอีกนิดการกินผลไม้ควรกินก่อนอาหารหลักหรือกินเป็นอาหารว่างเบาๆระหว่างมื้อนะครับ ที่แน่ๆอย่ากินตบท้ายหลังมื้อหลัก
taiyo

อาทิตย์ มี.ค. 18, 2018 3:14 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ :s002:
ตอบกลับโพส