พระเจ้าตอบคำภาวนาของเรา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

เสาร์ ก.ย. 22, 2018 9:53 pm

How God Answers our Prayers?
Dr. Stephen เป็นหมอผู้เชี่ยวชาญที่มีชื่อเสียงมาก หลังจากงานค้นคว้าและงานวิจัยทางการแพทย์อย่างหนัก วันที่ท่านจะได้รับรางวัลจากการประชุมระดับโลกก็มาถึง แต่หลังจากเครื่องบินขึ้นฟ้าได้ 2 ชั่วโมง กัปตันก็แจ้งว่าเครื่องมีปัญหาและจำเป็นต้องลงจอดฉุกเฉินที่สนามบินที่ใกล้ที่สุด ท่านกลัวว่าจะไปร่วมประชุมรับรางวัลไม่ทันเวลา เมื่อเครื่องลงจอดแล้ว ท่านรีบไปติดต่อหาเที่ยวบินที่เร็วที่สุด เจ้าหน้าที่แจ้งว่า “อย่างเร็วก็อีก 10 ชั่วโมงค่ะ ดิฉันขอแนะนำว่าเช่ารถยนตร์ขับไปดีกว่าเพราะจะถึงที่หมายของคุณใน 4 ชั่วโมง” เมื่อไม่มีทางเลือกท่านจึงเช่ารถขับไปยังจุดหมาย แม้จะไม่อยากทำเช่นนี้ก็ตาม ขับรถออกมาไม่นาน อากาศเลวร้าย มีพายุหนักมากจนท่านมองทางไม่ชัด เลี้ยวผิดไปอีกทางหนึ่ง ขับไปสองชั่วโมงท่านจึงรู้ว่าท่านหลงทาง ท่านทั้งเหนื่อยและหิว ท่านมองหาสถานที่บางแห่งที่พอจะพึ่งได้และพบเพียงบ้านเก่าๆหลังหนึ่งเท่านั้น ท่านรู้สึกผิดหวังมาก แต่ก็ออกจากรถไปเคาะประตู หญิงชราคนหนึ่งมาเปิดประตู ท่านอธิบายสถานการณ์ให้เธอฟังและขอใช้โทรศัพท์ เธอบอกว่าบ้านเธอไม่มีโทรศัพท์ ไฟฟ้าก็ไม่มี “เชิญเข้ามาในบ้านก่อน มีอาหารเล็กน้อยและก็ดื่มอะไรร้อนๆสักหน่อยแล้วค่อยไป” ท่านรับคำเชิญนั้น หญิงชราจัดน้ำชาและอาหารที่พอมีให้ท่านแล้วพูดว่า “ตามสบายนะค่ะ ฉันขอตัวไปสวดภาวนาต่อเพราะยังสวดไม่เสร็จเลย” ท่านสังเกตเห็นว่าหญิงชราไปสวดที่เบาะนอนของเด็กคนหนึ่ง สวดแล้วสวดอีก ท่านเริ่มรู้สึกว่าหญิงชรานี้คงกำลังต้องการความช่วยเหลืออะไรสักอย่าง ท่านจึงเดินเข้าไปพูดกับเธอว่า “ผมหวังว่าพระเจ้าจะรับฟังคำภาวนาของคุณนะครับ ผมเห็นคุณสวดภาวนาไม่หยุดเลย มีอะไรที่ผมพอจะช่วยได้หรือไม่ครับ?” หญิงชรายิ้มและพูดว่า “พระเจ้าตอบรับคำภาวนาของฉันเสมอมีเพียงอย่างเดียวที่พระองค์ยังเงียบอยู่ บางทีฉันอาจจะมีความเชื่อในพระองค์ไม่มากพอก็ได้” “จะว่าอะไรมั้ยครับหากจะบอกผม” เธอพยักหน้าแล้วพูดว่า “เด็กคนนี้เป็นหลานชายฉันเอง เขาป่วยเป็นโรคมะเร็งที่หายากมาก หมอทุกคนที่ฉันพยายามพาไปพบก็บอกว่าพวกเขาไม่สามารถทำอะไรได้เลย มีเพียงหมอคนหนึ่งที่เชี่ยวชาญในโรคมะเร็งชนิดนี้ เขาชื่อ คุณหมอ สตีเฟน แต่คงเป็นไปไม่ได้เลยสำหรับฉันที่จะไปพบเขาได้ เขาอยู่ห่างไกลเกินไปสำหรับฉัน ฉันจึงได้แต่สวดภาวนาทั้งวันทั้งคืนสวดขอพระเจ้าให้ฉันมีทางพบกับหมอคนนี้เพื่อรักษาหลานชายของฉัน” พอท่านได้ยินดังนั้นน้ำตาของท่านก็เริ่มไหลออกมาที่แก้มและไหลไม่หยุด ท่านพูดด้วยเสียงสั่นเครือว่า “พระเจ้าช่างยิ่งใหญ่จริงๆ เครื่องบินทำงานผิดปกติ พายุฝน ผมหลงทางและสิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหลายทั้งปวงนี้ก็เพราะว่าพระเจ้าไม่เพียงตอบรับคำภาวนาของคุณแค่ได้พบกับหมอสตีเฟนเท่านั้น แต่พระองค์นำคุณหมอสตีเฟนมาถึงบ้านของคุณ ผมคือหมอสตีเฟนครับ” ตอนนั้นเองน้ำตาของหญิงชราก็หลั่งไหลออกมาจากตาของเธอ ทั้งสองต่างสวมกอดกันรับรู้ว่าพระเจ้าตอบรับคำภาวนาด้วยวิธีการของพระองค์ ไม่ใช่ด้วยวิธีการของเรามนุษย์
(คุณพ่อสุรชัย ชุมศรีพันธ์)
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2018 11:44 am

นักศึกษามหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในยุโรปเดินคุยกับอาจารย์ พวกเขาเห็นรองเท้าเก่าๆคู่หนึ่งข้างถนนซึ่งเป็นของชายยากจนที่กำลังทำงานอีกฟากถนน เขาหันไปหาอาจารย์พูดว่า เรามาเล่นสนุกกันหน่อย ลองซ่อนรองเท้าและแอบดูปฏิกิริยาตอนเขาไม่พบรองเท้าว่าเป็นอย่างไร อาจารย์พูดว่า เราไม่ควรหาความเพลิดเพลินกับคนยากจนเลย (We should never amuse ourselves at the expense of the poor.) เอาแบบนี้นะ เธอมาจากครอบครัวที่ร่ำรวย เอาเงินใส่ลงไปในรองเท้าของเขาทั้งสองข้างแล้วแอบดูว่าเขาจะทำอย่างไร นักศึกษาทำตาม ในที่สุดเขาเห็นชายคนหนึ่งมาที่รองเท้าหลังจากทำงานเสร็จ ตอนใส่รองเท้าข้างซ้ายเขารู้สึกว่ามีบ่างอย่างในนั้น เขาพบว่ามีเงิน และก็พบเช่นกันในรองเท้าข้างขวา เขาแปลกใจ มองไปรอบๆว่ามีใครแถวนั้น สักครู่เขาก็เอาเงินใส่กระเป๋า เขาคุกเข่าลงเงยหน้าขึ้นฟ้าและพูดว่า ขอบคุณพระเจ้าจริงๆ ภรรยาผมป่วย ลูกๆก็ไม่มีอะไรจะกิน ไม่ว่าเงินนี้จะเป็นของใคร ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครั้งนี้ นักศึกษาคนนั้นน้ำตาเอ่อเมื่อได้ฟัง อาจารย์พูดสอนว่า แบบนี้เธอไม่สุขใจมากว่าซ่อนรองเท้าเขาหรือ นักศึกษาตอบว่า วันนี้อาจารย์ให้บทเรียนที่มีค่ามากกับผมซึ่งผมจะไม่ลืมเลย อย่ากดขี่ข่มเหงคนยากจน เขาลำบากอยู่แล้ว เคารพเขาเท่าเทียมกัน ช่วยกันและกัน เขาพูดว่า It is more blessed to give than to receive. คนเราจะยากดีมีจนก็คนเหมือนกันครับ มีเกียรติ มีศักดิ์ศรี อย่าทำตนเหมือนว่าดีกว่าเหนือกว่ากันเลยครับ หันมาช่วยกันมีความสุขใจมากกว่ากันมากจริงๆ
:s002:
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ จันทร์ ก.ย. 24, 2018 9:25 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
รุ่งอรุณ

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2018 2:40 pm

:s002:
Arttise

จันทร์ ก.ย. 24, 2018 7:33 pm

เป็นเรื่องราวที่ดี ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ

:s007:
ตอบกลับโพส